ผู้เขียน หัวข้อ: [การผจญภัญครั้งยิ่งใหญ่]  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChatchaiAt2505

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
  • เด็กได้รับการแต่งแต้มจากผู้ใหญ่
[การผจญภัญครั้งยิ่งใหญ่]
« เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:00:10 PM »
การผจญภัยครั้งยิ่งใหญ่ / ออม (++oom++)
เป็นการนำเรื่องจากจินตนาการของเด็กอายุ 14 ปี กลับมาให้ชมอีกครั้ง 

17 มี.ค.2011

สารบัญ

แนะนำตัวละคร                         

ตอนที่ 1 รับภารกิจ                                 

ตอนที่ 2 เริ่มต้นการผจญภัย                                     

ตอนที่ 3 ดินแดนคนป่า                                               

ตอนที่ 4 สีสันแห่งพงไพร                                         

ตอนที่ 5 ตามหาอาณาจักรลับแล                               

ตอนที่ 6 เยือนอาณาจักรลับแล                                         

ตอนที่ 7 บุกป่าฝ่าดง                                                 

ตอนที่ 8 บทสรุปแห่งการผจญภัย                               
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2015 / 12:05:23 PM โดย ChatchaiAt2505 »

• *
  • เด็กได้รับการแต่งแต้มจากผู้ใหญ่
Re: [การผจญภัญครั้งยิ่งใหญ่]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:00:28 PM »
แนะนำตัวละคร

1.พระเอกของเรา "แมทซ์"

ข้อมูล
    นักโบราณคดีผู้เชี่ยวชาญการเดินป่า

หน้าชัดๆ

มาพร้อมกับรถคู่ใจ

2.ผู้กอง "โอ๊ต"

ข้อมูล
     ตำรวจหลง สน.(ผู้มีความสามารถ)

3.พราน "บอส"

ข้อมูล
     นายพรานผู้เชี่ยวชาญเรื่องป่าป่า..ผู้นำการเดินทางในครั้งนี้

4.พันตำรวจเอก "มอส"

ข้อมูล
     ตำรวจอาวุโสทั้งหน้าและความสามารถ

5.เจ้าชาย "Jinny" แห่งอาณาจักรลับแล

ข้อมูล
     ยังไม่มีข้อมูล

6.นินจานิรนาม "..........."

ข้อมูล
     ยังไม่มีข้อมูล

และทีมงานตำรวจอีก 3 ท่าน

...พบกับตัวละครประกอบอื่นๆ อีกมากมาย..ในเรื่อง...

นี่เป็นครั้งแรกของผม...มีข้อแนะนำอะไรก็ยินดีรับฟังเพื่อพัฒนาต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2015 / 09:05:42 PM โดย ChatchaiAt2505 »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:00:39 PM »
21 มี.ค.2011
ตอนที่ 1 รับภารกิจ ;D

ณ  ออมมหานคร

ในห้องประชุม

ผู้กองโอ๊ต : ท่านเรียกผมมา มีอะไรให้ผมรับใช้ครับท่าน?

พันเอกมอส : สายของเรารายงานมาว่า “มีคนกลุ่มหนึ่งกำลังบุกรุกพื้นที่ป่า เค้าว่าพวกมันจะคิดรวยทางลัด”

ผู้กองโอ๊ต : พวกมันจะลักลอบตัดไม้ หาของป่า ล่าสัตว์ หรือปลูกฝิ่นครับท่าน

พันเอกมอส : เออ..ไม่ถูกสักเรื่อง พวกมันจะไปหาสมบัติในตำนาน

ผู้กองโอ๊ต : ฮ้า ที่เค้าลือกันว่าเป็นป่าลับแล ไม่เคยมีใครกล้าเข้าไปน่ะหรือครับ

พันเอกมอส : ใช่ แต่ที่น่าวิตกคือพวกเราได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้เรา 5 คนไปปฏิบัติภารกิจนี้ โดยมีผมและผู้กองเป็นผู้นำ และให้ผู้กองศักดิ์อยู่เฝ้าโรงพัก

