ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 21005 : Fallingwater  (อ่าน 8892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Administrator
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
[Review] 21005 : Fallingwater
« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 02:35:28 PM »
Set Name : Fallingwater
Set Number : 21005
Theme : Architecture
Year : 2009
Pieces : 811
Price : $US99.99

ชุดนี้ผมซื้อมาตั้งแต่ปี 2012 แล้ว แต่เพิ่งจะมีโอกาสนำมาต่อเมื่อไม่นานนี้เอง ซึ่งจากที่ดูในบอร์ด TBC ธีม Architecture เหมือนจะไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไรนัก และน่าจะเป็นรีวิวแรกของธีมนี้เลย

ฟอลลิงวอเทอร์ (Fallingwater) หรือที่รู้จักอีกชื่อหนึ่งว่าบ้านพักอาศัยของ เอดการ์ เจ. คอฟแมน ซีเนียร์ (Edgar J. Kaufmann Sr.) ออกแบบโดย แฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ (Frank Lloyd Wright) สถาปนิกชาวอเมริกัน ในปี ค.ศ. 1935 ในแถวชนบทของแถบตะวันตกเฉียงใต้ของรัฐเพนซิลเวเนีย ห่างออกไป 50 ไมล์ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ของเมืองพิตส์เบิร์ก สถาปัตยกรรมที่น่าสนใจคือตัวบ้านได้สร้างคร่อมน้ำตกที่มาจากลำธารแบร์รัน (อ้างอิงข้อมูลจากวิกิพีเดีย)

แฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ ถือว่าเป็นหนึ่งในสถาปนิกที่เรียกได้ว่ายิ่งใหญ่ที่สุดคนนึงของยุคศตวรรษที่ 20 และถูกยกย่องให้เป็นสถาปนิกที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของอเมริกาเลยทีเดียว

Fallingwater หรือบ้านน้ำตกเป็นหนึ่งในผลงานของแฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ ที่โด่งดังและเป็นที่จดจำแก่บุคคลทั่วไป ถึงแม้บ้านหลังนี้จะถูกก่อสร้างมานานถึงประมาณ 80 ปี แล้วก็ตาม แต่ก็ยังถือเป็นสถาปัตยกรรมที่โดดเด่นตลอดกาลชิ้นนึงเลยทีเดียว

[ความเห็นส่วนตัว] ความพิเศษของบ้านหลังนี้คือ ให้นึกถึงว่าหากคุณมีที่ดินอยู่ติดกับน้ำตก และให้สถาปนิกสักคนนึงออกแบบบ้าน คุณคิดว่าจะมีคนสักกี่คนในโลกนี้ที่คิดจะสร้างบ้านให้น้ำตกพาดผ่านกลางบ้าน หรือสร้างบ้านคร่อมน้ำตก ถ้าเป็นคนทั่วๆ ไป อย่างมากก็คงจะสร้างบ้านอยู่ข้างๆ น้ำตกเท่านั้น
อีกอย่างบ้านหลังนี้ถึงแม้จะผ่านกาลเวลามานานถึง 80 ปีแล้ว แต่ก็ยังคงความทันสมัยและสวยงาม บางคนอาจจะคิดว่าก็บ้านทรงกล่องธรรมดาๆ นี่แหละ แต่อย่าลืมว่าหากให้คุณย้อนกลับไป 80 ปีที่แล้ว ให้คุณนึกถึงบ้านสักหนึ่งหลังว่าจะมีรูปทรง หรือหน้าตายังไง ถ้าเป็นคนไทย คงไม่พ้น บ้านยกสูง ด้านล่างปล่อยโล่ง มีหลังคาจั่วเหมือนวัดไทยทั่วๆ ไป

กล่องด้านหน้า

กล่องด้านหลัง

คู่มือ

PS ต้องขอโทษด้วยที่ไม่มีรูประหว่างการต่อ เพราะตอนที่ต่อก็ไม่ได้คิดจะมารีวิว คือต่อรวดเดียวจนเสร็จเลย

ธีม Architecture น่าจะเรียกได้ว่าเป็นธีมที่ค่อนข้างเฉพาะเจาะจงสำหรับผู้ที่ชื่นชอบงานสถาปัตยกรรม หรือพวกดีไซน์เนอร์ คนที่ชอบเห็นครั้งแรกก็คงชอบเลย คนไม่ชอบก็คงไม่ชอบเลยเหมือนกัน อีกทั้งการที่นำไปจัดวางร่วมกับธีมอื่นๆ ก็ทำได้ยากเพราะไม่ค่อยเข้ากันกับธีมอื่นๆ รวมถึงราคาที่สูงเอาเรื่องเหมือนกัน

