ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่เคยฝากคนในอเมริกาสั่งLego.com  (อ่าน 3013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biggluckk

• Verified Member
  • Newbie
  • *
คือผมพึ่งฝากร้านรับสั่งของจากอเมริกาสั่งLego.comครับแล้วคราวนี้ข้อมูลที่ผมหามาได้คือต้องเสียภาษี9%แต่!!!!ผมสั่งของไปในราคา808$ซึ่งในนั้นเขียนว่า75$ขึ้นไปส่งฟรีเลยอยากจะทราบว่าบางครั้งก็สามารถเสียค่าส่งได้หรอครับส่งแบบstandardแต่กลับต้องเสียค่าส่ง40$

ข้อมูลที่ผมหามามันก็เขียนอยู่แล้วว่า75$ขึ้นไปส่งฟรีงงเลย
Order Value   Standard   Express Saver*   Express*
$ 0.00 - $ 25.00   $ 4.95   $ 14.95   $ 19.95
$ 25.01 - $ 50.00   $ 6.95   $ 16.95   $ 21.95
$ 50.01 - $ 75.00   $ 8.95   $ 18.95   $ 23.95
$ 75.01 - $ 100.00   Free   $ 20.95   $ 25.95
$ 100.01 - $ 150.00   Free   $ 22.95   $ 27.95
$ 150.01 - $ 200.00   Free   $ 24.95   $ 29.95
$ 200.01 - $ 350.00   Free   $ 27.95   $ 32.95
$ 350.01 - $ 500.00   Free   $ 34.95   $ 39.95
$ 500.01   Free   10% of order value   15% of order value
Estimated Delivery   3-8 business days (Monday through Friday excluding holidays)   2-3 business days (Monday through Friday excluding holidays)   1-2 business days (Monday through Friday excluding holidays)
*Please note there is a surcharge of $12.50 for Next Day service to Alaska and Hawaii.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:02:49 PM โดย Biggluckk »

ออฟไลน์ sakolalai

• Full Member
  • *
Re: สอบถามคนที่เคยฝากคนในอเมริกาสั่งLego.com
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:02:08 PM »
คุณซื้อของในอเมริกาคุณต้องเสีย
1.ค่าของ
2.ค่าvat กี่เปอร์เซ็น แล้วแต่รัฐ ต้องเสียครับ
3.ค่าส่งไปที่ ที่อยู่จัดส่งซึ่งคุณเป็นคนกำหนดในอเมริกา ถ้าซื้อเกิน $75 ส่งฟรี
4.ค่าส่งมาไทย ยกเว้นฝากหิ้ว

• Newbie
  • *
Re: สอบถามคนที่เคยฝากคนในอเมริกาสั่งLego.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:05:50 PM »
คุณซื้อของในอเมริกาคุณต้องเสีย
1.ค่าของ
2.ค่าvat กี่เปอร์เซ็น แล้วแต่รัฐ ต้องเสียครับ
3.ค่าส่งไปที่ ที่อยู่จัดส่งซึ่งคุณเป็นคนกำหนดในอเมริกา ถ้าซื้อเกิน $75 ส่งฟรี
4.ค่าส่งมาไทย ยกเว้นฝากหิ้ว
อันนี้รู้ครับแต่ที่สงสัยคือสามารถเสียค่าส่งได้มั้ยครับคนชายถ่ายรูปมาให้ดูว่าค่าาส่ง40$เขาบอกขอวหนักมากLego.comอาจคิด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:11:22 PM »

พอมาเช็ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:16:50 PM โดย Biggluckk »

ออฟไลน์ sakolalai

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:31:27 PM »
ส่งฟรีครับ รอนานหน่อยครับ7-10 วันครับไม่จำเป็นต้องเสียค่าส่งครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:35:47 PM »
อ่านที่น้องส่งรูปมาแล้ว เห็นว่าทางร้านยังไม่ได้กดสั่งไปใช่ไหมครับ รอน้อง confirm ก่อน
ก็ไม่แย้งทางร้านไปล่ะครับว่า เกิน $75 ส่งฟรี ทำไมมีค่าส่ง

ปกติพี่ไม่เคยสั่งจาก Lego.com แต่สั่งจากเว็บอื่น ๆ ถ้าเขาเขียนว่า Free ก็คือฟรีครับ ฝรั่งถ้ากลับกลอกไปมาโดนฟ้องตายเลยครับ

หรือบางครั้งเว็บก็ใส่ค่าส่ง แต่พอตอนสุดท้ายที่ confirm order ใน check out ก็จะไม่มีค่าส่งครับ

