ผู้เขียน หัวข้อ: จิ๊กโก๋ยามบ่าย...ขอวัยรุ่นนึกถึงวันวาน...  (อ่าน 8204 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • Jr. Member
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

รูปพี่นฤชาที่เป็นดีเจสมัยนั้น เขามาออกทีวีเมื่อไม่นานมานี้
"จิ๊กโก๋ยามบ่าย"คงจะมีคนคุ้นกับคำนี้บ้างนะครับ เป็นชื่อรายการเพลงทางคลื่นความถี่ AM เปิดเพลงสากลวัยรุ่น ระยะหลังก็จะมีเพลงสตริงมาแจมบ้าง ดีเจคือคุณ"นฤชา เพ่งผล"ครับ ปัจจุบันพี่เขาไปจัดรายการธรรมะทางสถานีวิทยุทหารคลื่นหนึ่ง......กระทู้นี้เปิดกว้างไม่เฉพาะเรื่องเพลง แต่รวมถึงสิ่งต่างๆที่ย้อนยุคเช่นการแต่งตัวเช่นคนที่ทันกางเกงทรงฮาร์ด หลุด?ูด กระเป๋าเยอะๆ .....คอนเสิร์ทที่แดนเนรมิต...เดอะพาเลซ...นาซ่า.....ถ้ามีรูปด้วยก็ยินดีครับ....

ปล. ไม่ใช่กระทู้เช็คอายุนะครับ อายุเป็นเพียงตัวเลข ความรู้สึกดีๆ ความประทับใจที่เก็บใว้ในอก เชิญมาเล่าสู่กันฟังครับ
เพลงเปิดรายการใช้ RAIN FOREST ของ BIDDU OR. อีกเพลงที่ใช้บ่อยก็ BURN ของ DEEP PURPLE
  ความจำดีจัง ผมลืมไปแล้วนะ จำได้ตรงที่มีตำรวจจะไปดักจับรถซิ่งตรงที่ยูเทิร์น รู้สึกว่าจะใช้ไม้เบสบอลด้วยนะ...... :o
ใครยังเก็บเพจเจอร์เอาไว้ ยกมือขึ้น....(เครื่องมือสื่อสารก่อนจะมีมือถือ)

สงสัยว่านอกจาก จิ๊กโก๋ยามบ่าย แล้วจะมีการเปิดกรุกันด้วยแน่ๆเลย  :-[ :-[ :-[
 :) และเหล่าบรรดาฮีโร่ตอนเด็กๆมีอะไรบ้าง.......ซีดีพวกนี้ไปเห็นในกอง นานแล้วไม่ได้ดู ซะหน่อย....

exam.
โห   :o  :o  เก่ามาก ๆ ไม่ทันอีกแล้ว

ทั้งกาแลคซี่ 999 , Getter , Grendaizer , Mazinger Z  ที่ชอบที่สุดก็  TETSUJIN 28 (หุ่นเหล็กหมายเลข 28)  :P  :P
:) รู้จักหมดเลยน้า.....ขอปรบมือให้.แปะ แปะ.....

ยังมีอีก.....
นี่ก็คนโปรดอีกละ..(ตอนนั้น)...ลองดู Madonna >Dress You Up > Virgin Tour ใน U ตุ๊บซิ

:-[ :-[ :-[
ที่พูดๆมานี่ ไม่รู้ซักเรื่องเลยอ่ะ Galaxy 999 นี่คือรถไฟ Andromeda ประมาณนี้ป่ะ่อ่ะ

นึกออกแค่ตอนเด็กๆมีพวกมดแดงวีต่างๆ เหมือนได้ดูก็ วีหลังๆแล้ว ละก็มนุษย์ไฟฟ้าโกกุนไฟว์ (หรือจริงๆตอนเด็กแม่ไม่ดูหว่า)

นอกนั้นที่จำได้แน่ๆก็ โดราเอมอน อิคคิวซัง ฮาโตริ อาราเล่ ดรากอนบอล
 :) หลังจาก อิคคิวซังกับด็อกเตอร์สลัมป์แล้วก็เริ่มห่างการ์ตูนไม่ค่อยได้ดูแล้วครับ....
 :) nomgmos ดูเองหรือเปล่า ชักสงสัย....อิอิ....

