ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการบ้านสีน้ำ : Moc เล็กๆ 6090 Royal Knight's Castle หน้า14 ^^  (อ่าน 97974 ครั้ง)

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: สีน้ำคาราโอเกะ ชุด2 รางวัลแด่คนช่างฝัน ^^ หน้า 7
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 28 เมษายน 2015 / 07:36:32 PM »
อิอิ การ์ตูนดูง่ายๆ แต่ทำยากมากอีกละ

ไม่เน้นอลังการ แต่สื่อได้ดีครับ

แปะลิงค์เพลงประกอบมั่ง   https://www.youtube.com/watch?v=1y-9EFZRU6w

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
Re: สีน้ำคาราโอเกะ ชุด2 รางวัลแด่คนช่างฝัน ^^ หน้า 7
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 29 เมษายน 2015 / 05:49:34 AM »
บอกเลยว่าสะใจ เจ้าแพนด้าโรคจิต โดนทุ่มรถใส่!!!!  :P :P :P

มีแต่คนสะใจแพนด้านะเนี่ย อิอิ  :P

อิอิ การ์ตูนดูง่ายๆ แต่ทำยากมากอีกละ

ไม่เน้นอลังการ แต่สื่อได้ดีครับ

แปะลิงค์เพลงประกอบมั่ง   https://www.youtube.com/watch?v=1y-9EFZRU6w

ขอบคุณค่ะ   :D
ปล.พี่อั๋นเข้าใจหาเพลงประกอบนะคะเนี่ย 55555555   ชอบมากเลยค่ะ ฟังหลายรอบเลยนะเนี่ย อิอิ   :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2015 / 06:03:21 AM โดย colour12 »

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
โครงการบ้านสีน้ำชุด 10185 green grocer^^ หน้า 9
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 07:54:24 AM »
Moc 10185 green grocer

มีอยู่วันนึงเห็นกระทู้ที่คุยกันเรื่องของชุดที่เลิกผลิต และราคาแรงมากๆ คือชุด 10182 Cafe corner และ 10185 Green Grocer
ก็เข้าไปคอมเม้นท์กับเค้าด้วย  แต่ยังไม่คิดอะไร นอกจากคำว่าตัดใจ
แต่มีเหตุพลิกผันค่ะ   ;)

มีวันนึงว่างๆเบื่อๆ อยากจะ Moc ตึกสัก1หลัง  เลยรื้อพาร์ทมือ2 ที่เก็บสะสมไว้มาดู มีอยู่บ้างแต่ไม่เยอะมาก  พอทำตึกได้
แถมปีที่แล้ว ซื๊อพาร์ทเป็นกิโลมาด้วย 2 ครั้ง 5 กิโล  ไม่น่าเชื่อมีพาร์ทที่ต้องการใช้พอสมควรเลยค่ะ   ;D

เนื่องจากงบน้อย บวกกับต่อModurar มาหลายหลัง เวลาซื๊อของ จะเลือกเก็บแต่ ประตู-หน้าต่าง รั้ว พาร์ทสวยๆไว้ Moc บ้าน
ก็เก็บทีละนิดๆ มาได้ปีครึ่ง

ทีนี้นั่งจับๆดู นึกขึ้นมาเล่นๆ จะต่อเป็นร้านอะไรดี คิดไม่ออกเลยคิดเล่นๆว่าลองต่อเป็น Cafe corner กับ  Green grocer จะได้ไหม  เลยจัดการดูพาร์ทใน brickset

จัดไป จัดมา ดีใจมากเลย   ;D ;D ;D.....มีความเป็นไปได้ เลย print หน้าที่บอกจำนวนพาร์ทออกมา
หลังจากนั้นคือวีธีการMoc และหาพาร์ทที่เหลือ

การหาพาร์ท

1.   ดูพาร์ทที่ต้องการใช้จาก brickset
2.   รื้อพาร์ทที่เก็บๆไว้ มาดูก่อน ถ้ามีความเป็นไปได้ให้เดินหน้า
3.   print คู่มือหน้าหลังสุด ที่บอกจำนวนพาร์ท
4.   อ่านและพยายามจำคร่าวๆให้ได้ ว่ามีชิ้นไหนบ้าง
5.   เข้าไปดูคู่มือการต่อ ดูให้ละเอียดทุกหน้า   ดูว่าต่อยังไง พาร์ทไหนไม่จำเป็น สีไหนเลี่ยงได้ .เพราะมีบางสีราคาแพงมากก็ให้ใช้สี   อื่นแทน
6.   แยกพารทที่ครบ กับพาร์ทที่ไม่ครบออกจากกัน
7.   หาพาร์ทที่เหลือ   
      ถ้าชิ้นไหนไม่มี ให้ดัดแปลง
      ถ้าสีไหนไม่มีและแพงมาก ให้เปลี่ยนสี
      ถ้าพาร์ทมีไม่พอใช้หลักการคำนวณ เช่น ไม่มีพาร์ท 1 x 8 ก็เอาพาร์ท1 x 4 หรือ 1x2 มาต่อกันในส่วนที่เป็นผนังแทน