จากที่สังเกตส่วนใหญ่ธีม Architecture หลายๆ ชุดเหมือนจะมีจำนวนชิ้นน้อยเกินไปหน่อย เรียกได้ว่าขนาดกระจุ๋มกระจิ๋มทีเดยว ถือว่าชุด Fallingwater ที่มีจำนวน 811 ชิ้น มีจำนวนชิ้นกลางๆ ไม่มากไม่น้อยเกินไป ความสวยงามก็คงแล้วแต่คนจะมอง ถ้าเป็นพวกสถาปนิกหรือทำงานทางด้านดีไซน์น่าจะชอบเพราะมีขนาดกำลังดี นำมาวางไว้เดี่ยวๆ ก็สวย ซึ่งในอีกมุมนึงก็ถือเป็นข้อเสียด้วยเพราะหากจะนำไปจัดวางร่วมกับธีมอื่นๆ คงไม่เข้ากันสักเท่าไหร่นัก

เรื่องการให้คะแนนจริงๆ ก็ไม่ค่อยอยากจะให้ความเห็นสักเท่าไหร่ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
เรื่องความสวยงามผมให้ 9/10 โดยเฉพาะคนที่ชื่นชอบธีมนี้อยู่แล้ว
ความคุ้มค่าเทียบกับราคา ผมให้ 8/10
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [Review] 21005 : Fallingwater
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 03:33:14 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวชุดสวย ๆ ครับ ธีม Architecture นี่เป็นธีมในฝันเลย แต่ราคาแพงมากเมื่อเทียบกับจำนวนชิ้น 
ถ้าเลโก้ออกชุดต่าง ๆ น้อยกว่านี้ ราคาย่อมเยากว่านี้ ผมว่าได้จัดแน่ แต่ตอนนี้ขอผ่านก่อน    :-[

งานออกแบบของ แฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ จะมีเอกลักษณ์ตรงที่ใช้ส่วนยื่นขนาดใหญ่มากครับ ไม่ว่าจะเป็นระเบียงหรือหลังคา มักจะยื่นเกินชาวบ้านชาวช่องเค้า จริง ๆ แล้วเหมาะกับสภาพภูมิอากาศแบบบ้านเรานะ ส่วนถ้าเป็นงานตกแต่งภายในไม่ว่าจะเป็นเฟอร์นิเจอร์หรือผนัง เพดาน จะมีดีไซน์เล็ก ๆ น้อย ๆ แทบจะทุกจุดเลย

ดูภาพของบ้านจริง จะเห็นว่าตรงมุมบ้านที่เป็นกระจก แฟรงก์ จะไม่มีกรอบกระจกตรงมุม เพื่อเปิดมุมมองไม่ให้ติดอยู่ในกรอบ (เหมือนตู้ปลา   :P)

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: [Review] 21005 : Fallingwater
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 03:35:12 PM »
Fallingwater เป็นบ้านที่ผมชอบมากเลยครับ ออกแบบได้สวยมากๆ
โดยเฉพาะเมื่อคิดว่าสร้างมาตั้งแต่ 80 ปีก่อน  ;D

ขอบคุณที่รีวิวให้ชมครับ  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 04:37:44 PM »
ธีมนี้ผมก็อยากได้ครับผมมมม (แต่ราคาแพงมากๆ)
ถ้าซื้อหลายๆแบบ มาวางเรียงๆกันคงจะสวยน่าดูเลยครับผม :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 05:04:36 PM »
สวยครับ มินิๆดี ชอบอ่า
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)

ออฟไลน์ mrkornk

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 07:04:27 PM »
ชุดนี้ถ้าดูจากเซทอย่างเดียว  ผมนี่นึกสภาพจริงๆไม่ออกเลยว่าอาคารนี้โดดเด่นยังไง

พอได้เห็นภาพบ้านจริงๆนี่อึ้งและทึ่งเลย  เลโก้จำลองออกมาได้ดีเลยครับ  :)

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 09:42:40 PM »
ธีมนี้เคยต่ออยู่ครั้งนึงเป็น White House ซึ่งหลังจากลองแล้วผมว่าต่อลำบากและใช้เวลาพอตัว เนื่องจากชิ้นส่วนเล็กๆ ทั้งนั้น

