ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ธุรกิจ custom  (อ่าน 2701 ครั้ง)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
เรื่อง ธุรกิจ custom
« เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 07:09:22 PM »
คือผมสนใจที่จะทำ พวกชิ้นส่วน custom แบบ brickwarriors หรือ brickarms ดูครับก็ศึกษาแบบตามมีตามเกิดไป ผมก็เริ่มปั้นแบบมาบ้างแล้ว แต่อยากรู้ว่าการทำผลิตให้เป็นพลาสติก ต้องไปทำที่ไหนครับในไทย จะมีพลาสติกเกรดดีๆ บ้างไมแล้วค่าใช้จ่ายจะเยอะขนาดไหน สมาชิกท่านใดสนใจจะลองลงทุน ขำๆ ดูบ้างไมครับ

คือผมอยากให้มี แบรนด์สินค้าไทย ที่ทำออกมาแบบนั้นบ้าง คงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ แต่ติดตรงที่บางครั้ง ของบ้างชิ้น ตจว ไม่มี หรือไม่ดีเท่าในเมือง มีแค่แรงบรรดาลใจ แต่สภาพแวดล้อมไม่ค่อยจะโอเค เท่าไหร่เลย

เท่าที่รู้คือ แม่พิมพ์พลาสติกต้องเป็นเหล็ก และพลาสติกที่ดูจะเป็นแบบlego คือ abs ครับ
ใครพอจะสนใจหรือพอจะทราบการทำของพวกนี้บ้างครับ

ขอบคุณ thaibrickclub

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: เรื่อง ธุรกิจ custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 07:44:28 PM »
ค่าแม่พิมพ์ราคาประมาณหลัก หลายหมื่นครับ จำนวนฉีดต้องคุ้มมากๆ หรือขายได้เยอะมากถึงจะพอคุ้มกับค่าฉีด ซึ่งแม่พิมพ์ราคาขึ้นกับขนาด

การฉีดก็ต้องหาโรงงาน ซึ่งจำนวนการผลิตต้องเยอะมันถึงจะคุ้มค่าในการขึ้นงานสักครั้ง

ถ้ามีตลาดรองรับ มีเงินเยอะพอสมควร และแบบต้องขายได้เป็นหลักพันชิ้นขึ้นไป ก็ลองดูครับ

ไม่ก็ลองทำแบบสักตัวแล้วลองไปหาโรงงานที่เขารับฉีดพลาสติกดูก็ได้ จะได้รู้ว่าเขาคิดราคาต่องานเท่าไหร่ แต่รับรองว่า มีเงินหลักแสนอาจไม่พอ

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 07:52:11 PM »
สมัยเรียน เคยมีงาน ที่จะทำส่งอาจารย์
แล้ว อาจหาญ ไปถามร้านฉีดพลาสติก เพื่อให้ทำแบบ และ ฉีดชิ้นงานออกมาตามที่ต้องการ..

โปรเจคนี้ หยุดตรงที่ จำนวนที่เขาจะทำให้ ต้องเป็น 1000 ชิ้นขึ้นไป ราคาจำไม่ได้แล้วคุ้นๆว่าหลักหมื่น โดยที่ยังไม่รวมตัวบล็อกแม่พิมพ์  :'(

** อ้อ.. แล้วราคาของตัวงาน ก็ขึ้นกับ วัสดุที่จะใช้ด้วยครับ พลาสติกดีๆ ก็จะแพงขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2015 / 10:32:12 PM »
เคยคิดหมือนกันครับ ติดตรงที่ว่าชิ้นงานจะต้องใช้ความละเอียดสูงในการออกแบบ ค่าใช้จ่ายจะแพงที่แม่พิมพ์ครับ จะให้คุณภาพดี แวววาว แบบ lego จริงๆ จะต้องใช้แม่พิมพ์ขั้นสูง ที่ราคาแพงครับ

รู้แค่นั้นแต่ยังไม่ได้ศึกษาต่อ

ออฟไลน์ krit2009

• Newbie
  • *
    • Brick hobby shop
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 12:45:56 AM »
ต้องการทำเล็กๆในบ้าน หรือลงทุนในลักษณะเป็นโรงงานผลิตเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าหัดทำลองดูเครื่องลักษณะเครื่องฉีดแบบตั้งโต๊ะก็มีครับ
http://plastic.oie.go.th/ReadArticle.aspx?id=5394

ถ้าอยากศึกษาเกี่ยวกับการผลิตแม่พิมพ์ ลองไปปรึกษาที่สถาบัน ไทย-เยอรมัน ดูก็ได้ครับ
มีให้เรียนครบวงจรเกี่ยวกับงานฉีดพลาสติก
http://www.tgi.or.th/training.php

เม็ดพลาสติกเกรดดีๆ ในไทยมีครับ
ประเทศไทยรับฉีดพลาสติกในรถยนต์เยอะครับ  วัตถุดิบหาง่ายครับ แต่ราคาก็ขึ้นปริมาณการซื้อครับ

ลองทำต้นแบบจาก เครื่อง printer 3 D สิครับ  ราคาเครื่องมีตั้งแต่ 20K ต้นๆ ไปจน 100K
วาดแบบในคอมฯ เสร็จ สั่งพิมพ์ได้เลย วัสดุที่ใช้ก็เป็น ABS แต่สีอาจจะต้องมาทำทีหลังครับ
https://www.youtube.com/watch?v=t4sL0kZNlIM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2015 / 12:59:21 AM โดย krit2009 »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 11:29:48 AM »
printer 3 D วัสดุที่เห็นปริ้นออกมาดูจะไม่แข็งแรงเท่าไหร่ครับ

ผมสนใจเครื่องเล็กอันนั้นครับ ว่าแต่แม่พิมพ์ จะไปทำที่ไหนดี  ::)

ออฟไลน์ krit2009

• Newbie
  • *
    • Brick hobby shop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2015 / 08:47:37 PM »
printer 3 D  วัสดุที่นำมาพิมพ์ ก็มีหลายชนิดครับ แบบ ABS ก็มี วัสดุก็มีการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ

mold แบบง่าย ลองดูที่นี่เป็นตัวอย่างนะครับ
http://www.instructables.com/id/Home-Plastic-Injection-Molding-with-an-Epoxy-Mold/?ALLSTEPS

หรือไม่ก็ซื้อ mini cnc มาทำ mold ใช้เองเลยก็ได้ครับ

http://makezine.com/2011/09/25/home-plastic-injection-molding/

ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน

ออฟไลน์ Jeremy.B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2015 / 02:28:14 PM »
ต้องทำให้ไม่เหมือนที่มีอยู่ในตลาดนะคับ

คำนวนต้นทุนให้ดีๆ ไม่อย่างงั้นพี่จีนออกมาเหมือนแล้วจะลำบากเหมือน Brickarm นะคับ  :P

ออฟไลน์ Modsystem

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 เมษายน 2015 / 01:11:32 PM »
ทำ ทำเป็นชุดทหารประวัติศาสตร์ไทยโบราณแนะนำครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 เมษายน 2015 / 10:08:48 PM »
กำลังทำชิ้นต้นแบบครับ  :D

ออฟไลน์ Zarbee

• ชอบเลโก้มากๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2015 / 09:51:38 AM »
รอชมผลงานครับ..   :D

ออฟไลน์ bubibubo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2015 / 05:54:29 PM »
ตอนนี้เห็นมีหลายที่รับ 3D printing นะครับ ลองดู