ผู้เขียน หัวข้อ: หมดกับค่าเลโก้กันไปคนละเท่าไหร่ละครับ  (อ่าน 6611 ครั้ง)

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: หมดกับค่าเลโก้กันไปคนละเท่าไหร่ละครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 10:27:34 AM »
ไม่ทราบเลยครับ ไม่เคยจะนับ อันไหนชอบก็หาโอกาสซื้อจนได้  :-[ :-[

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
Re: หมดกับค่าเลโก้กันไปคนละเท่าไหร่ละครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 10:33:59 AM »
เกิน 200,000 ไปก็ ขี้เกียจจำละครับ ตอนนี้ คือ ซื้อเท่าที่ ไม่เบียดเบียน เงินเดือนที่ต้องมอบให้ภรรยา กับ ค่าใช้จ่ายของลูก และตัวเองอยู่ได้ ครับ

ปล.ไม่ได้ซื้อเสื้อผ้าใหม่ มา 4 - 5 ปีละ หมดไปกับเลโก้

ออฟไลน์ legoake

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 11:06:30 AM »
โอเคครับ เริ่มเข้าใจว่าเป็นเรื่องปกติละ 5555 ผมเพิ่งมาเริ่มสะสมได้ไม่นานตามเก็บอะไรที่เลิกผลิตไปแล้ว เป็นอะไรที่สะเทือนใจกับราคามากครับ lol ตอนนี้เป้าหมายคือหาที่เก็บดีๆ ตอนนี้วางบนโต๊ะไว้เอาผ้าคลุม ล้นมาห้องนอน ><"

สำคัญที่ซื้อให้พอเหมาะพอควรกับกำลังของเรานะครับ อย่าซื้อเกินกำลัง ไปเปรียบเทียบกับคนอื่น แม้จะนับระยะเวลาเท่าๆ กัน แต่บางคนมีงานการทำแล้ว บางคนให้พ่อแม่ซื้อให้ บางคนไม่มีภาระอะไร ก็ไม่เหมือนกันอยู่ดี

ของเก่าๆ บางชุด ตัดใจดีกว่า เล่นของใหม่ไปเรื่อยๆ ก็ไม่ทันแล้ว ออกมามหาศาลเหลือเกิน

เห็นด้วยเลยครับ

ยิ่งเริ่มมีการซื้อเงินผ่อน เงินแชร์ lego บัตรเครดิตเอาเงินอนาคตมาใช้นี่ แสดงว่าเกินตัวแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2015 / 12:56:58 PM โดย legoake »

ออฟไลน์ L3rick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 05:49:15 PM »
โอเคครับ เริ่มเข้าใจว่าเป็นเรื่องปกติละ 5555 ผมเพิ่งมาเริ่มสะสมได้ไม่นานตามเก็บอะไรที่เลิกผลิตไปแล้ว เป็นอะไรที่สะเทือนใจกับราคามากครับ lol ตอนนี้เป้าหมายคือหาที่เก็บดีๆ ตอนนี้วางบนโต๊ะไว้เอาผ้าคลุม ล้นมาห้องนอน ><"

สำคัญที่ซื้อให้พอเหมาะพอควรกับกำลังของเรานะครับ อย่าซื้อเกินกำลัง ไปเปรียบเทียบกับคนอื่น แม้จะนับระยะเวลาเท่าๆ กัน แต่บางคนมีงานการทำแล้ว บางคนให้พ่อแม่ซื้อให้ บางคนไม่มีภาระอะไร ก็ไม่เหมือนกันอยู่ดี

ของเก่าๆ บางชุด ตัดใจดีกว่า เล่นของใหม่ไปเรื่อยๆ ก็ไม่ทันแล้ว ออกมามหาศาลเหลือเกิน

เห็นด้วยเลยครับ

ยิ่งเริ่มมีการซื้อเงินผ่อน เงินแชร์ lego บัตรเครดิตเอาเงินอนาคตมาใช้นี่ แสดงว่าเกินตัวแล้วนะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Jeremy.B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:38:31 PM »
หลักแสนเหมือนกัน

ปลอบใจตัวเองว่าเบื่อเมื่อไรก็มาขายได้ ไม่ได้สูญเปล่า เก็บไว้ก็อุ่นใจแล้ว

ปล. ของสิ้นเปลืองอย่างอื่่นไม่มีเลยคับ เช่น เสื้อผ้า เที่ยว นู่นนี่ ดีไปอย่าง 555

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:43:36 PM »
เปิดดูรายการที่ได้บันทึกไว้ ก็หกหลักแล้วครับ :o กำลังดี ถ้าทะลุถึงเจ็ดหลักได้ :-\ คงจะเพิ่มความประทับใจได้อีก :-[

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:44:55 PM »
ไม่กล้านับเลยทีเดียว ยังไงก็แสน........สาหัส  :-[