นี่ถ้าไม่มีชุดพวกนี้ละก็ อายเค้าแย่เลยนะเนี่ย....
 :)เด็กๆชอบดูมาก พอมาดูอีกทีตอนโตทำไมมันดูไม่เนียนเลย 55แต่ก็ยังชอบอยู่
แต่ว่าแผ่นพวกนี้ซื้อได้แถวไหนอะครับ
 :D ยังเห็นมีขายอยู่ทั่วๆไปเลยนะครับ ทั้งในห้าง ตลาดนัด......
ขนมที่ซื้อบ่อยที่สุดตอนเด็กครับ

ซื้อมาแต่ไม่เคยกินเลย เอาแต่สติ๊กเกอร์แปะสะสมแต่ก็ไม่เคยสะสมครบไปแลกของรางวัลมาเลย  :-[

และนี้การ์ตูนที่ตอนนี้อยากหามาดูอีกสักครั้ง แต่ก็หาไม่ได้ซักทีเอาแบบมีบรรยายไทยก็ยังดี
สามเหมียวยอดนินจา

เทวดาหน้าเป็น

:) ขอลงของที่อยู่ใกล้มือก่อนนะครับ คอบบร้า รุ่นนี้พิมพ์ครั้งหลัง....ชอบคริสตั้ลบอย.. :-[

ส่วนชุดนี้ยังอ่านไม่หมดเลย หลายปีแล้ว.....

เดี๋ยวว่างๆค่อยไปค้นต่อ... :-[ :-[ :-[
ของเล่นอีกอย่างที่ทำให้ผมหมกมุ่นในช่วงมัธยม มันคือรถแข่งยี่ห้อทามิย่า

ชีวิตในวันหยุดและหลังเลิกเรียนต้องมานั่งโมมอเตอร์ แต่งรถด้วยการเอากระดาษทรายมาขัดโครงรถให้บางเบา
แต่พอนำไปลงสนามแข่ง รถผมก็จะลอยหลุดสนามออกไป หรือไม่ก็จะมีปัญหามอเตอร์อไหม้อยู่บ่อยๆ  :-[

รู้สึกว่าช่วงนี้ก็เหมือนจะกลับมาฮิตอีกแล้ว เห็นมีขายตามแผนกของเล่นในห้าง แต่ไม่ใช่ของทามิย่าไม่รู้ของยี่ห้ออะไร
 :) นี่เป็นของเล่นที่อยากได้มากตอนเด็กๆ แต่ไม่มีตังค์ซื้อ  :-[ มาจากการ์ตูนเรื่องไมโครแมน วางขายที่ไดมารู ราชดำริ (ปัจจุบันคือ Big C )

หุ่นยนตร์ที่อยากได้อีกตัวก็ ดัลทาเนียส ตอนนี้ทำออกมาขายอีกรอบแล้ว แต่ชอบ ver.แรกมากกว่า เพราะมีไฟตรงปากสิงห์ มันเจ๋งมากเลย.... :D รุ่นนี้จะขายเท่าไหร่ไม่รู้....

:-[
ขอเล่าบ้าง

สมัยก่อนอยากได้เครื่องเมส์มากกมาย แต่ไม่มีโอกาสได้เลย
กว่าจะได้เกมส์บอยสักเครื่อง ก็ปาไปราคาประมาณ 700 บาท เริ่มต้นออกใหม่ๆ 4000
คือ คนอื่น เค้าเล่นเครื่อง super กันหมดแล้ว  พอได้เกมส์บอยมาเล่นแปปเดียวก็เบื่อ เพราะไม่มีใครเล่นด้วย
หลังจากนั้นก็อยากได้เครื่อง super แต่ก็ไม่มีบุญจริงๆ
หลังจากนั้นอีก play 1 ก็ออกมา ด้วยความตะลึงอยากได้สุดๆ ก็เลยเริ่มเก็บเงินตั้งแต่วันนั้น
เลโก้เลยชะลอตัวนับตั้งแต่วันนั้น กว่าจะได้ ก็หลังจากเครื่องออกไปแล้ว ประมาณ 3-4 ปี
และได้ด้วยการออกเงินคนล่ะครึ่งๆ กับ ป๊ะป๋า หลังสอบได้เข้า รร มัธยม อันดับดี