สรุปคือถามร้านเขาไปครับ ว่าทำไมไม่เหมือนกับที่เราดู   :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:38:55 PM »
ส่งฟรีครับ รอนานหน่อยครับ7-10 วันครับไม่จำเป็นต้องเสียค่าส่งครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วย
อ่านที่น้องส่งรูปมาแล้ว เห็นว่าทางร้านยังไม่ได้กดสั่งไปใช่ไหมครับ รอน้อง confirm ก่อน
ก็ไม่แย้งทางร้านไปล่ะครับว่า เกิน $75 ส่งฟรี ทำไมมีค่าส่ง

ปกติพี่ไม่เคยสั่งจาก Lego.com แต่สั่งจากเว็บอื่น ๆ ถ้าเขาเขียนว่า Free ก็คือฟรีครับ ฝรั่งถ้ากลับกลอกไปมาโดนฟ้องตายเลยครับ

หรือบางครั้งเว็บก็ใส่ค่าส่ง แต่พอตอนสุดท้ายที่ confirm order ใน check out ก็จะไม่มีค่าส่งครับ

สรุปคือถามร้านเขาไปครับ ว่าทำไมไม่เหมือนกับที่เราดู   :)
ขอบคุณมากครัยพี่เสือผมก็ว่าเขาคงถ่ายตอนยังไม่เช็คoutแหละของซื้อไปเล่นกับน้องครับ55

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 04:53:09 PM »
น่าจะทะยอยซื้อนะเอาของแถม หลายๆชิ้น เข้าใจผิดไหมหว่า

ทำไมไม่ขอที่อยู่เค้าหล่ะ จะได้สั่งไปที่อยู่นั้นเอง

เจอค่าภาษีนี่ก้อไม่ไหวแล้วนะ ผมว่าฝากคนในนี้สั่งน่ะจะโอ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 05:00:37 PM โดย legoake »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 05:06:15 PM »
น่าจะทะยอยซื้อนะเอาของแถม หลายๆชิ้น เข้าใจผิดไหมหว่า

ทำไมไม่ขอที่อยู่เค้าหล่ะ จะได้สั่งไปที่อยู่นั้นเอง

เจอค่าภาษีนี่ก้อไม่ไหวแล้วนะ ผมว่าฝากคนในนี้สั่งน่ะจะโอ นะ
อยากลองสั่งดูครับจะได้มีประสบการณ์แต่เห็นเขาบอกว่าถ้าซื้อหลายๆครั้งเพื่อเอาของแถมทางLego.comเขาจะcancel orderหมดเลยผมก็เลยไม่กล้าเล่นวิธีนี้เพราะเดะidโดนแบนหละยุ่งเลยส่วนค่าภาษาบริษัทนี้เขายัดใต้โต๊ะละครับเลยไม่ต้องเสีย555ไม่น่าใช้คำแย่ขนาดนั้นเลยเรียกว่าเส้นใหญ่ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 05:08:13 PM โดย Biggluckk »

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 05:54:52 PM »
แจ๋วเลย

ผมหมายถึงภาษีรัฐที่รับของครับ  :-[

คิดว่าการโดน cancel น่ามาจาก หลายๆชื่อส่งไปที่เดียวนะครับ หรือ พบว่าเป็นโกดังสินค้า   :-[

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 06:43:58 PM »
Lego.com ส่งฟรี ถ้าครับสั่งเกิน 75$ สั่งหลายๆครั้งเอาของแถมเค้าไม่ว่าหรอกครับ เค้าก็อยากให้ซื้ออยู่แล้วเว้นแต่เป็นการสั่งเข้าโกดัง เค้าจับได้เพราะว่าหลายๆ ID สั่งของไปลงที่เดียวกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 06:57:04 PM »
แจ๋วเลย

ผมหมายถึงภาษีรัฐที่รับของครับ  :-[

คิดว่าการโดน cancel น่ามาจาก หลายๆชื่อส่งไปที่เดียวนะครับ หรือ พบว่าเป็นโกดังสินค้า   :-[
อ่อครับ
Lego.com ส่งฟรี ถ้าครับสั่งเกิน 75$ สั่งหลายๆครั้งเอาของแถมเค้าไม่ว่าหรอกครับ เค้าก็อยากให้ซื้ออยู่แล้วเว้นแต่เป็นการสั่งเข้าโกดัง เค้าจับได้เพราะว่าหลายๆ ID สั่งของไปลงที่เดียวกัน
อ่อขอบคุณมากครับคราวหลังจะได้ทำบ้าง555ผมคิดว่าเขาน่าจะเอาราคาที่ซื้อหาร75$ไปเลยแล้วแถมมาจะได้ไม่ต้องเสียเวลาสั่งที่ละครั้งให้เกิน75$