ผู้กองโอ๊ต : โอว ว ว ม่าย ย ย ปฏิเสธครับท่าน

พันเอกมอส : แล้วผู้กองพอจะรู้จักใครที่ชำนาญการเดินป่าบ้างไหม

ผู้กองโอ๊ต : เดี๋ยวผมจะลองถามเพื่อนดูครับ

พันเอกมอส : .ให้เร็วนะ ภายใน 3 วัน เราต้องออกเดินทาง

ผู้กองโอ๊ต : ครับท่าน

จ่าเบส : หวัดดีผู้กอง

ผู้กองโอ๊ต : หวัดดีจ่า

บ้านของแมทซ์

ผู้กองโอ๊ต : เอ้าแมทซ์ จะไปไหน เดี๋ยวคุยกันเดี๋ยว

แมทซ์ : มีอะไรหรือ?

ผู้กองโอ๊ต : ช่วงนี้ว่างไหม มีเรื่องจะรบกวนนายหน่อย

แมทซ์ : เรื่องอะไรล่ะ?

ผู้กองโอ๊ต : นายเราให้เราหาคนนำทางเดินป่าเพื่อทำภารกิจสำคัญ

แมทซ์ : ไม่ค่อยว่างว่ะ ว่าแต่จะไปทำอะไรล่ะ

ผู้กองโอ๊ต : จะไปขัดขวางพวกเห็นแก่ได้

แมทซ์ : มันจะไปยุ่งกับโบราณวัตถุหรือ? ข้ายอมไม่ได้ ไอ้พวกทำลายชาติ

ผู้กองโอ๊ต : อีก 3 วัน ไปเจอกันที่เชิงเขาอันเดอร์แบล็ค ทางไปป่าลับแล

แมทซ์ : ลองไปชวนบอสด้วยสิ เขาเป็นพราน เข้าป่าบ่อยๆ นึกซะว่าได้ไปเที่ยวป่าด้วยกัน

ผู้กองโอ๊ต : เอ้า แล้วเจอกัน

แมทซ์ : งานเข้าเลยตู

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม....โปรดติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2015 / 09:03:01 PM โดย ChatchaiAt2505 »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 09:00:53 PM »
27 มี.ค.2011
ตอนที่ 2 เริ่มต้นการผจญภัย

ในป่าลึก

ท่านสตีฟ : หยุดดดด......

ท่านสตีฟ : อีกไม่กี่วันเราต้องถึงอาณาจักรลับแล

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
3 วัน (ต่อจากตอนที่ 1)ได้มาถึงแล้ว..เริ่มต้นการผจญภัย

ผู้กองโอ๊ต : ท่านครับแมทซ์มาแล้ว

พันเอกมอส : ผมขอแนะนำธีมงานตำรวจที่จะร่วมเดินทางไปกับเรา

หมวดกอล์ฟ  จ่าชิน  หมวดฮาเวิร์ด

หมวดกอล์ฟ : พวกเรายินดีที่ได้ร่วมงานกลับท่านครับ

แมทซ์ : เช่นกันครับ

บอส : ไม่ได้เจอกันนานเลยนะแมทซ์

แมทซ์ : แล้วไปไงมาไงถึงได้มาที่นี่ได้

บอส : เมื่อ 2 วันก่อนไอ้โอ๊ตมันไปขอให้มาช่วยนำทางเดินป่า อยู่ว่างๆก็เลยมาช่วย แต่เราทุกคนต้องระตัวให้ดีเพราะการเดินป่านี่มีอันตรายมากและยิ่งที่นี่...