ขอฝากรูป FR 102 หน่อย อยากได้แต่ม่มีโอกาส

ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย  ทำอะไรได้บ้างครับเนี่ย  ตอนเด็ก ๆ พี่เจี๊ยบถึงอยากได้มาก
 :D ตัวหุ่นก็เหมือนฟิกเกอร์สมัยนี้ จับจัดท่าทาง ยิงกระสุน ฐานหมุนโน่นหมุนนี่ได้ ฐานใหญ่มีที่นั่งขึ้นลงได้ (ใส่ถ่าน) และก็มาจากหนังสือการ์ตูน,,,, :'(

ปกหนังสือแสนจะคลาสสิค........

จำได้ฝังใจเลยครับตอนเด็กๆ เล่นเบย์เบลดตรงรางท่อระบายน้ำกับน้องๆแถวบ้าน
ชนกันไปชนกันมาเบย์เบลดของผมวิ่งลงไปในท่อระบายน้ำ ลงรูท่อเปะเลยครับ เสียดายมากๆ คิดแล้วยิ่งแค้น >:( ;D

ถูกใจจังครับ...ขอมอบรางวัลให้เลยครับหมอ..

• VIP
  • *
Re: จิ๊กโก๋ยามบ่าย...ขอวัยรุ่นนึกถึงวันวาน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 08:52:32 AM »

การ์ตูนที่เป็นที่หนึ่งในความทรงจำ

ชอบเหมือนกัน สไตล์ของทิม เบอร์ตันเนี่ย

ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์  มีอยู่นิดหน่อย ใส่ถ่านแล้วยังเล่นได้ ส่วนเกมส์บอยจอพังไปแล้ว  :'(

ของเล่นเก่าครับ

:) เพิ่งมีโอกาสค้นในลังต่างๆ ค่อยๆทยอยลงนะครับ ท่านนี้วาดภาพสวย....จิตพิฆาต ไม

ทายาทแห่งดวงดาว...

แบบหวานๆก็มีเก็บไว้นะครับ....อ๊าย อาย... :-[ มิยูกิ ที่รัก

รักพลิกล็อก

เรื่องนี้รู้สึกว่าจะสร้างเป็นภาพยนตร์ด้วยนะ....ทัช

อีกเรื่องหนึ่ง...

:D  ทุกเรื่องครบชุด.....กว่าจะได้ เฮ้อ! เหนื่อยจัง
คอบบร้าเห่าสายฟ้า ผมก็ชอบอ่านครับ แต่เหมือนจะชอบดูรูปมากกว่า 
 :) ค้นเจออีกก็เลยลงซะหน่อยครับ..... :D

บ้านผมมีการ์ตูนเรื่องนี้  :o :-[ :-[
:) แผ่นหรือหนังสือล่ะ ลงมาให้ชมหน่อยซิ
เป็นแผ่นเลยครับครบลยด้วยแต่รู้สึกจะหายไปเยอะ  :( แต่มันดูโป๊โป๊ยังไงไม่รู้นะครับ  :-[ พ่อซื้อมาให้ดูบอกว่าเคยดูตอนเด็กเด็ก

:) ลงเพิ่มนะ..CITY HUNTER.....

แนวบู๊ ชีวิต....ไออิ มาโกโต้....

