ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ชอบทำ Custom Minifig หน่อยครับ  (อ่าน 3057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saiyanogent

• Newbie
  • *
สอบถามคนที่ชอบทำ Custom Minifig หน่อยครับ
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 06:15:11 PM »
ผมสงสัยว่าส่วนใหญ่ใช้สีอะไรทำอะไรครับ (คือสมมติว่าเอาสีน้ำมาทาตัว Minifig งี้ แต่สีน้ำผมลองแล้วมันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่)
เคยอ่านเจอมาว่าให้ใช้สีทาเล็บทำเอา แต่อันนี้ยังไม่ได้ลองแฮะ  ::)

ชาว TBC คิดว่าควรใช้สีอะไรทำดีครับ  :)

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: สอบถามคนที่ชอบทำ Custom Minifig หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 06:29:41 PM »
ยังไม่เคย custom minifig นะครับ ใช้สีทาผมว่ายากมากที่จะออกมาเนี้ยบ
นอกจากจะทาทั้งชิ้นเป็นสีเดียวกัน ผมว่าทำลายในคอมแล้วปริ้นลงบทสติ้กเกอร์ใสหรือทึบน่าจะดูดีกว่า

• Newbie
  • *
Re: สอบถามคนที่ชอบทำ Custom Minifig หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 06:59:46 PM »
ยังไม่เคย custom minifig นะครับ ใช้สีทาผมว่ายากมากที่จะออกมาเนี้ยบ
นอกจากจะทาทั้งชิ้นเป็นสีเดียวกัน ผมว่าทำลายในคอมแล้วปริ้นลงบทสติ้กเกอร์ใสหรือทึบน่าจะดูดีกว่า

ผมก็เคยทำแบบนั้นละครับ เป็นวิธีที่ดีสุดแล้ว แต่คือผมอยากได้พาร์ทสีใหม่อะครับ (อันนี้ลืมบอกตอนตั้งกระทู้  :-[ ) คือผมจะทำตัว Minifig ให้เป็นสีส้ม ถ้าปริ้นแปะคงไม่เนียน เลยมาลองหาวิธีเพ้นดูน่ะครับ อันนี้คือรูปที่ปริ้นแปะ เป็น Iron Man Bleeding Edge , Superior Iron Man , Rescue (ซ้ายไปขวา)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:06:42 PM »
เคยทำไปบ้างแล้วครับ ถ้าจะใช้สีผมแนะนำ พวกปากกาเพ้นครับ ก่อนจะเพ้นจะทำอะไรให้เอานิตโตแปะก่อนตรงจุดที่ไม่อยากให้โดนนะครับงานไม่เนียนก็ไม่สวยอีก แล้วก็เคลือบเคลีย  แต่การcustom คือที่ผมบอกไปไม่เหมาะกับการวาดลงไป ส่วนของ torso นะครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้การปริ้น sticker หรือ decal น้ำมาแปะมากกว่าครับ แล้วก็เครื่องปริ้นต้องเลเซอร์นะครับ ไม่ใช่ inkjet ภาพมันแตก ไฟล์ภาพก็ต้องชัดด้วยครับ

แต่ก็คงไม่ปเ็นปัญกาครับ ถ้าเอาไฟล์ภาพไปลง ai แล้วนั่งดราฟ คงไม่ยากหรอกครับ แล้วเซฟเป็น PDF กดปริ้น!!

daryl dixon ผมใช้torso ของคนขายของจากชุด prince of Persia แล้วเพ้นทับส่วนที่เป็นสีน้ำตาล

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:14:30 PM โดย SkyKnight™ »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:11:29 PM »
การปริ้นsticker ใสก็เป็นทางนึงจะสามารถ custom บ้านๆได้สะดวกขึ้น แต่เครื่องปริ้นไม่ดีก็สีจางไปบ้างแหลาะ  :-[
มีอะไรสอบถามได้นะครับ ผมก็รู้เท่าที่เคยทำ 55

