Themes > LEGO Historic Themes

เทคนิคตกแต่งตัวปราสาทให้ดูสวยงาม-ภาคต่อ (Castle MOC Technic)

(1/4) > >>

str:
มาแนะนำเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ สำหรับชาว Castle ครับ
เผื่อเป็นไอเดียดัดแปลง ตกแต่งงาน Castle MOC ให้ออกมาสวยงามได้

ไม้กางเขนในช่องประตู-หน้าต่าง

แบบแรกจะดูเหมือนไม้กางเขนธรรมดา แข็งๆ ขนาดเล็กครับ
จำนวนพาร์ทที่ใช้ไม่หลากหลายมาก พอหาได้ครับ

ผมลองใช้ LDD ทำขึ้นมาแล้วแยกสี เพื่อให้เห็นความแตกต่างของพาร์ทแต่ละชิ้นครับ

แบบที่ 2 จะมีขนาดที่ใหญ่ขึ้น โค้งมนสวยงาม แต่ยังคงมีช่องว่างเหลืออยู่บ้าง
ต้องใช้พาร์ทตัวอื่นๆ ตกแต่งเพื่อปิดช่องว่างครับ

กางเขนแบบที่ 2 นี้ผมลองใช้พาร์ทจริงต่อ โดยแยกเป็นลำดับขั้นตอนออกมาให้เห็นครับ

ผนังแบบ Wall Offset
ทีนี้มาลองดูการทำให้ผนังกำแพงดูมีมิติ ลวดลายกันบ้าง
แบบที่ว่านี้เป็นแบบ wall offset ครับ รูปต้นแบบที่
Ben E. โพสต์ใน www.classic-castle.com ทำออกมาได้สวยงามมาก
เราลองมาดูกันครับว่ามีวิธีการทำอย่างไร

เริ่มต้นจากฐานของกำแพงที่เราจะทำ wall offset ดังนี้ครับ

พาร์ทต่างๆ ที่ต้องใช้ ผมแบ่งเป็นสองส่วนนะครับ
ส่วนแรกเป็นส่วนของตัว offset ที่ต้องใช้ ซึ่งจะเป็นสีเข้ม
ตัวอย่างที่เห็นนี้เป็นสี Dark Bluish Gray ครับ

พาร์ทส่วนที่สองจะเป็นส่วนของชิ้นส่วนกำแพงที่ต้องพยุงตัว offset ครับ

ผมจะลองหาเทคนิคอื่นๆ มานำเสนออีกนะครับ
ขอบคุณครับ

vyJo:
แจ่มเลยครับ เทคนิคชั้นสูง

หวังว่าซักวันจะได้ทำบ้าง ตอนนี้ต้องเริ่มต่อปราสาทธรรมดาๆ ให้ได้ซะก่อน อิอิ

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

13oorn:
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ  8) 8)

Tiggr:
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดี ๆ ครับ จะได้เอาไปดัดแปลงปราสาทน้อย ๆ มั่ง ตอนนี้ดูจืด ๆ พิกล อิอิ   :D

kan and lego:
เทคนิคเทพมากๆๆๆๆๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version