ผู้เขียน หัวข้อ: สีเลโกเปลี่ยน  (อ่าน 1842 ครั้ง)

ออฟไลน์ L3rick

• Newbie
  • *
สีเลโกเปลี่ยน
« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 09:42:00 PM »
อยากสอบถามเรื่องสีตัวต่อครับ เห็นหลายท่านที่ขายมือสองสีมักเปลี่ยนไปเช่น เทา กลายเป็นเหลืองๆ เลยอยากทราบว่าเป็นอย่างนี้ปกติไหมครับ หรือมีวิธีเก็บรักษาอะไรไหม เพราะถ้ายังไงสีต้องเปลี่ยนคงอาจสะสมน้อยลง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: สีเลโกเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 10:39:08 PM »
เป็นปกติของพลาสติกครับ เมื่อเจอแสงแดด ความร้อน และรังสี UV สีก็จะเปลี่ยนแบบนี้แหละครับ
ถ้าจะให้เปลี่ยนช้า ก็ต้องหลีกเลี่ยงปัจจัยต่าง ๆ ที่บอกไปครับ แต่ไม่ใช่ว่าสีจะไม่เปลี่ยนเลย เปลี่ยนแน่นอนแต่จะช้ากว่าปกติที่เก็บแบบโดนแสง เจอความร้อน โดน UV มาก ๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 10:53:17 PM »
จากที่เคยมีเลโก้เก่าๆเก็บมาเกือบ 20ปี (เหลือรอดจากวัยเด็ก)
ถ้าเก็บพ้นแสงแดด ส่วนใหญ่สีไม่ค่อยเปลี่ยนนะครับ อาจมีหมองไปบ้าง
โดยเฉพาะสีขาว

ปล. แต่เรามีวิธีการคืนสีบริคที่โดนแดดเลียจนเหลืองอยู่ครับ  ;)
http://thaibrickclub.com/board/index.php/topic,163.0.html
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ goong

• Full Member
  • Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 11:50:25 PM »
เป็นปกติของพลาสติกครับ เมื่อเจอแสงแดด ความร้อน และรังสี UV สีก็จะเปลี่ยนแบบนี้แหละครับ
ถ้าจะให้เปลี่ยนช้า ก็ต้องหลีกเลี่ยงปัจจัยต่าง ๆ ที่บอกไปครับ แต่ไม่ใช่ว่าสีจะไม่เปลี่ยนเลย เปลี่ยนแน่นอนแต่จะช้ากว่าปกติที่เก็บแบบโดนแสง เจอความร้อน โดน UV มาก ๆ อยู่ครับ
อย่างที่พี่เสือบอกครับ ถ้าไม่เจอแสงแดด ความร้อน และ UV สีแทบจะไม่เปลี่ยนเลยครับ
แต่ก็มีบางสี ที่มีการเปลี่ยนแปลงได้เร็วมาก เช่น สีขาว จะเป็นขาวเหลืองๆ และสีน้ำเงิน (Bright Blue) ก็จะเป็นน้ำเงินออกเขียวๆ เหลือง

ออฟไลน์ L3rick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015 / 06:16:01 AM »
ขอบคุณมากครับ พอจะมีวิธีเก็บแนะนำไหมครับ ไม่งั้นคงเอาใส่ตู้ไปเลย ยังไม่อยากถอดแล้วเอาไปเก็บใส่กล่อง