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:15:35 PM »
... แต่คือผมอยากได้พาร์ทสีใหม่อะครับ (อันนี้ลืมบอกตอนตั้งกระทู้  :-[ ) คือผมจะทำตัว Minifig ให้เป็นสีส้ม ถ้าปริ้นแปะคงไม่เนียน เลยมาลองหาวิธีเพ้นดูน่ะครับ ....
อยากได้มินิฟิกสีส้ม ก็ซื้อมินิฟิกสีส้มมาลบลายออกสิครับ จะพริ๊นต์แปะหรือหาสีมาทาทำไม   :D
หามินิฟิกที่เป็นพวก City ชุดก่อสร้างครับ ในห้องต้องการขายก็มีขายอยู่ครับ

ส่วนเรื่องสีที่ใช้ทา ปกติจะใช้สีอะคริลิกกันนะครับ เพราะกันน้ำได้และยึดติดแน่นได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:28:02 PM โดย Tiggr »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 08:28:23 PM »
... แต่คือผมอยากได้พาร์ทสีใหม่อะครับ (อันนี้ลืมบอกตอนตั้งกระทู้  :-[ ) คือผมจะทำตัว Minifig ให้เป็นสีส้ม ถ้าปริ้นแปะคงไม่เนียน เลยมาลองหาวิธีเพ้นดูน่ะครับ ....
อยากได้มินิฟิกสีส้ม ก็ซื้อมินิฟิกสีส้มมาลบลายออกสิครับ จะพริ๊นต์แปะหรือหาสีมาทาทำไม   :D
หามินิฟิกที่เป็นพวก City ชุดก่อสร้างครับ ในห้องต้องการขายก็มีขายอยู่ครับ

ผมหาทางที่ทำแล้วใช้งบน้อยสุดครับ 5555
คือผมจะทำ Custom Minifig Iron Man Disco แล้วต้องใช้ หมวก Ironman สีฟ้าอ่อน มีลายสีส้มนิดๆ + หน้ากากสีน้ำเงิน ผมคิดว่าพาร์ทนี้หายากมากกก เลยคิดที่จะเพ้นดีฟ่า  :-X

เคยทำไปบ้างแล้วครับ ถ้าจะใช้สีผมแนะนำ พวกปากกาเพ้นครับ ก่อนจะเพ้นจะทำอะไรให้เอานิตโตแปะก่อนตรงจุดที่ไม่อยากให้โดนนะครับงานไม่เนียนก็ไม่สวยอีก แล้วก็เคลือบเคลีย  แต่การcustom คือที่ผมบอกไปไม่เหมาะกับการวาดลงไป ส่วนของ torso นะครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้การปริ้น sticker หรือ decal น้ำมาแปะมากกว่าครับ แล้วก็เครื่องปริ้นต้องเลเซอร์นะครับ ไม่ใช่ inkjet ภาพมันแตก ไฟล์ภาพก็ต้องชัดด้วยครับ

แต่ก็คงไม่ปเ็นปัญกาครับ ถ้าเอาไฟล์ภาพไปลง ai แล้วนั่งดราฟ คงไม่ยากหรอกครับ แล้วเซฟเป็น PDF กดปริ้น!!

daryl dixon ผมใช้torso ของคนขายของจากชุด prince of Persia แล้วเพ้นทับส่วนที่เป็นสีน้ำตาล

;D

ผมทำแล้วไม่ได้เคลือบแฮะ + ผมใช้กระดาษสติ๊กเกอร์ครับ แต่เครื่องปริ้นที่บ้านมันเน้นใช้พิมพ์งาน รูปที่เป็น Minifig Iron Man นี้ ผมปรับให้คุณภาพดีสุดละ ได้แค่นี้เอง  :-[

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015 / 09:33:26 PM »
ผมเคยใช้ สี Gundam Maker ครับ ก็ติดดีทีเดียว

เสียดายรูปที่เคยอัพโหลดไว้ ในเวปฝากไฟล์รูปมันหายไปหมดแล้ว เลยไม่มีตัวอย่างให้ดู

แถม ฟิกที่เคยทำเอาไว้ ก็สูญหายในตอนที่ย้ายบ้านใหม่ ไม่มีให้ถ่ายรูปลงใหม่แล้วซ่ะด้วย..  :'(

ว่าแล้วก็ทดสอบลงรูปจาก FaceBook ซ่ะหน่อย..

