ผู้เขียน หัวข้อ: [MOC]Realist Millenium Falcon  (อ่าน 5665 ครั้ง)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
[MOC]Realist Millenium Falcon
« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 01:37:09 PM »
วันนี้นึกขำๆอยากจะมียาน milleniym falcon แบบที่มีห้องต่างๆแล้วก็ต่างทางสวยๆแบบในหนังบาง แต่เนื่องจาก part ที่มีจำกัด ก็เลยต้องทำแบบตามมีตามเกิด แรงบบรดาลใจมีจากรูปๆนึง ที่เป้น lego millenium falcon แบบ super realist

\
ยานมิลเลนเนียม ฟอลคอน (Millennium Falcon) เป็นยานอวกาศในเรื่องแต่งชุดสตาร์ วอร์ส ปรากฏครั้งแรกในภาพยนตร์สตาร์ วอร์ส เอพพิโซด 4: ความหวังใหม่ และมีบทบาทสำคัญต่อเนื่องในภาพยนตร์อีกสองภาคถัดมา รวมทั้งมีบทเล็กๆ ในซิธชำระแค้นอีกด้วย ยานฟอลคอนเป็นยานอวกาศของนักลักลอบขนของเถื่อนชื่อฮัน โซโล และชิวแบคคา แต่ครั้งหนึ่งเคยเป็นของเพื่อนสนิทของฮัน คือแลนโด้ คาลริสเซียน โดยฮันได้ยานนี้มาจากการชนะพนันกับแลนโด้ ซึ่งแลนโด้ก็ได้ยานมาจากการชนะพนันกับบุคคลอื่นอีกทีหนึ่ง ยานลำนี้มีส่วนร่วมในการผจญภัยต่างๆ มากมาย ซึ่งหลายครั้งก็มีบทบาทสำคัญมากในสงครามกลางเมืองกาแลกติก

สาวก sw คงจะทราบดีว่ายานนี้มันเป็นยานในตำนานเลยก็ว่าได้ ซึ่งทางlego ก็ผลิตออกมาหลายครั้งแต่ก็ไม่มีครั้งไหนเลย ที่ทำออกมาได้สวย แล้วก็สเกลถูกต้อง

ปล.ไมได้เอากล้องมาด้วยใช้กล้องมือถือถ่าย ต้องขออภัยหากไม่ชัดเจน :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2015 / 02:44:04 PM โดย SkyKnight™ »

ออฟไลน์ January28

• Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: [MOC]Realist Millenium Falcon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 04:46:22 PM »
ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ ชอบๆๆ
ภายนอกดูลงตัวกว่าแบบเดิม สัดส่วนใกล้เคียงยานจริง
ภายในก็สมจริงขึ้น เดินทะลุไปส่วนบังคับยานได้ด้วย  ;D

MF ลำนี้ขายออกไปแล้ว ปี 2016 มีข่าวว่าจะรีดีไซน์ใหม่
จำนวนบริคมากกว่าเดิม อยากให้เปิดโชว์ด้านในแบบ modular เปิดด้านบน

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
Re: [MOC]Realist Millenium Falcon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 05:57:51 PM »
ดูดีขึ้นจมเลย เสียดายขายไปแล้ว ไม่งั้นมีอัพตาม ;)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 06:11:36 PM »
เยี่ยมเลยครับ มีอัพเกรดแบบนี้ด้วย   8)
แล้วที่อัพเกรดใช้พาร์ทใหม่เยอะไหมครับ หรือว่าใช้ของเก่าเป็นหลัก 

แต่ดูทีแรกพี่งง ๆ นะไม่รู้ว่าอันไหนอัพแล้ว อันไหนรูปเดิม น่าจะบรรยายบอกหน่อย ให้กับคนที่ไม่เคยต่อชุดนี้ได้เข้าใจ   :)

ออฟไลน์ WolFAero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 08:19:28 PM »
สวยขึ้นเยอะเลยครับ
พอใส่tileตรงพื้นไปทำให้สมจริงมากครับ
ว่าแต่ตรงทางลงของยานทำได้ป่าวครับ ::) scaleไม่ลงตัวเลย