อีกสองเรื่องที่ชอบแต่ไม่ได้ซื้อไว้ เทพบุตรนักสู้ และ วีรบุรุษจากลหุโทษ :'(
ชุดผ้า City Hunter กำลังวางจำหน่ายเผื่อพี่เจี๊ยบจะสนใจ

City Hunter ในเวอร์ชั่นการ์ตูนผมจำเนื้อเรื่องไม่ค่อยได้แล้ว แต่ตอนนี้มาติดเ้รื่องนี้ในเวอชั่นซีรี่เกาหลีแทน  :-[

Slam Dunk  แบบว่าแฟนผมชอบมาก............... ขนาดเอาแบบตัวการ์ตูนมาวาดรูป ลงสีอย่างดงาม (เสียดายผลงานอยู่ที่กทม.  ::)) ยิ่งตอนช่วงที่ตามอ่านจาก BOOM รายสัปดาห์นี่ โหดจริง ๆ มาตอนละนิดตอนละหน่อย  แถมตอนอวสานก็จบไปซะดื้อ ๆ อย่างงั้น ผิดหวังเล็กน้อย  แต่ชอบที่ความฮาและความบ้าของตัวละคร
 :) เพิ่มอีกนะ.....49 วันต้องสู้เป็นแนวเกี่ยวกับความเชื่อ....

บ้านพักคนเพี้ยน.......คล้ายๆแถวบ้านเราเลย

นักสืบสมองเพชร......แนวโคนัน

คุณปู่คอมพิวเตอร์.......

H I P ขบวนการนักเรียนรับจ๊อบทุกอย่าง

อีกนิดๆหน่อยๆ....

พอมีเก็บไว้นิดๆ....

นานๆไปค้นของที่เก็บไว้มาดูว่ามีอะไรบ้าง....การ์ตูนแบบสามมิติต้องใส่แว่นดู  :o มีสองเล่ม....ยังเล่มละห้าบาทอยู่เลย...ก็เลยเฉยๆกับภาพยนตร์สามมิติสมัยนี้

ในเล่ม...

:o 8) :P
การ์ตูนสุดโปรดของจิ๊กโก๋แถวนี้ถูกนำไปสร้างเป็นภาพยนตร์แล้ว เลยพาโปสเตอร์มาให้ชมกัน

Tintin : The Secret of the Unicorn กำหนดเข้าฉายพฤศจิกายน 2554

Cobra กำหนดเข้าฉายปี 2013  :o รอกันอีกนาน

• VIP
  • *
Re: จิ๊กโก๋ยามบ่าย...ขอวัยรุ่นนึกถึงวันวาน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 09:10:26 AM »
หันกลับมาดูของในอดีตกาลกันอีกนิดนะ เป็นเกมส์ LEGO LAND..ปี 2000 ด้วยความรู้เรื่องคอมอันน้อยนิด พยายามทำให้สามารถเล่นบน window 7จนได้.... :-[ มีภาพจากคู่มือเล็กน้อยมาให้ดู

...มีแต่คนบอกว่าเล่นไม่ได้ทั้งนั้น.....ผมเลยขอลองผิดลองถูกซะหน่อย....นี่เป็นเกมส์ที่เสียดายไม่ได้ซื้อไว้ตอนนั้น ไม่รู้จะหาแผ่นแท้ได้ที่ไหน...

ส่วนพวกนี้ก็เล่นบน w 7 ได้ ไม่มีปัญหาอะไร.....ช่วงนี้เบื่อๆขอไปอยู่ในโลกของเกมส์สักระยะนะครับ....

Game ที่เล่นตั้งแต่ วัยเยาว์
ชอบเกมส์วางแผนมาตั้งแต่เด็กน้อย

Dune2 - > C&C
Warcraft 1 - War 2 -> Starcraft - > war 3 - >starcraft 2
Heroes 1 - > heroes 2 ,3 ,4 ,5
 :) ลองใช้โปรแกรมเด็กๆของDISNEYที่ซื้อมาลองทำดู......สนุกๆ... :D

แบบนี้ที่เคยเล่นอะครับ

( รูปเล็กไปหน่อย ขอโทษด้วย )
 :) หลังจากลงรูปการ์ตูนเก่าๆไปแล้ว ต่อด้วยโปสเตอร์ที่แถมมากับหนังสือ...คุ้นกันบ้างไหมครับ ?

