ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ LEGO  (อ่าน 2107 ครั้ง)

ออฟไลน์ L4ST7T4ND

• Newbie
  • *
ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ LEGO
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015 / 03:59:13 PM »
1. Minifig ชุดที่ 14 ที่จะออกเดือนกันยานี้
อยากทราบว่าคนที่เค้าทราบ เค้าทราบได้ไงครับว่า
เข้ามาวันไหน?, เข้ามาห้างไหนก่อน?, etc.. ?

2. เรามีวิธีเลือกซื้อ theme ไหนบ้างที่จะมีราคาดีในอนาคต
( พวก discontinued หรอครับ ? )

3. คนที่เค้าเปิดร้านเป็นเรื่องเป็นราว
เค้าสั่งการจากไหนครับ Bricklink ?

4. ผมเคยถามร้านๆนึงในเฟส เขาบอกว่าสั่งตรงจาก บริษัท LEGO ( ไม่ใช่ ดีทแฮมรายเดียวหรอครับที่นำเข้าได้ )
สงสัยครับ

แค่นี้ก่อนครับ
อาจจะมาถามเรื่อยๆถ้าสงสัย

// ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ LEGO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015 / 05:50:19 PM »
1.อันนี้ผมคิดว่า บางคนก็อาจจะมีเพื่อนเป็นพนักงาน หรือว่ารู้จักกัน ไปจนถึงทำงานด้วย
ไม่ก็เดินไปในห้างแล้วเจอโดนบังเอิญ ผมก็เคยเจอบังเอิญครับมากล่องใหม่ ฟาดทีเดียว15ตัวเลย  :P

2.ถ้าอยากจะซือ้เก็บไว้เก็งกำไร อันนี้ก็ต้องดูความนิยมของคนในยุคนั้นด้วยครับ ว่ายุคนี้เขาฮิตอะไรกัน
แบบ jurassic world เป็นหนัง หนังเป็นหนังที่ผ่านมาผ่านไป แบบ prince of persia
แต่นั้นก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญว่ามันจะ rare ในอนาคตอักนั้นแหลาะครับ บางคนก็ชอบเป็นการส่วนตัว
ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นน่าจะพวกหนังผ่านมาผ่านไป มักก็มีราคาสูง แต่คนก็ไม่ซื้อกันหรอกครับ เพราะว่ามันผ่านมา
แล้วก็ผ่านไป แค่แพง แต่ไม่มีใครสนใจ  ::)
เช่น ธีม avatar,batman เป็นต้น

ในระหว่างที่หนังที่มีภาคต่อมากมายอย่าง harry potter กลับมีราคามากขึ้นเพราะรูปแบบในการออกแบบ
ด้วยก็เช่นกัน

3.อันนี้ก็แล้วแต่เจ้าของร้านเขาสะดวกนะครับ อาจจะขนมาทางเรือ เครื่องบิน รถไฟ เรื่อดำน้ำ ยานอวกาศ ก็ว่ากันไป  :D
อันนี้คงจะมาบอกกันไม่ได้    เผื่อมีสายพี่ D แฮะๆ  :-[

4.ดีทแฮมเป็นบริษัทเดียวที่เป็นตัวแทนจำหน่าย lego ครับ ผมไม่รู้ว่าทำไมเขาถึงขายในราคาที่แพง
อันนี้ก็คงบอกได้แค่นี้

• Newbie
  • *
Re: ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ LEGO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 01:58:12 PM »
สาย D คืออะไรหรอครับ
แล้วอันนี้บอกได้แค่นี้ คืออะไรหรอครับ

ส่วนใหญ่พ่อค้าแม่ค้าที่กั๊กข้อมูลเวลาคนมาถามนี้
แล้วตอนแรกเค้ารู้จากไหนได้ยังไงครับ เพราะถ้าทุกคนกั๊กข้อมูลกัน

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 02:23:21 PM »
1. Minifig ชุดที่ 14 ที่จะออกเดือนกันยานี้
อยากทราบว่าคนที่เค้าทราบ เค้าทราบได้ไงครับว่า
เข้ามาวันไหน?, เข้ามาห้างไหนก่อน?, etc.. ?

- ใช้ความสนิทกับพนักงานครับ ไม่ก็เดินสำรวจตลาดบ่อยๆ

2. เรามีวิธีเลือกซื้อ theme ไหนบ้างที่จะมีราคาดีในอนาคต
( พวก discontinued หรอครับ ? )

- ส่วนใหญ่พวก Modular จะราคาขึ้นนะ แต่ธีมอื่นก็แล้วแต่ความนิยม

3. คนที่เค้าเปิดร้านเป็นเรื่องเป็นราว
เค้าสั่งการจากไหนครับ Bricklink ?