Moc หลังนี้สั่งพาร์ทจากbricklink เมืองนอกน้อยมากๆค่ะ  เน้นค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ ต้องใช้เวลาและใจเย็นๆ
ต้องขอบคุณสมาชิก และ ร้านค้าในเวบTBC ที่ทำให้มีหลังนี้ได้ค่ะ

ปล. อย่างปลานี่เรียกว่าเก็บแบบไม่รู้ตัว  ตอนแรกพาร์ททั้งหมดที่เก็บมาปีครึ่ง  ตั้งใจจะไว้ทำร้านเวสป้า แล้วจะเปลี่ยนร้านแต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไร เลยเวียนมาหลังนี้

ต่อด้วยรูป

การ Moc ใช้ Concept การประกวด Moc หน้าบ้านน่ามอง   :P
เน้นหน้าบ้านสวย ใช้พาร์ทใหม่ๆ.....ข้างๆตึก  ใช้พาร์ทมือ2 เก่าหน่อยก็ได้ค่ะ  ยังไงก็มองไม่เห็นเพราะวางชนตึกอื่น

ลองดูเองว่าชิ้นไหนขนาดไม่เหมือน  ซึ่งเยอะมากๆค่ะ  :P

ชั้น1

ชั้น 2

ชั้น 3

ชั้น 4

รวมร่างหน่อย ชั้น 1+2

ชั้น 1+2+3

ครบ ชั้น 1+2+3+4

ผนังเขียว ใช้พาร์ท 1x2 กับ 1x1 ค่ะ

ใส่มินิฟิกหน่อยค่ะ  :P

ขอบคุณที่เข้ามาชมค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 07:17:47 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ legoake

• Full Member
Re: โครงการบ้านสีน้ำชุด 10185 green grocer^^ หน้า 9
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 08:18:09 AM »
ชมจากใจเลยว่า สวยมากครับ สีนี่กลมกลืนเนียนตามากๆ  ;D
รอชม CC ครับ

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
Re: โครงการบ้านสีน้ำชุด 10185 green grocer^^ หน้า 9
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 08:23:44 AM »
โอ้ววว..... สวยจริงๆครับ ขอชื่นชมในความอดทนเก็บ parts ครับ ร่วมภูมิใจด้วยอีกคน

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 08:24:44 AM »
ในที่สุดก็สมบูรณ์จนได้นะครับพี่ ว่าแล้วหมดไปเท่าไหร่ครับ :D

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:27:26 AM »
โอ้โห อยากเลยยครับพี่ปลา อยากได้มากๆ  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:28:15 AM »
ยินดีด้วยครับพี่ปลา รอชมโปรเจคต่อไป CC นะครับ  ;D

ปล. อิจฉาจัง ใครๆเค้าก็มีกัน  :-[
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:46:18 AM »
ความพยายามสุดยอดมากเลยครับ เจ่ปลา  :-[ :-[ :-[ (อย่างผมนี่ให้เก็บพาร์ทมา MOC อะไรแบบนี้คงยากน่าดูเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ ChatchaiAt2505

• Jr. Member
  • *
  • เด็กได้รับการแต่งแต้มจากผู้ใหญ่
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 10:51:47 AM »
  :D ชื่นชมในความเพียรพยายาม ยินดีด้วย เดินหน้าโครงการใหม่ต่อไปอีกมีครบแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 12:35:26 PM »
ฝีมือดีไม่เคยเปลี่ยนเลยครับพี่ปลา :D

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 01:29:48 PM »

ผนังสีร่อนนะครับ รบกวนซ่อมแซมด้วยครับ อิอิ... :P

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 01:45:58 PM »
เห็นแล้วอยากทำตามเลยครับ แต่ผมต้องซื้อพาร์ทใหม่ทั้งหมดเลย ไม่มีพาร์ทพวกบ้านเก็บไว้สักกะติ๊ด โปรเจคที่ต้องใช้เงินขนาดนี้ไม่ผ่านการอนุมัติครับ  เศร้าจัง   :'(

รอดู Cafe Corner กับ Market Street เป็นโปรเจคต่อไปนะครับ   :D

โอ้โห อยากเลยยครับพี่ปลา อยากได้มากๆ  :-\ :-\ :-\
อิอิ ทำเลยครับ เจอร์รี่   พี่เชื่อว่า เจอร์รี่ทำได้  :)

ผนังสีร่อนนะครับ รบกวนซ่อมแซมด้วยครับ อิอิ... :P
รับพาร์ทสีสำหรับซ่อมแซม ได้ที่โกดังจรัญเลยครับ  อิอิ   :P

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • ショッカー
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 01:51:41 PM »
ยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ :)

ปล ผมไม่ตามหาแล้วสำหรับ CC MS GG รอมันลอยลงมาหาเอง อิอิ

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 03:43:08 PM »
 :-*                            :-*
     Congratulations
 :-*                            :-*