ผู้กองโอ๊ต : ไปเราต้องเริ่มออกเดินทางกันได้แล้วก่อนที่พวกนั้นจะไปไกลกว่านี้

พันเอกมอส : ออกเดินทางได้

พวกเขาเข้าไปในป่าลึกที่ไม่รู้ว่าจะเจอกับอะไรบ้าง...และนี่ก็เป็นจุดเริ่มต้นของเรื่องนี้

พลบค่ำ

บอส : ถ้าเราเดินทางได้เร็วแบบวันนี้อีกไม่กี่วันเราต้องตามทันพวกมันแน่

วันรุ่งขึ้น

พวกเขาออกเดินทางต่อไปอย่างไม่ย่อท้อ

บอส : หยุดดดดด

จ่าชิน : เกิดอะไรขึ้น

บอส : มีอะไรบางอย่าง...

แมทซ์ : โอ๊ตระวัง!!

ผู้กองโอ๊ต : เฮ้ย!!

บอส : แมทซ์ ข้างหลัง !

พวกเขาจะรอดหรือไม่โปรดติดตามในตอนต่อไป  :P

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2015 / 09:04:27 PM โดย ChatchaiAt2505 »

ออฟไลน์ King Roster

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2015 / 11:38:12 PM »
มาอ่านอีกกี่รอบ ก็ยังสนุกและน่าติดตามเหมือนเดิมครับ ;D ;D

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 05:36:49 AM »
ชอบมากๆเลยค่ะ  มีเป็นตอนๆด้วย ติดตามอ่านตอนต่อไปค่ะ  ;D

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 08:44:47 AM »
เป็นการ์ตูนระดับตำนานที่จัดฉากได้สวยงามอลังการสุดๆครับ  ;D

ปล. น้องออมเรียนอยู่ชั้นไหนแล้วครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2015 / 08:46:44 AM โดย sKKK »
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 11:45:34 AM »
มาอ่านอีกกี่รอบ ก็ยังสนุกและน่าติดตามเหมือนเดิมครับ ;D ;D
:) ขอบคุณที่ติดตามผลงานมาตลอดครับ
ชอบมากๆเลยค่ะ  มีเป็นตอนๆด้วย ติดตามอ่านตอนต่อไปค่ะ  ;D
:D จะทยอยนำกลับมาให้ทบทวนความทรงจำกันครับ
เป็นการ์ตูนระดับตำนานที่จัดฉากได้สวยงามอลังการสุดๆครับ  ;D

ปล. น้องออมเรียนอยู่ชั้นไหนแล้วครับ  ;)
การ์ตูนในตำนานเลยหรือครับ ผมว่าเป็นการ์ตูนที่เรียบๆตกยุคไหม? สมัยนี้เขาใช้ IT มาช่วยให้น่าสนใจขึ้นกันหมดแล้ว  :P
ตอนนี้ออมเรียน ม.6 ห้องเรียนพิเศษวิทย์คณิตครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 11:48:20 AM »
5 เม.ย.2011
ตอนที่ 3 ดินแดนคนป่า  8)

หัวหน้าเผ่า : มีผู้บุรุ ลอมมานวาย

แมทซ์ : เราจะเอายังไงกันดี  ::)

ผู้กองโอ๊ต :  :o เธอชั่งสวยงามจริงๆ

หัวหน้าเผ่า : นีลูสาวข้าบะอาจมาก จับมานไปบูชายันต์

ผู้กองโอ๊ต : เอ่ย ปล่อยข้านะ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ผู้กองโอ๊ต : ปล่อยข้าๆ

หัวหน้าเผ่า : เตียตัวตายได้และ 555    จุดฟาย

แมทซ์ บอส พันเอกมอส และทีมงานตำรวจ ถูกจับมาขังไว้

บอส : โอ๊ตถูกจับไปบูชายันต์แล้ว

แมทซ์ : อืม............อืม................ผมคิดว่าเราต้องให้โอ๊ต แกว่งตัวแล้ว...