เป็นไงครับ....วัยรุ่นสมัยนั้นเขามีอะไรกันบ้าง  :)
ผมเคยดูแต่จูโอมารูตัวนี้อะครับ

ส่วนจูโอมารุตามโปสเตอร์พี่เจี๊ยบผมไม่ได้ดู พึ่งมาเห็นก็ตอน figma เอามาืทำของเล่นนี่ละครับ
ปล แตกไลน์อีกแล้วนะทั่นโอ๊ค  :P
 :) บังเอิญไปเห็นมาที่ห้างแห่งหนึ่ง

:)เนื่องจากแต่ก่อนไม่ค่อยมีเวลาเล่นเกมส์ ก็เลยขอซะหน่อย....THE SIMS ก็เพิ่งจะได้เล่นกับเขาบ้างตอนนี้.......เชยจังเรา

ฟาโรห์ก็ไม่มีแผ่นแท้ให้เล่นแล้ว  ไปเจออันนี้เข้าก็คงทดแทนกันได้ ชอบที่ของลิขสิทธิ์มักจะมีอะไรๆใส่แถมมาด้วย :D

:) ช่วงที่รอรูปของ nongmos.......ค้นไปค้นมาเจออีกนิดอีกหน่อย....

สำหรับ spawn ในงานสัปดาห์หนังสือที่ผ่านมาเจอสำนักพิมพ์เข้าเลยถามถึง....ของต่างประเทศจบแล้ว ของเรายังไม่ถึงไหนเลย.. :'(

ส่วนชุดนี้ถ้าไม่ค้นเจอเข้าก็ลืมไปแล้ว... :-[
hulk v.เเรก เก่าหายากมากเลยครับ
ผมมีน้อยครับ

เพิ่งจะมีโอกาสเล่นเกมส์นี้กับเขาบ้าง.... :-[ :-[ :-[...และก็ขอบคุณสำหรับสูตรไม่ลับจากคุณ Tiggr ด้วยนะครับ...คู่มือหายากเลยต้องหาในเนตด้วย
ลองทำออกมาในแนว castle...

ส่วนภาพนี้ ให้ชื่อว่า lego fever..

เล่น The Sims แล้วชอบแนว Castle แนะนำเกมนี้เลยครับ

ส่วนจะสนุกหรือไม่ต้องไปลองเอาเอง คุคุ
ี่พี่ jeaba ลองเข้าไปในเวปพวกนี้สิครับ มีเครื่องเรือน Wall paper พื้น ดอกไม้ มากมายเลยครับ ผมลองโหลดมาแล้วปรากฎว่าเยอะจัด เลยทำบ้านไม่เสร็จสักที   ;D
http://www.thesimsresource.com/downloads/browse/category/sims1
http://www.aroundthesims.com/index.html
http://www.parsimonious.org/
http://cambouisfr.free.fr/
http://www.woobsha.com/
http://www.simsinteriordesigns.net/iniciosims1sup.htm

พวกนี้ Download ฟรี เอาพอเป็นกระสัยก็แล้วกัน   :D
ส่วนวิธีการลง เป็นแบบนี้ครับ พอ Download มา ส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ .rar ก็ไป Extract  ในโฟล์เดอร์ต่าง ๆ

1. พวก objects คือพวกเครื่องเรือนต่าง ๆ  ประตู หน้าต่าง ดอกไม้ใบหญ้าไป Extract ที่ ?:\TheSims\TheSims\Downloads โดยสามารถตั้งโฟล์เดอร์เก็บเป็นพวก ๆ ตามเวปที่เรา Download มาได้ สกุลพวกนี้คือ .IFF

2. พวกกำแพง Extract ที่  ?:\TheSims\TheSims\GameData\Walls

3. พื้น Extract ที่ ?:\TheSims\TheSims\GameData\Floors

4. ถ้าเป็นพวกเสื้อผ้า หน้า ผม หรือที่เรียกรวม ๆ กันว่า skin ก็ไป Extract ที่ ?:\TheSims\TheSims\GameData\Skins โดยในโฟล์เดอร์ skins นี้เป็นพวกเดียวที่ไม่สามารถสร้างโฟล์เดอร์ไว้เก็บแยก ๆ ได้ครับ มันมองไม่เห็น  :-X   ต้อง  Extract  รวม ๆ กัน