ออฟไลน์ TongKung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 03:43:36 PM »
สุดยอด แม่บ้านตัวจริงเลยครับ เรื้อของเก่าออกมาก่อนแล้วค่อยซื้อส่อนขาดเพิ่ม  ;D

• VIP
  • *
Re: โครงการบ้านสีน้ำชุด 10185 green grocer ^^ หน้า 9
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 07:32:39 PM »
ชมจากใจเลยว่า สวยมากครับ สีนี่กลมกลืนเนียนตามากๆ  ;D
รอชม CC ครับ

ขอบคุณค่ะคุณเอก    :D
CC ขาดแค่พาร์ททำกันสาดโค้ง ขาว-เหลืองเอง ก็เสร็จแล้วค่ะ  ;)

Congratulations

ขอบคุณค่ะ  ;D ;D ;D

ยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ :)

ปล ผมไม่ตามหาแล้วสำหรับ CC MS GG รอมันลอยลงมาหาเอง อิอิ

มีลอยลงมาด้วยเหรอคะพี่ขยัน  ถ้าตกลงแถวไหนบอกด้วยนะคะ   จะได้ตามไปเก็บบ้างค่ะ  :P

สุดยอด แม่บ้านตัวจริงเลยครับ เรื้อของเก่าออกมาก่อนแล้วค่อยซื้อส่อนขาดเพิ่ม  ;D

ต้องรื้อทุกอย่างเลยค่ะ  ถ้าเก็บไว้ก็ไม่รู้จะเอาไปใช้กับอะไรดี คิดไม่ออก  ;)
แต่พาร์ที่เก็บไว้ไม่เยอะ เลยรื้อง่ายหน่อยค่ะ อิอิ  :P

เห็นแล้วอยากทำตามเลยครับ แต่ผมต้องซื้อพาร์ทใหม่ทั้งหมดเลย ไม่มีพาร์ทพวกบ้านเก็บไว้สักกะติ๊ด โปรเจคที่ต้องใช้เงินขนาดนี้ไม่ผ่านการอนุมัติครับ  เศร้าจัง   :'(

รอดู Cafe Corner กับ Market Street เป็นโปรเจคต่อไปนะครับ   :D

ขอบคุณค่ะพี่ทิค  :D    Market Street  มีแล้วค่ะ ซื๊อที่เค้าMoc มาอีกทีค่ะ   :-[ 

พลนี่  >:(
แหมมมมมมมๆๆๆๆ ตาดีนะเนี่ย 5555555555

อย่าลืมเอา green grocer ที่ Moc ไว้ 5 หลัง มาลงนะ  ที่ทำไว้หลังละสีอ่ะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2015 / 07:48:26 PM โดย colour12 »

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 07:47:06 PM »
โอ้ววว..... สวยจริงๆครับ ขอชื่นชมในความอดทนเก็บ parts ครับ ร่วมภูมิใจด้วยอีกคน

ขอบคุณค่ะ  ;D

ในที่สุดก็สมบูรณ์จนได้นะครับพี่ ว่าแล้วหมดไปเท่าไหร่ครับ :D

น่าจะหมื่นนิดๆค่ะ สั่งจากBL เมืองนอก 2 ครั้งเอง พาร์ทที่สั่งจากนอกน้อยด้วยค่ะ
99 % เมืองไทยค่ะ  ;)

Moc เลยค่ะ  น้องเจอรี่ไหวอยู่แล้วค่ะ  ;)

ยินดีด้วยครับพี่ปลา รอชมโปรเจคต่อไป CC นะครับ  ;D

ปล. อิจฉาจัง ใครๆเค้าก็มีกัน  :-[

หมอเอ่ย ยังไม่มีเหรอ พี่คิดว่ามีแล้วซะอีก  :o
Moc เลยค่ะ อิอิ  :P

ความพยายามสุดยอดมากเลยครับ เจ๊ปลา  :-[ :-[ :-[ (อย่างผมนี่ให้เก็บพาร์ทมา MOC อะไรแบบนี้คงยากน่าดูเลยครับ  :-\

แหมมมมมมมๆๆๆๆ เจ๊ปลา  :-[
เอก็ Moc บ้านแพนด้าไง อิอิ  :P

:D ชื่นชมในความเพียรพยายาม ยินดีด้วย เดินหน้าโครงการใหม่ต่อไปอีกมีครบแน่ๆครับ

ขอบคุณค่ะ   ;D
ตอนนี้ขาดแค่ CC ก็ครบแล้วค่ะ   :-[

ฝีมือดีไม่เคยเปลี่ยนเลยครับพี่ปลา :D

ขอบคุณค่ะ   ;D
ต้องรอดูของพลนะคะ  สวยกว่านี้อีกค่ะ อิอิ  ;)

ออฟไลน์ Modsystem

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2015 / 09:50:12 PM »
แล้วร้านเวสป้าก็กลายเป็นgreen grocerในตำนานไป ;)

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015 / 12:36:07 AM »
ยอดเยี่ยมมากครับ
ขอยกนิ้วให้ในความพากเพียรพยายาม  :) :)