- bricklink, ebay, shoplego

4. ผมเคยถามร้านๆนึงในเฟส เขาบอกว่าสั่งตรงจาก บริษัท LEGO ( ไม่ใช่ ดีทแฮมรายเดียวหรอครับที่นำเข้าได้ )
สงสัยครับ

- ดีทแฮม(พี่DKSH) เป็นผู้แทนจำหน่ายอย่างถูกต้อง(มีม.อ.ก.) เพียงรายเดียวในประเทศไทยครับ
แต่อาจมีบางร้านรับจาก D มาอีกทอดเช่น Mom2kid , aventthai

<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ legoake

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 03:23:39 PM »
แล้วอันนี้บอกได้แค่นี้ คืออะไรหรอครับ

ส่วนใหญ่พ่อค้าแม่ค้าที่กั๊กข้อมูลเวลาคนมาถามนี้
แล้วตอนแรกเค้ารู้จากไหนได้ยังไงครับ เพราะถ้าทุกคนกั๊กข้อมูลกัน

เค้ามีความพยายามในการเสาะหาครับ เค้าพัฒนาตัวเองในการหาตลาดซื้อและตลาดขายครับ
เพื่อนผมคนหนึ่งครับดูเค้ามานานผมชื่นชมเค้าในฐานะพ่อค้าที่หาของได้ถูกพอสมควรในบางเวลา   
แต่ผมไม่ถามเค้าครับด้วยมารยาทเพราะถ้าเป็นการค้าขาย เค้าต้องได้ผลตอบแทนที่เค้าได้ลงทุนทั้งแรงกายและแรงทุน

ออฟไลน์ zero

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 04:02:29 PM »

สาย d น่าจะมาจากdksh ครับ
ส่วนพ่ค้าเเม่ค้าที่กั๊กข้อมูล  คือการรักษาผมประะโยชน์ของเค้าเองถ้าทุกคนรู้เเหล่งเค้าะขายใครละครับ 
เรื่องเเบบนี้มันต้องเรียนรู้เอาเองครับไม่มีใครบอกหรอกครับ   
อยากเปนพ่อค้าต้อง รู้จักลงทุนครับ กล้าได้กล้าเสีย  อยากได้ของถูกมาขายเเต่อยู่หน้าคอมอย่างเดียวมันไม่ใช่ครับ 

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 04:48:31 PM »

ผมไม่ได้คิดจะกั้กข้อมูลอะไรนะครับ คือคำถามที่ตั้งค่อนข้าง น่าแปลก

ส่วนเรื่องพ่อค้าแม่ค้าทั้งหลาย เขาก็จะมีการขนส่งของ ของเขาตามแต่จะเหมาะสมครับ
คงไม่มีใครมาบอกหรอกครับว่าทำยังไงกันบ้าง

ถ้าบอกหมด ก็กลัวว่า อาจจะมีพี่ D มาตรวจสอบ
ว่าเอาเข้ามาทางไหนกัน จะได้มีมาตราการณ์ ตรวจเข้ม ของที่เข้ามามากขึ้นไป
หรืออาจะมีคนที่อยู่  D เขาเข้ามาอ่านแล้ว รู้ว่าทำแบบนี้ แบบนั้น
ทำให้พ่อค้าแม่ค้าเสียผลประโยชน์ และ ยิ่งไปกว่านั้น คนที่เล่น lego ก็ต้องไปซื้อในห้าง
อุดหนุนสินค้าราคาแพงที่เอากำไรมาก  :'(

จริงครับ ของแบบนี้ ต้องศึกษาเอง หาช่องทางเอง แต่ก็อาจจะมีคนแนะนำบ้างครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 07:57:41 PM »
อ่อเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับผม

คือส่วนใหญ่ต่างคนก็หาแหล่งเอง.. ศึกษาเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 08:50:45 PM »
คนขายทุกคน กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ ก็ลองผิดลองถูก ขาดทุนเจ็บตัวก็ไม่ใช่น้อย แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนอยากจะกั๊กข้อมูลกันนะ เพราะก็มีคุย ๆ กันอยู่ครับ
แต่คำถามที่คุณถามมันตอบยากในบางข้อ ผมจะตอบทีละข้อนะ ขอยืมบางคำตอบของหมอเอ่ย ด้วยนะครับ

1. Minifig ชุดที่ 14 ที่จะออกเดือนกันยานี้ อยากทราบว่าคนที่เค้าทราบ เค้าทราบได้ไงครับว่า เข้ามาวันไหน?, เข้ามาห้างไหนก่อน?, etc.. ?

