ผู้เขียน หัวข้อ: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!  (อ่าน 8525 ครั้ง)

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • Full Member
  • *
Re: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015 / 10:07:25 AM »
ที่ผมนึกถึงก็ประมาณนี้ละครับ

หรืออาจจะมีฉากหลังเป็น ปราสาท หรือ บ้านสีน้ำหลังนึง ด้านหน้าเป็นลานสเก็ต ที่มีเด็กๆกำลังเล่นกันอยู่ รอบๆอาจเป็นร้านค้า หรือแนวต้นไม้

กลุ่มที่มางานมีทฯที่กรุงเทพมีหลายคนที่มาได้อยู่ น่าจะรวมตัวกันแบ่งงานทำโมเดลใหญ่ๆสักอันนึงได้นะครับ..  ;)

ผมก็นึกถึงรูปล่างเหมือนกันนะ จัดเป็นแบบ Festival มีงานออกร้าน มีขายของ

ออฟไลน์ legoake

Re: ของขวัญกล่องโตจากเลโก้ มาเล่นอะไรกันดีนะ!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015 / 10:13:59 AM »
มี idea ช่วยๆ หารูปมาลงจะได้เกิดความคิด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ siriamorn

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015 / 10:43:23 AM »
ลองมีทย่อยระดับจังหวัดก่อนก็ดีเหมือนกันครับว่าจัดได้กี่ที่  เผื่อได้เพื่อนเพิ่ม  อีกอย่างมีของแจกล่อใจน่าจะรวมกลุ่มสมาชิกได้เยอะและง่ายกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015 / 01:42:02 PM »
ส่งมาให้ผม MOC แล้วผมส่งกลับไปให้ก็ได้นะครับ อิอิ

(อยากเห็น 60 ผลงานวางรวมตัวกัน จะได้ดูยิ่งใหญ่อ่ะครับ >_<)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015 / 03:58:15 PM »
ผมคิดว่า เน้นการมีส่วนร่วมและสร้างสรรค์ครับ

จัดธีม Winter market เป็นการจัดโชว์ เมืองในฤดูหนาว โดยมีลานเล่นสเก็ต อยู่ด้านหนึ่ง ที่เปิดกว้างให้เด็กๆเข้ามาต่อลานสเก็ตนี้ตามจิตนาการ จากชุดที่เราได้มา โดนเราต่อไว้แล้วนิดๆหน่อยๆ
ล้อมรอบไปด้วย เมืองและ Market Town ที่เราก็โชว์ไว้เฉยๆ มีรั้วกั้นไว้ไม่ให้จับต้องได้ ทางเข้าถึงชุดจะมีทางเดียว คือทางที่เด็กๆเข้ามาต่อลานสเก็ต
ผู้ปกครองสามารถบริจาคเงินได้ เพื่อที่เราจะได้เอาเงินไปซื้อ Lego เข้าบ้านเด็กกำพร้า สร้างโอกาสให้กับเด็กๆด้อยโอกาส (อันนี้เห็น web เมืองนอกเค้าเคยระดมทุนกัน)

(รูปจาก internet)

ข้อดี
มีกิจกรรมกับส่วนรวม เปิดกว้างให้เด็กๆเข้าถึง
มีการสร้างความคิดสร้างสรรค์ของเด็กๆ
เป็นการช่วยโปรโมต Lego โดยมี Lego ที่ได้รับมาเป็นสื่อกลาง
มีการทำบุญต่อเนื่อง ไม่หยุดแค่วันที่มีกิจกรรม

ข้อเสีย
ต้องอาศัยคนมาควบคุมบูท คุมเด็กๆเข้ามาต่อ ต่อได้แต่ 60 คน อย่างมากสุดเพราะมีแค่ 60 ชุด
อาจจะต้องเสียเงินค่าสถานที่ ที่ไม่รู้ที่ไหน
ต้องรบกวนชุดโชว์จากเพื่อนๆ ซึ่งอาจจะมีการสูญหาย
เพื่อนๆในกลุ่มมาได้ไม่ครบ เพราะว่าต้องจัด ณ สถานที่แห่งใด แห่งหนึ่ง ณ จังหวัดใด จังหวัดหนึ่ง

ถ้า Idea ใหญ่เกินตัว ลดลงความใหญ่โต แทนที่จะเปิดให้เด็กๆทั่วไปก็เปลี่ยน มาให้เด็กๆ ลูกๆ หลานๆ เพื่อนๆ ลูกเพื่อน ปู่ ย่า ตา ยาย TBC นี่หละครับ มาต่อกัน ขำๆ ไม่ต้องกลัวของหาย ในส่วนของ 60 กล่องที่ต่อ part จะหายไปบ้างเพราะเด็กๆผมว่าไม่มีปัญหา เพราะว่าเค้าให้เรามาฟรีๆอยู่แล้ว เสร็จแล้ว parts จะเก็บไว้ใช้งานครั้งต่อไป หรือฝากลานสเก็ตที่ต่อเสร็จแล้วไว้ที่ใคร ก็ไว้ที่พี่ทิคนั่นหละครับ เพราะเค้าส่งมาให้พี่ทิคตั้งแต่แรกอยู่แล้ว  :D

ออฟไลน์ danoob

• Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015 / 03:08:40 PM »
ตอบพี่ทิคนะครับ
1. จัดธีม Winter สิครับ เราไม่เน้นแบบสวยเลิศอลังการนิครับ เราแค่อยากให้คนมาร่วมกันสังสรรค์มากกว่าถึงไม่ได้สวยมากแต่คนมากันเยอะๆมันน่าจะดีกว่า และการมาก็อยากให้มีส่วนร่วมอะครับ
แต่อันนี้ก็แล้วแต่ครับ

2.เรื่องหลุดจาก LUG อันนี้นูบก็ไม่รู้ว่าระเบียบข้อบังคับยังไงแต่สมัยก่อนเห็นบอกว่าให้จัดกิจกรรมปีละครั้ง ซึ่ง LUG เราก็คงอยู่แบบนี้แต่ TBC จะหลุดจากการมี Ambassador ไป

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015 / 10:55:32 PM »
สรุปโปรเจคนี้ ให้ใช้เฉพาะพารทจากชุด 40107 Winter Skating Scene ในการ Moc
หรือเอาไป Moc รวมกับชุดอื่นๆได้ครับ
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015 / 11:22:31 PM »
สรุปโปรเจคนี้ ให้ใช้เฉพาะพารทจากชุด 40107 Winter Skating Scene ในการ Moc
หรือเอาไป Moc รวมกับชุดอื่นๆได้ครับ
ผมว่าคงไม่ซีเรียสเท่าไรเรื่องเอาพาร์ทชุดอื่นมารวมด้วยครับ เพราะของเราแยกย่อยไปกันเยอะ ไม่ได้จัดมีตติ้งที่เดียว
ดังนั้น แต่ละที่ก็จะได้รับชุดนี้ไม่เยอะมากนักที่พอจะเอาพาร์ทของมันเองมา MOC  ได้

สรุปว่ารวม ๆ ไปเหอะครับ แต่ของให้มีสีขาว สีฟ้า สี Trans Blue ให้เห็นบ้างก็แล้วกัน อิอิ   :D