ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ รบกวนวิธีดูรหัส part ของ LEGO ครับ  (อ่าน 2513 ครั้ง)

ออฟไลน์ zizilazy

• Newbie
  • *
มือใหม่ รบกวนวิธีดูรหัส part ของ LEGO ครับ
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 08:40:09 PM »
สวัสดีครับ

ผมเพิ่งเริ่มเล่น LEGO สนใจในชุด Technic เป็นพิเศษ สิ้นเดือนนี้ตั้งใจจะซื้อ 42030 มาต่อครับ

หลังจากที่เคยต่อ 42009 แล้วติดใจมาก จนมีแผนจะ upgrade ไปสู่ Ultimate 42009 ครับ

ผมดูวีดีโอรีวิว 42030 เวลาหักเลี้ยว เจ้า motor servo ทำงานรวดเร็วจนกลายเป็นตลกไป เลี้ยวแล้วส่ายดุ๊กดิ๊กๆ :-[ :-[ :-[

ผมจึงไปหาข้อมูลการ MOD จาก Eurobrick ได้ข้อมูลในการดัดแปลงให้เลี้ยวได้ Smooth ขึ้นจาก Mr.Duke แห่ง Eurobricks ครับ

ปัญหาคือรายการ Part ชิ้นส่วนที่ต้องซื้อเพิ่ม มันมีแต่รูปครับ ผมไปไล่หาทีละชิ้นจาก Bricklink.com แล้วกลัวว่าจะสั่งผิดครับ อีกอย่างคือไม่รู้จะเริ่มหาในหมวดไหน ของร้านค้าที่แยกไว้ด้วยครับ

อยากรบกวนสอบถามวิธีดู หรือแหล่งข้อมูลในการหารหัสของ part เพื่อนำไป search หาจาก Bricklink.com ครับ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ  :D

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: มือใหม่ รบกวนวิธีดูรหัส part ของ LEGO ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 08:50:55 PM »
โหลด program wanted brick มาอะครับ แล้วก็เปิดไฟล์ LDD ขึ้นมา มันจะวิเคราะห์ให้ครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: มือใหม่ รบกวนวิธีดูรหัส part ของ LEGO ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 09:02:02 PM »
ผมคิดว่าคุณ zizilazy น่าจะมีความรู้เรื่องชนิดของ Part Technic อยู่พอสมควร

ถ้าเข้า Bricklink แล้ว ให้เลือก Buy แล้วกดที่ Part จะเห็นลิสต์พาร์ทต่าง ๆ ก็เข้าไปไล่ดูที่หัวข้อ Tcchnic ครับจะมีหลายอันเลยทั้ง Axle, Gear, Liftarm ฯ ก็ดูภาพที่มันตรงกันครับ

ส่วนการเลือกซื้อจากร้านลองใช้ Toolbar "Wanted" ครับ

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากแค่ไหนนะครับ รอความเห็นของท่านอื่น อาจมีวิธีดี ๆ กว่านี้ก็ได้   :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 09:11:04 PM »
ขอบคุณคำแนะทั้งสองท่านมากๆ ครับ   :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 09:23:51 PM »
Search อากู๋ ได้โปรแกรม BrickStock มาใช้ ชีวิตง่ายขึ้นแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ  :) :)

ออฟไลน์ mrkornk

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 09:32:19 PM »
กดดูในเมนู Search ด้านบนสุดของ Brick Link  แล้วเลือก Catalog Items  เอาก็ได้นะครับ 

ใส่เลขชุด เช่น 42009  กดค้นหาแล้วเข้า  View Inv  หรือ  Inv  แถวๆขวาข้างรูปภาพเซต  จะโชว์รูปพาร์ททั้งหมดพร้อมรหัสครับ

ถ้าพอนึกภาพพาร์ทออก + ดูในชุดว่าใช้พาร์ทนี้แน่ก็น่าจะได้เลขรหัสพาร์ทที่ตรงยิ่งขึ้นครับ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015 / 09:38:30 PM »
ขอบคุณครับ คุณ mrkornk  :)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015 / 12:59:18 PM »
ถ้า modified เสร็จแล้ว ช่วยทำ review ให้ดูด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ... ;D