ออฟไลน์ golf

• Newbie
  • *
  • LEGO!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 10:47:51 PM »
ตอนนี้หลักหมื่นอีกหน่อยคงเป็นแสน :P
May the force be with you

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 11:21:19 PM »
เรื่องนี้ต้องถาม แพนด้าเอ
UCS กี่กล่องแล้วก็ไม่รู้  >:(

ออฟไลน์ Touro3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 12:55:33 PM »
ผมเพิ่งเริ่มเล่น....หมดหลักพัน...ได้ เดือนกว่าๆ  ตอนนี้ซื้อรัวๆเลยคับ หน้ามืด     Lego ยิ่งชุดเก่าๆราคามันจะตกมั้ยคับ หรือ แพงขึ้นตามความต้องการในช่วงนั้นๆ 

สมัยเด็กผมมีกล่องนึง ชุด Aqoazone ศูนย์วิจัยใต้ทะเล   น่าจะ20 กว่าปีได้ล่ะกล่องนี้ ปัจจุบันยังเก็บไว้อยู่ รื้อห้องเจอ เลยกลายเป็นจุดกำเนิดเลยคับ ให้กลับมาสนใจอีกครั้ง

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 / 02:59:56 PM »
ผมเพิ่งเริ่มเล่น....หมดหลักพัน...ได้ เดือนกว่าๆ  ตอนนี้ซื้อรัวๆเลยคับ หน้ามืด     Lego ยิ่งชุดเก่าๆราคามันจะตกมั้ยคับ หรือ แพงขึ้นตามความต้องการในช่วงนั้นๆ 

สมัยเด็กผมมีกล่องนึง ชุด Aqoazone ศูนย์วิจัยใต้ทะเล   น่าจะ20 กว่าปีได้ล่ะกล่องนี้ ปัจจุบันยังเก็บไว้อยู่ รื้อห้องเจอ เลยกลายเป็นจุดกำเนิดเลยคับ ให้กลับมาสนใจอีกครั้ง
ดีครับมีชุดเก่า ๆ ไว้เป็นยาชูกำลัง   ;D
เลโก้ชุดเก่า ๆ ราคามักจะไม่ตกครับ ที่เคยเจออย่างน้อยก็เสมอตัว แต่ขึ้นอยู่กับสภาพของพาร์ทและความสมบูรณ์ด้วยนะ ถ้าของเน่าราคาก็ตกครับ ยิ่งเป็นชุดที่ไม่อยู่ในความนิยมครับ

ถ้าคิดจะซื้อเพื่อเล่น ผมขอแนะนำว่าเล่นชุดใหม่ ๆ ดีกว่าครับ แค่นี้ก็จะปั๊มเงินไม่ทันแล้ว   :P

ออฟไลน์ beam01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015 / 03:36:23 PM »
พอมานับนี้แสนสาหัสเลย :'(

ออฟไลน์ marco_o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015 / 07:15:58 AM »
คำถามต้องห้ามเลยทีเดียวครับ .... ห้ามคิดถึงเงินที่ซื้อไป>.<

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015 / 09:11:18 AM »
พรรคงบพันหวังซื้อหมื่นขอต้อนรับ  :-*

ออฟไลน์ Takashizero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015 / 09:31:45 AM »
รวมค่าตัวเป็นแสนได้ เฮ้อไม่อยากจะนึกเลย เดือนไหนที่ซื้อก็ช๊อตทุกเดือน  :-[
แต่มีมูลค่าทางจิตใจมากๆ เพราะว่าอยู่ว่างๆก็นั่งมองทุกวัน มันมีความสวยงาม มองก็เพลินดี แค่นี้สำหรับผมก็คุ้มแล้ว>_<

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 กันยายน 2015 / 01:52:15 PM »
ฮ่าq เพิ่งเห็นกระทู้ เลยขอเข้ามาตอบมั่ง

ไม่เคยรวมตัวเลขครับ แต่คิดว่าทะลุแสนแรกไปตั้งกะ2-3ปีแรกแล้ว
พอหลังจากน้ำท่วม เริ่มซื้อน้อยลงไปเกือบครึ่ง เพราะไม่มีที่เก็บ+เก็บตังเรียน

เรื่องวางแผนการช็อป ปีแรกซื้อแหลก(จนเงินเก็บหายหมด) หลังจากนั้นก็ซื้อทุก3-4เดือนต่อครั้ง ตอนนี้ปรับเป็นซื้อทุกครึ่งปีแทน
ส่วนวิธีการซื้อ ผมเน้นจ่ายสดรับของกับมือครับ(ยกเว้นราคาพรีที่ถูกกว่า) หลีกเลี่ยงเงินเครดิตทุกประการ รวมถึง paypal เพราะกลัวคุมตัวเองไม่ได้ โดยเฉพาะจากร้านในbricklink  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2015 / 01:54:06 PM โดย shanao »