แต่ก็ชอบธีมนี้นะครับ ถ้ามีหลายๆ แบบเอามาวางคงสวยดี

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 10:19:35 PM »
เป็นชุดที่เคยอยากได้ครับ อ่าน review จบ เพิ่มความอยากได้ยิ่งขึ้นไปอีก  :) :) :)

ปล. อย่าว่าแต่เอาธีมนี้ไปตั้งกับธีมอื่นแล้วไม่ค่อยเข้ากันเลย แต่ละชุดในธีม  Architecture เองก็ตั้งด้วยกันก็ลำบาก เพราะแต่ละชุดก็มี scale แตกต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2015 / 02:12:46 AM โดย goong »

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015 / 11:30:24 PM »
เหมาะสำหรับตั้งโชว์จริงๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ท่านอาจารย์  ;D

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015 / 08:51:25 AM »
อ่อ มันมีที่ไปที่มาแบบนี้นี่เอง ดูจากรูปทีแรกก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันมีไร แค่ตึกที่มีน้ำไหลผ่าน

แล้วเอาจริงๆ มันเหมือนของจริงมั้ยครับ ดูในรูปก็มุมน้ำไหลจะต่างกัน หรือจริงๆ คือเหมือนแล้วอ่ะครับ

อยากเห็นในตึกของจริงว่ามันเป็นยังไง  :)

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015 / 03:53:08 PM »
อ่อ มันมีที่ไปที่มาแบบนี้นี่เอง ดูจากรูปทีแรกก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันมีไร แค่ตึกที่มีน้ำไหลผ่าน

แล้วเอาจริงๆ มันเหมือนของจริงมั้ยครับ ดูในรูปก็มุมน้ำไหลจะต่างกัน หรือจริงๆ คือเหมือนแล้วอ่ะครับ

อยากเห็นในตึกของจริงว่ามันเป็นยังไง  :)

งั้นพี่อั๋นต้องจัดทัวร์ ไปตามรอย Lego architecture ซะแล้วล่ะครับ  :P

ปล. ขอเกาะไป(ฟรี)ด้วยคนนะครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015 / 07:44:38 PM »
เมือก่อนตอนเรียนประวัติศาสตร์ ผมจำได้ติดตาว่า แฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ เป็นคนนึงที่อิทธิพลมาก ต่อวงการ นักออกแบบ หรือพวกสถาปัต  :D

เรียกกันเองว่า บ้านน้ำตก  :-[

สวยงามมากครับ เคยคิดเล่นๆว่า ยุงจะเยอะมากแค่ไหนถ้าสร้างในประเทศไทย

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015 / 10:33:55 PM »

ถามพี่ปอนด์เหมือนพี่อั๋นครับ เห็นว่าออกแบบให้น้ำตกไหลผ่านบ้าน แต่ดูจากเลโก้ที่ต่อมาแล้วเหมือนบ้านตั้งอยู่แค่ข้างน้ำตกอะครับ
ในความคิดผม เมืองไทยคงทำไม่ได้ เพราะอาจเจอน้ำป่าไหลหลาก บ้านคงไปทั้งหลัง อิอิ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ... :)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 / 01:20:59 AM »
ขออนุญาตตอบเจ้าหนูจำไม พี่อั๋นกับพล แทนคุณปอนด์ครับ   :P
จริง ๆ บ้านหลังนี้ตั้งอยู่ข้าง ๆ ทางน้ำไหลครับ ไม่ได้ตั้งคร่อมลำน้ำ เพราะคงผิดกฎหมาย (กฎหมายทางน้ำสาธารณะฝรั่งกับเรา คล้าย ๆ กัน)
แต่แฟรงค์ไม่ได้ออกแบบบ้านว่าอยู่ข้าง ๆ เฉย ๆ ไม่งั้นคงไม่ดัง (ไม่ใช่ล่ะ แฟรงค์เป็นคนรักธรรมชาติต่างหาก) เลยออกแบบส่วนยื่นไปเหนือน้ำ ให้ดูเหมือนว่าน้ำตกไหลผ่านบ้านครับ
สรุปคือของจริงกับเลโก้ เหมือนกันครับ