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 09:59:26 PM »
เจ๋งขึ้นเยอะเลยครับน้องเจอร์รี่ >_< ถ้ามีโอกาสอัพเกรดต่อ แล้วเอามา post โชว์ด้วยนะครับ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 / 11:45:30 PM »
ปลายปีนี้มีมาลำใหม่ ต้องรอดูว่าจะเจ๋งเท่าน้องเจอร์รี่หรือไม่
อิอิ ขอพลังจงสถิตกับตัวท่าน  8)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2015 / 10:56:50 AM »
ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ ชอบๆๆ
ภายนอกดูลงตัวกว่าแบบเดิม สัดส่วนใกล้เคียงยานจริง
ภายในก็สมจริงขึ้น เดินทะลุไปส่วนบังคับยานได้ด้วย  ;D

MF ลำนี้ขายออกไปแล้ว ปี 2016 มีข่าวว่าจะรีดีไซน์ใหม่
จำนวนบริคมากกว่าเดิม อยากให้เปิดโชว์ด้านในแบบ modular เปิดด้านบน
เฮ้ยย พึ่ไงด้ยินข่าวเลยครับ มีลำใหม่มาอีกหรอ  :o :o
เปิดโชว์ด้านบน  :-[ ไม่ค่อยกล้าโชว์อะครับ ยังไม่perfect

ดูดีขึ้นจมเลย เสียดายขายไปแล้ว ไม่งั้นมีอัพตาม ;)
ขอบคุณครับ ปีหน้าก็ซื้อตัวใหม่มาmoc เลยครับ ระดับท่านประธาน  :P
เยี่ยมเลยครับ มีอัพเกรดแบบนี้ด้วย   8)
แล้วที่อัพเกรดใช้พาร์ทใหม่เยอะไหมครับ หรือว่าใช้ของเก่าเป็นหลัก 

แต่ดูทีแรกพี่งง ๆ นะไม่รู้ว่าอันไหนอัพแล้ว อันไหนรูปเดิม น่าจะบรรยายบอกหน่อย ให้กับคนที่ไม่เคยต่อชุดนี้ได้เข้าใจ   :)

ตัวยานเหมือนจะแบ่งพื้นที่มาให้แล้วครับว่าถ้าวางวงกลมลงตรงกลางจะพอดี  ::)
เหมือนlegoเขาทำมาให้สำหรับmocต่อได้
ต้องขออภัยครับ ลืมบรรยาย  :-[ :-[
สวยขึ้นเยอะเลยครับ
พอใส่tileตรงพื้นไปทำให้สมจริงมากครับ
ว่าแต่ตรงทางลงของยานทำได้ป่าวครับ ::) scaleไม่ลงตัวเลย
ถ้าจะทำต้องถอดโครงด้านล่างออกไปแล้วเพิ่มความโค้งดานใต้ยานแต่เว้นทางลงไว้ครับผมว่าน่าจะได้อยู่นะ
แต่ไม่ไหวแล้วครับ  :-[ :-[
เจ๋งขึ้นเยอะเลยครับน้องเจอร์รี่ >_< ถ้ามีโอกาสอัพเกรดต่อ แล้วเอามา post โชว์ด้วยนะครับ :-[ :-[ :-[

วันนี้ก็อัพเกระเกาอี้โค้งเพิ่มครับ จะได้ดูสมจริงมากขึ้น

ปลายปีนี้มีมาลำใหม่ ต้องรอดูว่าจะเจ๋งเท่าน้องเจอร์รี่หรือไม่
อิอิ ขอพลังจงสถิตกับตัวท่าน  8)
แหม มันก็ต้องของผมอยู่แล้วว  :P :P (ยอตัวเองหน่อย)
lego คงไม่ทำละเอียดๆมาขายให้หรอกครับ  :-\ :-\

ขอพลังสถิตอยู่กับท่านชิ้วสายม่วงเช่นกัน  :P

ออฟไลน์ Modsystem

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2015 / 08:58:07 PM »
งานนี้เห็นได้ชัดๆ เลยว่า มีพลังสถิตอยู่ที่ไหน  ที่ใคร 8)

ผมเองยังเชื่อขนมปังกินเลยว่า legoจะทำ ลำนี้ออกมาอีก มาอีก มาอีก

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 07:47:09 AM »
งานนี้เห็นได้ชัดๆ เลยว่า มีพลังสถิตอยู่ที่ไหน  ที่ใคร 8)

ผมเองยังเชื่อขนมปังกินเลยว่า legoจะทำ ลำนี้ออกมาอีก มาอีก มาอีก
ตอนนี้มีความร้สึกอยากเก็บ ภาค the new hope ให้ครบไปเลย  :-[
ถ้าทำมาอีกก็ต้องดูก่อนว่าจะโอเคไม ไม่งั้นก็ซื้อลำใหม่มาแกะmoc