- ถามพนักงานครับ ไม่ก็เดินสำรวจตลาดบ่อยๆ ไปหลาย ๆ ห้างแล้วก็ถามแต่ละเครือเลยทั้งเซนทรัล เดอะมอลล์ ฯ

- ถามเหมือนว่าหวยงวดนี้จะออกอะไรเลย ต้องถามกลับว่าคุณจะขายเลโก้ เล่นเลโก้ + ศึกษาแนวโน้มมาแค่ไหนครับ เพราะการเก็ง ๆ นี่มีทั้งถูก มีทั้งเข้าตัวนะ แต่ตอบให้ว่าถ้าจะเก็บยาว  ๆ  ก็ Modular แต่ขึ้นกับว่าสายป่าน+ต้นทุนมีขนาดไหน การลงทุนมีความเสี่ยง การซื้อของมาขายแต่ละคนก็มีข้อจำกัดของตัว ต้องดูตัวเองก่อนครับว่าเราประเภทเงินหมุนหรือเงินเย็น แล้วค่อยเลือกลงทุน

3. คนที่เค้าเปิดร้านเป็นเรื่องเป็นราว เค้าสั่งการจากไหนครับ Bricklink ?

- bricklink, ebay, shoplego, wallmart ,yoyo หรือตามร้านออนไลน์

4. ผมเคยถามร้านๆนึงในเฟส เขาบอกว่าสั่งตรงจาก บริษัท LEGO ( ไม่ใช่ ดีทแฮมรายเดียวหรอครับที่นำเข้าได้ ) สงสัยครับ

- ต้องถามร้านนั้นเองครับว่าสั่งยังไง เพราะถามพวกผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาโม้หรือสั่งได้จริง   :o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2015 / 08:57:50 PM »
คนขายทุกคน กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ ก็ลองผิดลองถูก ขาดทุนเจ็บตัวก็ไม่ใช่น้อย แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนอยากจะกั๊กข้อมูลกันนะ เพราะก็มีคุย ๆ กันอยู่ครับ
แต่คำถามที่คุณถามมันตอบยากในบางข้อ ผมจะตอบทีละข้อนะ ขอยืมบางคำตอบของหมอเอ่ย ด้วยนะครับ

1. Minifig ชุดที่ 14 ที่จะออกเดือนกันยานี้ อยากทราบว่าคนที่เค้าทราบ เค้าทราบได้ไงครับว่า เข้ามาวันไหน?, เข้ามาห้างไหนก่อน?, etc.. ?

- ถามพนักงานครับ ไม่ก็เดินสำรวจตลาดบ่อยๆ ไปหลาย ๆ ห้างแล้วก็ถามแต่ละเครือเลยทั้งเซนทรัล เดอะมอลล์ ฯ

- ถามเหมือนว่าหวยงวดนี้จะออกอะไรเลย ต้องถามกลับว่าคุณจะขายเลโก้ เล่นเลโก้ + ศึกษาแนวโน้มมาแค่ไหนครับ เพราะการเก็ง ๆ นี่มีทั้งถูก มีทั้งเข้าตัวนะ แต่ตอบให้ว่าถ้าจะเก็บยาว  ๆ  ก็ Modular แต่ขึ้นกับว่าสายป่าน+ต้นทุนมีขนาดไหน การลงทุนมีความเสี่ยง การซื้อของมาขายแต่ละคนก็มีข้อจำกัดของตัว ต้องดูตัวเองก่อนครับว่าเราประเภทเงินหมุนหรือเงินเย็น แล้วค่อยเลือกลงทุน

3. คนที่เค้าเปิดร้านเป็นเรื่องเป็นราว เค้าสั่งการจากไหนครับ Bricklink ?

- bricklink, ebay, shoplego, wallmart ,yoyo หรือตามร้านออนไลน์

4. ผมเคยถามร้านๆนึงในเฟส เขาบอกว่าสั่งตรงจาก บริษัท LEGO ( ไม่ใช่ ดีทแฮมรายเดียวหรอครับที่นำเข้าได้ ) สงสัยครับ

- ต้องถามร้านนั้นเองครับว่าสั่งยังไง เพราะถามพวกผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาโม้หรือสั่งได้จริง   :o

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับท่าน Tigger