ดูจากรูปที่ผมลงมาให้ดูนะ ว่าบ้านอยู่ข้าง ๆ ทางน้ำ

Credit : http://www.fansshare.com/gallery/photos/11006862/falling-water-franklloydwright/?displaying

อันนี้เป็น Floor Plan สีฟ้า ๆ คือทางน้ำไหลจากขวามาซ้าย ผ่านสะพาน แล้วก็มาถึงบ้าน

Cresit  :  http://www.fallingwater.org/37/what-is-fallingwater

ปล. 1 ถ้าพี่อั๋นจะจัดทัวร์ตามรอย Lego architecture  ผมขอติดไปฟรี นอนฟรี กินฟรี เดินทางฟรี ช็อปเลโก้ฟรีด้วยคนนึงนะ   :-*
ปล. 2 บ้านหลังนี้ ถ้าจำไม่ผิดหรือแปลไม่ผิด ตอนสร้างนี่ขออนุญาตก่อสร้างนานเหมือนกันเพราะเรื่องคร่อมลำน้ำนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2015 / 01:28:18 AM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
    • Taramizu
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 / 07:38:23 AM »
อ่อ ว่าแล้วเชียว ทีแรกก็จะทักแหละว่าลำธารน้ำตก ของธรรมชาติแบบนี้ ไปสร้างคร่อมได้ไง แต่นึกไปว่าถ้าอยู่ในที่ดินส่วนตัว คงไ้ด้มั้ง ที่แท้ก็แบบนี้นี่เอง ต้องขอบคุณที่พี่เสือให้ความกระจ่างครับ

อันนี้เนื่องจากผมไม่ได้จัดทัวร์  พี่เสือเจียดงบประมาณแผ่นดินของพี่เสือ มาซื้อเล่มนี้ไปอ่านก่อนนะ

http://www.thebrickfan.com/no-starch-press-the-lego-architect-by-tom-alphin/

http://www.amazon.com/gp/product/1593276133/ref=as_li_tl?ie=UTF8&camp=1789&creative=390957&creativeASIN=1593276133&linkCode=as2&tag=lifeoftorme-20&linkId=GJRJDDMKJDGXCLCD

ปล. กม.ไทยคล้ายกัน แต่การบังคับใช้คนละเรื่องแน่ๆ ถ้าเกิดมีคนอยากทำแบบนี้ ผมว่ามัน(ขออนุญาตเรียก มัน)ก็ทำครับ

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 / 07:39:21 AM »
หลังนี้ปลาก็ชอบค่ะ สวยมาก  ภานในบ้านก็สวย  ;D

interior เป็นแบบนี้ค่ะ  พี่อั๋นจะซื๊อตั๋วแจกพาทุกคนไปทัวร์ใช่ไหมคะ  ;D

รูปด้าน ตั้งอยู่ข้าง ๆ ทางน้ำไหล ไม่ได้ตั้งคร่อมลำน้ำเหมือนพี่ทิคบอกค่ะ  :D

ภายในบ้าน

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 / 08:45:28 AM »
ขอบคุณพี่เสือมากที่มาให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ BangGamo

• คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 / 08:56:36 AM »
บ้านหลังนี้ ชื่นชมที่ คน ดีไซน์สมัยนั้นสามารถออกแบบให้เป็นแบบสมัยใหม่ในยุคนี้ได้ ผ่านมาก็ตั้ง 80 ปีมาแล้ว ดูไม่เก่า ดีไซน์ไม่โหลเลย

ออฟไลน์ Modsystem

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015 / 03:12:35 PM »
ผม ก็ชอบธรรมชาติมาก ถ้าน้ำไม่ได้ไหลแบบกระหน่ำ
ไหลผ่านแบบสบายๆ เหมือนวันพักผ่อนดีๆนี่เอง ;)

ออฟไลน์ ChatchaiAt2505

• Jr. Member
  • *
  • เด็กได้รับการแต่งแต้มจากผู้ใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015 / 03:31:10 PM »
ชุดนี้เป็นชุดในฝันส่วนตัวชอบผลงานสถาปัตยกรรมของสถาปนิกท่านนี้อยู่แล้ว แฟรงก์ ลอยด์ ไรต์ เป็นสถาปนิกที่น่าทึ่งมากรู้จักผลงานเมื่อสมัยเรียนประวัติศาสตร์ศิลปะ ..ชุดนี้ถ้ามีโอกาสเหมาะๆราคาไม่แรงน่าจะหามาตั้งโต๊ะทำงาน  :P