เดียวนี้lego ที่อะไรลดต้นทุน ยานจะดูบางๆ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 08:48:09 AM »
เยี่ยมเลย กลายเป็น MF รุ่นเฟอร์ครบ พร้อมเข้าอยู่ไปซะละ อิอิ แล้วข้างในแบบดั้งเดิมเป็นยังไงอ่ะครับ ลองต่อกลับเป็นแบบเดิมให้ดูหน่อยดิ  :P

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 11:24:23 AM »
เยี่ยมเลย กลายเป็น MF รุ่นเฟอร์ครบ พร้อมเข้าอยู่ไปซะละ อิอิ แล้วข้างในแบบดั้งเดิมเป็นยังไงอ่ะครับ ลองต่อกลับเป็นแบบเดิมให้ดูหน่อยดิ  :P
แหม จะให้ต่อกลับก็คงจะตายพอดี  :-[

อันนี้ข้างใน แบบ ไม่ได้mocครับพี่อั๋น

ลองเทียบๆกันเล่นๆ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 04:50:03 PM »
อัพเดทนิดหน่อย เพิ่ม moc ลงไป :D

ภายนอกยาน

ปีกหน้ายานของ millenium falcon ต้องยาวมาถึงเกือบจะครึ่งตัวยาน  :D

ห้องและโต้ะหมากรุก  :D

ก็ได้เพิ่มขอบประตู สีขาวลงไปให้ดูสมจริง ยิ่งขึ้นตามภาพ ตรงขอบประตูไปทางขึ้นเพื่อไปที่ปืนลำแสงตรงกลางยาน

ในขณะที่เล่น ในฉากนี้ R2 จึงยอมแพ้เพราะกลัวชิวอี้ ทำลายทิ้ง  :P :P

ทางเข้ายาน เป็นส่วนที่ต่อยากที่สุด :-[

ห้อง Crew Quarters  ขอนอน อู้อยู่ตรงนี้พร้อมน้ำปั่นไปก่อน  :P ห้องนี้ไม่ได้ปรากฏอยู่ในภาพยนตร์ เลยขอภาพไม่ได้

ทางลงยาน เนื่องจากชุดที่เอามาmoc ไม่ได้คิดถึงเรื่องระดับหัวของมินิฟิกเกอร์เลยทำทางลงยาน ผิด จริงๆ ควรจะติดช่วยทางประตูเลย
พอเปิดออกมา จากโผล่ออกมาพอดี  :D

millenium falcon สมัย clone wars  :D

สรุป ยานนี้moc ไม่ส่ะใจ! อยากได้ UCS  ขึ้นมาเลย ทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2015 / 06:19:21 PM โดย SkyKnight™ »

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 06:12:31 PM »
ว้าว!!!! เจ๋งไปเลยครับน้องเจอร์รี่!!!!!! ฉากตอนเล่นหมากรุกนี่เหมือนมากๆ (ฉากเตียงนอน พี่ขอน้ำปั่นได้ไหม อิอิ)  :P :P :P

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 08:19:37 PM »
ดู ๆ แล้วก็สนุกดีนะครับ นอกจากจะได้ต่อแล้ว ยังได้ Mod อีก เป็นเสน่ห์ของเลโก้จริง ๆ   ;)

สรุป ยานนี้moc ไม่ส่ะใจ! อยากได้ UCS  ขึ้นมาเลย ทีเดียว

เห็นด้วย 100 % ครับ รอชม ๆ   ;D

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 / 08:10:12 AM »
ว้าว!!!! เจ๋งไปเลยครับน้องเจอร์รี่!!!!!! ฉากตอนเล่นหมากรุกนี่เหมือนมากๆ (ฉากเตียงนอน พี่ขอน้ำปั่นได้ไหม อิอิ)  :P :P :P
น้ำปั่นมีอันเดียวเอง  :-[ ซื้อ simpson เพราะจะเอาน้ำปั่นนี้แหลาะ
ดู ๆ แล้วก็สนุกดีนะครับ นอกจากจะได้ต่อแล้ว ยังได้ Mod อีก เป็นเสน่ห์ของเลโก้จริง ๆ   ;)

เห็นด้วย 100 % ครับ รอชม ๆ   ;D
เห็นราคา4 หมื่น ก็ไม่ไหวนะ แฮะๆ รอปีหน้าเผื่อlego ทำ UCS มาอีกลำ