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:08:55 PM »
เรืองค่าส่ง อันนี้คนสั่งให้ผมว่ารู้อยู่แล้วล่ะว่ามันฟรี ทีนี้การที่เขาจะมาคิดกับเรา ก็เหมือนกับแค่ว่า เขาได้ต้นทุนมาถูกลง แล้วจะมาขายเราที่ราคาเท่าเดิม  อยู่ที่คนซื้อ(ที่ไม่รู้ว่าส่งฟรี)ว่ารับราคานั้นได้มั้ย (แต่ถ้าสอบถามไปแล้ว ตอบสิ่งที่ไม่จริงกลับมา ก็ต้องคิดเอาครับ ว่าอยากจะซื้อขายกับเขามั้ย)

ของแถมก็เช่นกัน อาจเป็นได้ทั้งคนสั่งอยากเก็บไว้เอง หรือมันไม่ได้จริงๆ อันนี้ก็ไม่ยาก ถ้าเราลอง add สินค้าแล้ว มันโชว์ว่าได้ ก็แสดงความจริงใจบางอย่างของคนขายได้ เพราะตราบใดที่เขายังไม่กด confirm order กับ LEGO.com เขาก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะไม่ได้ อยู่ที่การแสดงออกของคนขายว่า ไม่ได้ หรือ ไม่ให้

ตอนนี้การแบ่งสั่งเป็นหลายๆ order เพื่อเอาของแถม (โดยเฉพาะของแถมที่ exclusive เช่นฟิกต่างๆ LEGO ว่าแล้วนะครับ คนที่สั่งไปเล่นจริงๆ ส่งที่อยู่บ้านพักอาศัยก็โดน cancel order กัน  ฝรั่งเองก็บ่นแบบนี้เช่นกัน

แต่มองอีกมุม ก็เข้าใจครับว่า LEGO อยากจะกระจายของให้ถึงมือลูกค้ามากที่สุด ไม่ให้ตกไปอยู่ในมือพ่อค้าเก็งกำไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:22:07 PM »
เรืองค่าส่ง อันนี้คนสั่งให้ผมว่ารู้อยู่แล้วล่ะว่ามันฟรี ทีนี้การที่เขาจะมาคิดกับเรา ก็เหมือนกับแค่ว่า เขาได้ต้นทุนมาถูกลง แล้วจะมาขายเราที่ราคาเท่าเดิม  อยู่ที่คนซื้อ(ที่ไม่รู้ว่าส่งฟรี)ว่ารับราคานั้นได้มั้ย (แต่ถ้าสอบถามไปแล้ว ตอบสิ่งที่ไม่จริงกลับมา ก็ต้องคิดเอาครับ ว่าอยากจะซื้อขายกับเขามั้ย)

ของแถมก็เช่นกัน อาจเป็นได้ทั้งคนสั่งอยากเก็บไว้เอง หรือมันไม่ได้จริงๆ อันนี้ก็ไม่ยาก ถ้าเราลอง add สินค้าแล้ว มันโชว์ว่าได้ ก็แสดงความจริงใจบางอย่างของคนขายได้ เพราะตราบใดที่เขายังไม่กด confirm order กับ LEGO.com เขาก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะไม่ได้ อยู่ที่การแสดงออกของคนขายว่า ไม่ได้ หรือ ไม่ให้

ตอนนี้การแบ่งสั่งเป็นหลายๆ order เพื่อเอาของแถม (โดยเฉพาะของแถมที่ exclusive เช่นฟิกต่างๆ LEGO ว่าแล้วนะครับ คนที่สั่งไปเล่นจริงๆ ส่งที่อยู่บ้านพักอาศัยก็โดน cancel order กัน  ฝรั่งเองก็บ่นแบบนี้เช่นกัน

แต่มองอีกมุม ก็เข้าใจครับว่า LEGO อยากจะกระจายของให้ถึงมือลูกค้ามากที่สุด ไม่ให้ตกไปอยู่ในมือพ่อค้าเก็งกำไร
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับโชคดีที่ได้ผู้รู้จากที่นี่ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015 / 01:11:46 PM »
ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยทางนั้นเขาบอกว่าเว็ปมีปัญหา(อันนี้ไม่รู้จริงป่าวแต่ที่ดูๆก็เหมือนข้อมูลมันรวนๆให้มาไม่ครบ)อีกอย่างครับถ้าสั่งไม่เยอะแนะนำร้านพี่sakolalaiเลยครับถูกกว่าLego.comอีกไม่ต้องเหนื่อยด้วยรออย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2015 / 01:18:57 PM โดย Biggluckk »