อ้าว..ไม่ได้แฮะ..  :(

ลองของ Photobucket หน่อย

พาร์ทที่ผมลงสีของ GundamMarker คือหมวกของฟิกนั่นล่ะครับ อันนี้ยังไม่ได้พ่นเคลียร์เงาใส่ เลยยังดูด้านๆหน่อย

ข้อเสียของสี GundamMarker คือ มันไม่มีสีที่หลากหลายเท่าไหร่
ข้อเสียอีกอย่างก็คือ ถ้าใช้ไม่หมด หรือเก็บไว้นานๆ สีมันแห้งเอามาใช้อีกไม่ได้.. ผมเสียไปหลายอันโดยที่ยังใช้ไม่หมด หรือไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ อันนี้รวมถึงไปซื้อจากร้านที่เก็บสีค้างสต๊อกไว้นาน.. สีมันเสื่อมสภาพแล้วด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2015 / 06:31:38 AM โดย Zarbee »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015 / 08:22:04 PM »
ผมเคยใช้ สี Gundam Maker ครับ ก็ติดดีทีเดียว

เสียดายรูปที่เคยอัพโหลดไว้ ในเวปฝากไฟล์รูปมันหายไปหมดแล้ว เลยไม่มีตัวอย่างให้ดู

แถม ฟิกที่เคยทำเอาไว้ ก็สูญหายในตอนที่ย้ายบ้านใหม่ ไม่มีให้ถ่ายรูปลงใหม่แล้วซ่ะด้วย..  :'(

ว่าแล้วก็ทดสอบลงรูปจาก FaceBook ซ่ะหน่อย..

อ้าว..ไม่ได้แฮะ..  :(

ลองของ Photobucket หน่อย

พาร์ทที่ผมลงสีของ GundamMarker คือหมวกของฟิกนั่นล่ะครับ อันนี้ยังไม่ได้พ่นเคลียร์เงาใส่ เลยยังดูด้านๆหน่อย

ข้อเสียของสี GundamMarker คือ มันไม่มีสีที่หลากหลายเท่าไหร่
ข้อเสียอีกอย่างก็คือ ถ้าใช้ไม่หมด หรือเก็บไว้นานๆ สีมันแห้งเอามาใช้อีกไม่ได้.. ผมเสียไปหลายอันโดยที่ยังใช้ไม่หมด หรือไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ อันนี้รวมถึงไปซื้อจากร้านที่เก็บสีค้างสต๊อกไว้นาน.. สีมันเสื่อมสภาพแล้วด้วย

ผมว่าผมพ่นสเปรย์เอาดีกว่าแฮะ แถวบ้านคงไม่ค่อยมี GundamMarker ขาย พ่นเสร็จค่อยเคลือบ  :)

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015 / 08:38:34 PM »
มีพวกสีแบบเป็นกระป๋องพ่นโมเดลรถ ยี่ห้อ Mr.Color พวกนี้อาจจะพอใช้ได้นะครับ..  ;)

แต่..ผมเคยลองแล้ว ผมว่าสีมันจับหนาไปหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015 / 09:38:11 PM »
มีพวกสีแบบเป็นกระป๋องพ่นโมเดลรถ ยี่ห้อ Mr.Color พวกนี้อาจจะพอใช้ได้นะครับ..  ;)

แต่..ผมเคยลองแล้ว ผมว่าสีมันจับหนาไปหน่อย

เดี๋ยวผมลองของถูกๆก่อน 5555
ไว้ผลออกมาเป็นยังไง จะมารายงานให้ดูครับ (แต่คงอีกนาน  :P  :P  :P )