บอส : ผมจะหาอาวุธตัดโซ่ให้ขาด

หมวดกอล์ฟ : แต่มันเสี่ยงมากเลยนะครับ ถ้าจะยิงธนูก็ไม่ขาดแต่ถ้าปาหอกก็เสี่ยงที่จะโดนผู้กอง

บอส : ผมคิดว่าได้

แมทซ์ : ดีครับผมจะกันพวกคนป่าไว้ให้

พันเอกมอส : ตอนที่เราถูกจับเข้ามาผมเห็นว่ามีเรือเคนู 2 ลำจอดอยู่.

แมทซ์ : ถ้าอย่างนั้นท่านกับหมวดและจ่าไปเตรียมเรือให้พร้อม

บอส : แต่ว่าเราจะออกจากคุกนี่ยังไง

พวกคนป่าเริ่มทำการบูชายัน  ;D

พวกคนป่า : ฮูบาบะ ฮูบาบะ ฮูฮูบาบะ

คนป่า : ปล่อยงูโลไปจะกาพวกมัน

แมทซ์ : โอกาสนี้ละปีนขึ้นไปเลย   

ตุบ ตับ ตุบ ตับ  เกิดการต่อสู้กันเล็กน้อย :P

แมทซ์ : โอ๊ตแกว่งตัว!!

ผู้กองโอ๊ต : OK

หัวหน้าเผ่า : ฆ่ามาน !!

แมทซ์ : บอสเอาเลย

บอส : จัดปายย

พันเอกมอส : เรือมาแล้ว

หัวหน้าเผ่า : อย่าปล่อยให้มานรอดปะด้าย

ผู้กองโอ๊ต : ฮึบ

แมทซ์ : นี่แน่โดนเต็มๆ

แมทซ์ : ไปเลย

หัวหน้าเผ่า : ฮืย ฮืย มานรอดไปด้าย

เรื่องราวจะเป็นยังไงต่อ โปรดติดตามตอนต่อไป ;)

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ ;D

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 11:50:08 AM »
8 เม.ย.2011
ตอนที่ 4 สีสันแห่งพงไพร

พวกเขาล่องลอยไปตามสายน้ำอย่างไร้จุดหมาย ;D

บอส : เสียงนี้มัน.....

แมทซ์ :  :o น....น.....น้ำตก!!!!!!

โววววว...................

พวกเขาล่องลอยไปไกล...จนกระทั่ง

เจี้ยกๆ  เจี้ยกๆ

แมทซ์ : เจ้าลิงเอาหมวกมา :P

แมทซ์ : บอส ไม่เป็นไรใช่ไหม

บอส : ไม่

ผู้กองโอ๊ต : แมทซ์ เราจะเอายังไงกันดีตอนนี้เราอยู่ส่วนไหนของป่าก็ไม่รู้   ?

แมทซ์ : เราก็ไม่รู้....แต่....ตอนนี้เราหาอะไรกินกันก่อน

บอส : เดี๋ยวพรานบอสโชว์เอง  8)

