ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเลโก้กับลูก ตอน... White Grocer  (อ่าน 3993 ครั้ง)

ออฟไลน์ spice999

• Verified Member
  • Newbie
  • *
เล่นเลโก้กับลูก ตอน... White Grocer
« เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 08:19:06 AM »
สืบเนื่องมาจาก คุณลูกชอบเล่นสร้างบ้าน + ขายของ
ผมไปเปิดรีวิว Parisian Restaurant ให้เขาดู
บอก อยากได้มาก o_O" จะไหวเหรอลูก

เลยมานั่งดูบริคที่บ้าน คำนวณดูแล้ว
น่าจะพอสร้าง Green Grocer ได้
แต่ปัญหาคือ ไม่มีสีตามแบบ ^^;
ถ้าจะใส่สีมั่วๆ ไป ก็กลัวจะออกมาไม่น่าดู
เลยเอาสีขาวยืนพื้น น่าจะพอดูได้ ติ๊ต่างว่า ยังไม่ได้ทาสี ก็พอจะดูมีเหตุผล (เร๊อะ)

สร้างเสร็จแล้วก็ได้ประมาณนี้

ปัญหาใหญ่เลยก็คือ เพลทเล็กๆ ขนาด 1*1 1*2 1*3 1*4 หรือ 2*2หัวมุม ขาดไปเยอะมากๆ
(มีใช้แค่ประมาณ 10% ผมเลยใช้ พวกเม็ดเล็กๆ ขนาด 1*1 มาใส่แทน เลยดูแหม่งๆ ยังไงพิกล
อีกชิ้นที่ขาดไปเยอะเลยก็คือ ชิ้นส่วนบานพับ มีไม่ถึงครึ่ง ทำให้ส่วนหน้าต่างและประตูไม่แข็งแรง
เพราะใส่บานพับไปเฉพาะด้านล่างสุด

ตอนต่อชั้น 1 ชั้น 2 ก็ยังพอไปได้สวย
แต่พอเริ่มขึ้นชั้น 3 ชิ้นส่วนเริ่มขาด + ความขี้เกียจรื้อชิ้นส่วนบริคที่คุณลูกเอาไปเล่นเพ่นพ่านเต็มห้อง
ก็เลยเริ่มมั่วๆ ไปหน่อย
ยิ่งชั้น 4 ยิ่งแล้วใหญ่ อยากทำให้เสร็จสักที ทำมาหลายวันแล้ว
จับอะไรได้ก็จับใส่จับใส่ เดี๋ยวค่อยให้คุณลูกตกแต่งอีกที
ไม่รู้จะอยู่ได้กี่วัน ^^

บันไดหนีไฟไม่มี ถ้าไฟไหม้ก็โดดลงมาเลยนะ
บริคกำแพงขาวไม่พอ ใช้อย่างอื่นแซมๆ ไป

ภาพเก่าหายไปไหน มาใส่ใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2015 / 11:42:42 AM โดย spice999 »

ออฟไลน์ January28

• Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: เล่นเลโก้กับลูก ตอน... White Grocer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 09:10:37 AM »
ถึงจะไม่สมบูรณ์ตามต้นแบบก็ใกล้เคียงมาก แต่สิ่งที่ได้มากกว่าคือความสร้างสรรค์และแก้ไขปัญหาบริคไม่พอ
ใช้บริคที่มีสร้าง white grocer ได้เป็นหลังใหญ่ขนาดนี้นับถือเลยครับ ลูกลืมอาจจะ Parisian Restaurant ไปได้สักพัก  ;D

ได้เห็นเทคนิคทำลวดลายใหม่ > ด้านหลังตึกด้วย  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2015 / 10:17:17 AM โดย January28 »

ออฟไลน์ tannado

• Newbie
  • *
Re: เล่นเลโก้กับลูก ตอน... White Grocer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 10:09:01 AM »
ชอบครับ green grocer รุ่น limited เลยนะครับเนี่ย หนึ่งเดียวในจักรวาล อิอิ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 11:45:50 AM »
ชอบดูครับ เอาตึกโมดูล่าร์มาเปลี่ยนสี ละก็เปลี่ยนนิดเปลี่ยนหน่อยไปด้วย

แต่ถ้าเป็นสีโทนสดไปหมดเลยก็ดีนะครับ อันนี้เลยกลายเป็นสีเขียวของแท้ที่ชั้นบน ทำให้ดูแปร่งๆ ไปนิดหน่อย  :P

เหมือนเมื่อก่อนชอบฟังเพลง remix หรือ cover ใหม่ อิอิ

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 12:17:03 PM »
ต้องหาต่อ Black  Grocer บ้างแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 12:32:05 PM »
ต่อออกมา ดูสวยไปอีกแบบ ด้านหลังเหมือนมีรอยแตก ชั่งมัน เอาข้างหน้าดูดีก็พอครับ อิอิ :)