ปล. ผมเห็นของพี่มีคนสลบบนพื้นด้วย แต่ของผมไม่มี เพราะผมมี item ลับ ผมเรียกว่า กาแฟทอง กินแล้วทุกอย่างจะเต็ม 10 (แต่ก็ลดลงได้ตามระยะเวลา) ถ้าสนใจ PM มาได้ครับเดี๋ยวผมส่งไฟล์ไปให้ ขี้โกงนิดหน่อย แต่สนุก  :-[
:P ชาวซิมส์ชอบบ้านแบบหน้าต่างเยอะๆก็เลยทำบ้านกระจกซะเลย

สระว่ายน้ำอยู่กลางบ้าน

:) เพิ่งเล่นจบไปเกมส์หนึ่ง Age Of Mythology ....ยังกะดูหนังเรื่อง"อภินิหารขนแกะทองคำ"เลย..เกมส์พวกนี้ถ้าไมมีสูตรก็คงแย่เหมือนกัน

เกมส์นี้คล้ายเกมส์เลโกแลนด์นิดๆ....กราฟฟิกน่ารักดี...

ได้ดูอะไรๆที่แปลกหูแปลกตาบ้างก็รู้สึกดี...
ลองทายซิว่านี่คืออะไร ซื้อมาจากร้านที่ราชดำริอาเขต( ปัจจุบันคือ Big C) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2015 / 09:21:37 AM โดย jeaba »

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2015 / 09:17:16 AM »
 :) ไปเจอรูปเก่าๆถ่ายเล่นๆเก็บไว้ ตอนช่วงกำลัง Crazy Lego.....

ไปเจออีกสองรูปของปี 2551

:) ช่วงเก็บของหนีน้ำ เจอเล่มนี้เข้าเป็น Hobby & Toys เล่ม 1...แต่ปัจจุบันได้รวมร่างกับ Hobby Model แล้วกลายเป็น Hobby Toys & Model.....ซะแล้ว...

พอดีแวะไปแฟชั่นมา มีงานเทศกาลงานวัดด้วย ส่วนนี้ถูกใจมั่กๆ....ออกแนวซิตี้แบบไทยๆครับ....เหมือนอ่ะ..
ขออนุญาตผู้เป็นเจ้าของผลงานนำรูปมาลงหน่อยนะครับ

ตลาดน้ำ

ศาลาท่าน้ำ

ใช่สภากาแฟหรือเปล่าเนี่ย..

ร้านแบบนี้ไม่ได้กำหนดเวลาขายนะ....และไม่ต้องรอคนที่มาจ่ายเงินที่เคาน์เตอร์เซอร์วิสด้วย...

คุ้นๆไม๊

น่ากินจัง

ของเล่นโบราณ

ใครทันตู้เพลงบ้างล่ะ ส่วนผมนั่งร้านปากซอยกดเพลง 9,999,999 tears... :-[ :-[ :-[

SONIC BANG 2013
ชอบงานดนตรีแบบนี้ หลายเวที เลือกดูกันตามใจชอบเลย
ที่ไปดูก็เพราะสาวๆวงนี้แหละ SCANDAL

MIYAVI หนุ่มเดี่ยวกีต้าร์สุดมันส์

KYARY PAMYU

JAMPROJECT

RAIN

มีช่วงหนึ่ง เรนลงมาแตะมือกับคนดู เลยแอบเนียนแตะไปบ้าง อิอิ
PITBULL มันส์ตลอดเลย

PET SHOP BOYS

สนุกดี....
ปล.งานนี้สนุกตั้งแต่ทางเข้าเลย ตรวจกระเป๋าเจอของต้องห้าม ไม่ให้นำเข้าไป...อะไรเอ่ย....ขนมปัง,น้ำส้ม,กาแฟขวดจากเซเว่น อ๋อ!จะให้เราซื้อของในงานมากิน!!!  มีน้องๆเขาถามว่าสายรัดข้อมือสีแดงของผมหมายถึงอะไร ก็บอกไปว่าเป็นบัตรธรรมดา ของน้องเขาเป็นบัตรวีไอพี มีทางพิเศษเข้าเร็วกว่าคนอื่น เขาก็ว่าไม่เห็นมีอะไรนี่ ก็เห็นชุลมุน เดินกันไปมา...