แมทซ์ : ตอนนี้เราอยู่ใกล้แหล่งน้ำหาปลาเป็นสิ่งที่ง่ายที่สุดแต่เราไม่มีอุปกรณ์

บอส : แค่หอกอันเดียวก็พอแล้ว บอสจัดให้

แมทซ์ : หมวดจุดไฟเรียบร้อยแล้วใช้ไหม เดี๋ยวไปดูบอสก่อนหาปลาได้กี่ตัวแล้ว

แมทซ์ : เล่นซะหมดคลองเลย :D

ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า : กินปลาจนเอียน :P

ผู้กองโอ๊ต : นั่นมัน

แมทซ์ : จระเข้!! :o

แมทซ์ : บอส

หอกที่ปาไปไม่โดนจระเข้ แมทซ์หยิบหอกขึ้นมาสู้

บอส : จัดไฟไปอีก

ด้วยความร้อนจระเข้จึงสะบัดอย่างแรงแมทซ์กระเด็นไปกระแทกกันต้นมะพร้าว

ตุบ โอ๊ย

บอสกระโดดขึ้นล๊อคคอจระเข้ แต่ก็เอาไม่อยู่

แมทซ์ลุกขึ้นหยิบหอก

แมทซ์ : ฮึบ ชึก

จระเข้ถูกแทงบาดเจ็บ 

แมทซ์ : มันคงไม่กลับมาอีกแล้วละ

ยามดึก

ผู้กองโอ๊ต : ยังไม่นอนอีกหรอ

แมทซ์ : กำลังคิดอยู่ว่าจะออกจากป่านี้ยังไง

ผู้กองโอ๊ต : แล้วเรื่องภารกิจอีกละ รถก็หาย อาวุธก็ไม่มี ถ้าเราไปเจอพวกมันละก็เราตายแน่

แมทซ์ : ใช่ แต่มีอยู่ที่นึงที่คิดว่าเราอยู่ใกล้แล้ว  และเราก็ควรไปที่นั้น

ผู้กองโอ๊ต : ที่ไหน ?

แมทซ์ : อาณาจักรลับแล!!  ตามตำนานบอกว่า ในป่าลับแลมีความลับอยู่ ผู้คนมากมายอยากได้สมบัติ แต่ใครเข้ามาไม่เคยได้ออกไป อาณาจักรลับแลอยู่ใจกลางป่า ล่องน้ำตกลงมาก็อีกไม่ไกล

ผู้กองโอ๊ต : นั้นเสียงอะไร ???

เรื่องราวจะเป็นยังไงต่อ โปรดติดตามตอนต่อไป :P

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 03:38:55 PM »
11 เม.ย.2011
ตอนที่ 5 ตามหาอาณาจักรลับแล

แมทซ์ : นั่นมัน มดยักษ์!! รีบไปเอาไฟมา

ผู้กองโอ๊ต : ได้

ผู้กองโอ๊ต : ตื่นๆ มดยักษ์บุกมาแล้ว

แมทซ์ใช้หอกสู้กับพวกมดยักษ์

พันเอกมอส : เกิดอะไรขึ้น ? ???

ผู้กองโอ๊ต : พวกมดคงได้กลิ่นคาวปลา...

ผู้กองโอ๊ต : นี่

แมทซ์ : มันคงกลัวไฟ

ผู้กองโอ๊ต : ทำไมวันนี้เจอแต่เรื่องวุ่นๆ  ::)

แมทซ์ : นอน...

ลิง : เช้าแล้วจ้า

แมทซ์ :  :o หา.....ลิงพูดได้!!!!

แมทซ์ : นี่มันลิงตัวเมื่อวานนิ

ลิง : ใช่แล้วครับ ผมชื่อแจ็คนะครับ :D

บอส : ไม่เคยพบเคยเจอมาก่อนลิงพูดได้

แจ็ค(ลิง) : พวกคุณไม่ได้มาทำลายป่าผมดีใจจังเลย   ผมขอร่วมเดินทางไปกับพวกคุณได้ไหม

แมทซ์ : อะ...อะ...ได้ ได้

บอส : ออกเดินทาง

แมทซ์ : เราต้องหาอาณาจักรลับแลให้พบ

พวกเขาเดินทางตั่งแต่เช้า...จนบ่าย

ผู้กองโอ๊ต : เดินมาตั้งนานไม่เจออะไรเลย

แมทซ์ : เราต้องสู้ต่อไปไม่งั้นเราคงต้องติดอยู่ในป่านี้

วันที่ 2

วันที่ 3

แมทซ์ : พักก่อน

หมวดฮาเวิร์ด : ผมไม่ไหวแล้วครับ หิวน้ำ :(

แจ็ค(ลิง) : นั่น...

บอส : ต้นอ้อย...