ต้องหาต่อ Black  Grocer บ้างแล้วครับ  ;)

เอาเป็น rainbow ดีกว่าครับ ท่านประมุข :)

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 05:24:01 PM »
เจ๋งสุดๆไปเลยครับ :-*

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 06:05:40 PM »
ชอบมากเลยค่ะ ใช้พาร์ทที่มีต่อจนเป็น White Grocer   :D :D :D
ต่อแบบนี้สนุก เพราะใช้จินตนาการสุดๆเลย  ;)

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 06:39:25 PM »
เตรียมทาสีต่อเลยครับ ;D
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ marco_o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 08:42:02 PM »
เจ๋งๆครับ^^
ไม่มีลิมิตจริงๆกับเลโก้

ออฟไลน์ AWESOME

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 11:13:19 PM »
น่าสนุกดีนะครับ  นำพาร์ทที่มีมาใช้และปรับแก้จนใกล้เคียง ได้เป็นตึกแนวๆ   สวยไปอีกแบบ  :)

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:29:16 PM »
โห ได้อย่างนี้ก็สุดยอดแล้วครับ  ใช้ชิ้นส่วนคุ้มมากอ่ะ  8)

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:40:46 PM »
ต่อออกมาก็ดูแหวกแนวดี แม้สีจะคละไปนิด  :D

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:10:45 PM »
ชอบครับ ดูแปลกตาดีไปอีกแบบนึง... ;D
คิดว่าจะหาพาร์ทมาเพิ่มเติมแก้ไขในส่วนที่ขาดอีกมั้ยครับหรือว่าจะจบไว้แบบนี้เลย... ::)

ได้เห็นเทคนิคทำลวดลายใหม่ > ด้านหลังตึกด้วย  :P

เห็นด้วนกับน้องแจนเลยครับ ว่าจะทักเช่นกัน ได้ลวดลายเก๋เก๋แปลกใหม่ดีเหมือนกันนะครับ... ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:56:08 AM »
ชอบครับ ดูแปลกตาดีไปอีกแบบนึง... ;D
คิดว่าจะหาพาร์ทมาเพิ่มเติมแก้ไขในส่วนที่ขาดอีกมั้ยครับหรือว่าจะจบไว้แบบนี้เลย... ::)

เห็นด้วนกับน้องแจนเลยครับ ว่าจะทักเช่นกัน ได้ลวดลายเก๋เก๋แปลกใหม่ดีเหมือนกันนะครับ... ;)

คงไม่ได้ moc อะไรเพิ่มแล้วครับ
ตอนนี้ยกให้คุณลูกเล่นแล้ว จับตกแต่งเพิ่มเติม + พังบางส่วนเพิ่มเติม ^O^
ไม่รู้จะอยู่ได้ครบสัปดาห์ไหม >.<~
ไว้ลูกเบื่อ ค่อยหาอะไรมาต่อด้วยกันใหม่ครับ : )

ออฟไลน์ HiluxVigo™

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:04:07 PM »
มีบริคให้เล่นเยอะดีจังเลยครับ
ต่อได้ใกล้เคียงขนาดนี้ เจ๋งมากเลย  :)

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2015 / 08:47:42 AM »
 :) หลายๆชุดถ้าเปลี่ยนสีเปลี่ยนพาร์ทไปจากของเดิม ก็ดูสวยเหมือนกันนะครับ... ;D

• Newbie
  • *
เล่นเลโก้กับลูก ตอน... นอกใจเลโก้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2015 / 11:53:46 AM »
วันก่อนไปเดินห้าง เจอเจ้านี่ลดราคา

เหลือ 399 ผมมาสะดุดใจก็ตรง

สนใจว่า มันจะทำให้ตัวไมโครฟิค เคลื่อนที่ได้อย่างไร

ซองหลายห่อเลยทีเดียว

อันนี้คือตัวเอกเลย ด้านซ้ายคือตัวที่ทำให้สั่นและมีเสียง ด้านขวาเป็นตัวที่ทำให้ไมโครฟิคเคลื่อนที่ได้

ด้านล่างมันจะมีขนๆ นิ่มๆ ตั้งเฉียงๆ ไว้ พอสั่น ขนที่ตั้งเฉียงๆ ไว้จะทำให้เคลื่อนที่ไปด้านหน้าได้
ส่วนที่เป็นกลมๆ จะใส่ไว้กับแกน ทำให้หมุนได้

เจ้ากล่องนี่ ใส่ถ่าน AAA 3ก้อน

ไมโครฟิคทั้ง 5

ต่อเสร็จล่ะ

ออฟไลน์ Nikolaus

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2015 / 09:15:31 PM »
ต่อสวยมากเลยครับ มีรายละเอียดด้วย ออกมาเป็นชั้นๆถอดได้เลย สุดยอดครับ  ;)