ผู้เขียน หัวข้อ: เลโก้ของเก่าแข็งและแกะยาก  (อ่าน 1826 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องใหม่เลโก้

• Newbie
  • *
เลโก้ของเก่าแข็งและแกะยาก
« เมื่อ: 01 มกราคม 2019 / 02:11:13 PM »
ผมมีเลโก้ของเก่าที่เก็บไว้นานมากไม่ต่ำกว่า 30 ปี แต่สภาพยังดี ซึ่งสมสารถเอามาเล่นประกอบได้แต่ตอนแกะชิ้นส่วนออกค่อนข้างจะแข็งและแกะยากกว่าปกติ
ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไรและมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดกับเลโก้ใหม่ๆที่มีอยู่ได้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: เลโก้ของเก่าแข็งและแกะยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2019 / 04:32:10 PM »
สาเหตุก็คงเพราะอายุของบริกล่ะครับ และสภาพอากาศของบ้านเราซึ่งค่อนข้างร้อน

ของใหม่ๆ ผมคิดว่าถ้าจะให้ดู ก็ต้องพยายามไว้ในที่ที่อากาศไม่ร้อน และเก็บใส่กล่อง ก็จะดีกว่าวางท้าฝุ่น

ปล. สีน้ำตาลเข้มจะตรงกันข้ามนะครับ สีนี้ขึ้นชื่อในด้านความเปราะ ยิ่งบริกเก่าๆ แค่แกะก็อาจหักได้แล้ว ต้องระวังเป็นอย่างสูง