ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] LEGO 21109 Exo Suit  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
[Review] LEGO 21109 Exo Suit
« เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 08:27:56 PM »
สวัสดีครับ งานนี้เป็นรีวิวสั้นๆชิ้นแรกของผมตั้งแต่เล่นบอร์ดTBCมา4ปีกว่าๆ
ยังไงก็ชี้แนะงานเขียนนี้ด้วยครับ

Lego: Exo Suit
Set Number :21109
Pieces : 321
Price : $34.99

เลโก้เซ็ตนี้เป็นเซ็ตที่ผ่านการคัดเลือกจากLego idea ลำดับ7 ซึ่งเป็นผลงานแฟนเมคที่ได้รับ10,000โหวต และผ่านการคัดเลือกจากทีมlego staff เพื่อนำมาผลิตจริง
ตัวซ้ายจะเป็นผลงานตอนส่งประกวด และตัวขวาเป็นตัวที่ถูกปรับเพื่อขายจริง

สำหรับexo suitของจริง เป็นชุดที่ใช้เพื่อเพิ่มศักยภาพของมนุษย์ เช่นยกของได้หนักขึ้นหรือวิ่งได้เร็วขึ้น ตอนแรกมีจุดประสงค์ไว้ใช้กับผู้ป่วยที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ หลังๆถูกพัฒนาในเชิงทหารมากกว่า ปัจจุบันยังอยู่ในขั้นตอนการพัฒนาครับ กว่าจะใช้จริงได้น่าจะอีกนาน

สภาพกล่องจะเป็นกระดาษแข็งและเปิดกล่องจากด้านบน แบบlego classic

ด้านหลังก็มีการพิมพ์ลาย พร้อมรายละเอียดเล็กน้อย

สิ่งที่ได้จากเซ็ตนี้คือ ซองบริค คู่มือ และที่งัดเลโก้1อัน

คู่มือเป็นกระดาษอาบมันด้าน ชนิดหนาอย่างดี เข้าเล่มกันกาว หนาแน่นดีมากครับ แต่ใช้งานจริงตอนเปิดกางหน้าลำบากเพราะความหนาของมัน

เมื่อประกอบเสร็จ สิ่งที่จะได้คือ หุ่นexo มินิฟิค2ตัว โดรนจิ๋ว และฐานและถังน้ำมัน

โดรนจิ๋ว ดูเหมือนจะไม่มีอะไร แต่ผมว่าทำได้ดีทีเดียวครับ

ตัวexo suit ส่วนใหญ่เป็นพาร์ทขนาดเล็กเกือบทั้งหมด ทำให้ตัวนี้รายละเอียดค่อนข้างเยอะ ข้อต่อขยับได้อิสระดี ส่วนมือกรงเล็บก็ทำออกมาให้หยิบจับของได้ง่ายดีครับ

ด้านหลังที่เป็นส่วนbackpack และกลไก ก็มีรายละเอียดพอสมควร แต่เสาอากาศมันจะเป็นส่วนที่หลุดบ่อยจากการเคลื่อนย้าย

เรื่องความแข็งแรงของข้อต่อ หายห่วงครับ นายแบบรุ่นใหญ่2ท่านยืนยันได้  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2015 / 09:20:13 PM โดย shanao »

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
Re: [Review] LEGO 21109 Exo Suit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 09:35:43 PM »
ดารารับเชิญในรีวิว เทพมาก :o

ชุดนี้อยากซื้อเหมือนกันแต่นอกธีม เลยได้แต่มอง ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ;D

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: [Review] LEGO 21109 Exo Suit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 10:15:29 PM »
นายแบบรุ่นใหญ่ถึงกับดูเบาๆกันเลยทีเดียวนะครับ อิอิ
ปล.ดูหุ่นแล้วน่าเล่นกับหนังเอเลี่ยนมากๆเลย  :P

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 10:19:01 PM »
ชุดนี้ผมชอบมากเลย ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะจับถ่ายรูปให้สะใจเลยครับ ขอบคุณสำหรับ review ครับผม  :P

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 / 11:30:10 PM »
โดรนจิ๋วน่ารักมากเลยครับ
ว่าแต่ดาราทั้งสองจะเป็นไรป่าวครับ :P

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 02:17:43 PM »
สวยมากครับ ยังไมได้จัดมาเลยสักกะกล่องเดียว  :-\ :-\

ออฟไลน์ pumpkin

• Verified Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 02:41:35 PM »
ได้มาตั้งแต่ออกใหม่ๆเลยครับ ตัว  suit ออกแบบได้ดีขยับได้เยอะมากครับ

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015 / 07:58:03 PM »
ดารารับเชิญในรีวิว เทพมาก :o

ชุดนี้อยากซื้อเหมือนกันแต่นอกธีม เลยได้แต่มอง ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ;D
จริงๆอันนี้ก็นอกไลน์ผมเหมือนกัน แต่กัดฟันซื้อเพราะอยากเรียนรู้วิธีMoc สายMechครับ

นายแบบรุ่นใหญ่ถึงกับดูเบาๆกันเลยทีเดียวนะครับ อิอิ
ปล.ดูหุ่นแล้วน่าเล่นกับหนังเอเลี่ยนมากๆเลย  :P

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)
ฮ่าๆ จริงๆรอบนี้กว่าจะตั้งท่ายกฟิคพี่เสือได้ ก็ยากอยู่นะครับ (จำได้ว่ารอบแรกที่เคยถ่ายโชว์ลงเฟส ข้อต่อแน่นกว่านี้)

ชุดนี้ผมชอบมากเลย ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะจับถ่ายรูปให้สะใจเลยครับ ขอบคุณสำหรับ review ครับผม  :P
สวยมากครับ ยังไมได้จัดมาเลยสักกะกล่องเดียว  :-\ :-\
รีบจัดมาโชว์เลยครับ 55+

ได้มาตั้งแต่ออกใหม่ๆเลยครับ ตัว  suit ออกแบบได้ดีขยับได้เยอะมากครับ
เห็นด้วยครับ ข้อต่อทำออกมาดีจริงๆ แถมกินเวลาต่อนานกว่าที่คิดด้วย 555

ออฟไลน์ Charlie Que

• VIP
  • *
  • "Darker than Darkness"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 เมษายน 2015 / 09:12:52 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

ใจจริงผมชอบตัวเดิมตอนส่งประกวดมากกว่า
แต่แบบใหม่ก็โอนะ ดูข้อต่อแข็งแรงกว่า เหมาะกับการเล่นโพสท่า
Line: legosega
Instagram: CRXQ

ดูสินค้าอื่น ๆ ได้ที่นี่ https://m.facebook.com/chillchillshop