แมทซ์ : เรารอดตายกันแล้ว หมวดฮาเวิร์ดนี่ครับน้ำอ้อย

หมวดฮาเวิร์ด : ครับ :)

บอส : ตอนนี่ทุกคนพักกินน้ำอ้อยกันให้อิ่มเลยนะครับ...ต้องรีบเดินทางต่อ

อีกซักพักต่อจากนั้นพวกเขาก็เดินทางกันต่อ

แมทซ์ : ช้างนี่ :o

บอส : ช้างอยู่กันเป็นโขลงแสดงว่าโขลงของมันต้องอยู่แถวนี้

แมทซ์ : และเราจะไปไหนกันต่อ

บอส : แถวนี้มีช้างแสดงว่าต้องมีของกินเยอะ เราตามมันไปดีกว่า  :)

ผู้กองโอ๊ต : ใช่เพราะพวกเราก็หิวกันอยู่ได้กินแต่น้ำอ้อยไม่อิ่มหลอก

แมทซ์ : อ้าวมันหายไปแล้ว

แมทซ์ : ตามไปเร็ว

หมวดกอล์ฟ : สู่เพื่อกิน...ไป

จ่าชิน : ไป

แมทซ์ : มันเข้าไปในพุ่มไม้แล้วเร็ว

พวกเขาจะเจอกับอะไร โปรดติดตามตอนต่อไป

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 03:42:05 PM »
18 เม.ย.2011
ตอนที่ 6 เยือนอาณาจักรลับแล

แมทซ์ : ข้างหน้านั่น น น น...

ผู้กองโอ๊ต : แมทซ์ ข้าขออาสา...ให้มึงเข้าไปก่อน

ทั้งหมดเดินเข้าไปอย่างไม่หวั่นเกรง

ผู้กองโอ๊ต : จ่า เดินดีดี อย่าขาสั่น

แต่น แตน แต๊น น น น น.... :o

แจ็ค(ลิง) : เอ้ย ย ย..... เจอเพื่อนแล้ว ว ว ว... ;D

ทหาร : พวกคุณมาจากไหน จะไปไหน หรือจะมาพบใคร ???

แมทซ์ : จะให้ตอบคำถามไหนก่อน

พันเอกมอส : พวกเรามีข่าวสำคัญมาทูลเจ้าชาย   ที่นี่ใช่อาจักรลับแลหรือไม่

ทหารเอก : ที่นี่คือพระราชวังจินนี่ เป็นทางเข้าสู่อาณาจักรลับแล ที่ล้อมรอบไปด้วยหน้าผาสูง และที่พวกเจ้าเรียกอาณาจักรลับแล คงเป็นเพราะผู้คนที่เข้าป่ามาที่นี่ไม่ได้กลับไป แต่พวกเขาไม่ได้บาดเจ็บล้มตายแต่อย่างใด  ความจริงแล้วเขาประทับใจที่นี่เพราะเขาเบื่อชีวิตในเมือง ;)

ทหารเอก : นี่คือทางเข้าสู่อาณาจักร  ส่วนเจ้าชายทรงพระเกษมสำราญอยู่บนตำหนัก  เดี๋ยวข้าจะไปทูลเชิญให้ท่าน...ท่านรออยู่ข้างล่างก่อน

ทหารเอก : ถอยไป ข้าจะเข้าเฝ้าเจ้าชาย

เจ้าชายจินนี่ :
One two three four five I love you …Six seven eight nine I love you

Everyday and night I love you …Oh my daring, oh oh my daring :P

ทหารเอก : ถวายบังคมพระเจ้าค่ะ

เจ้าชายจินนี่ : …โอว..กำลังมันเลย...มีอะไรท่าน ;D

ทหารเอก : มีคณะตำรวจเดินทางมาพวกเขาว่ามีข่าวสำคัญจะต้องกราบทูลท่าน

เจ้าชายจินนี่ : ไปได้..เดี๋ยวข้าตามไป...เดี๋ยว เจ้าไปบอกเจ้าหญิงสั่งคนให้เตรียมต้อนรับด้วย

แมทซ์และคณะ : ถวายบังคมพะยะค่ะ

เจ้าชายจินนี่ : ไม่เป็นไร ทำตัวตามสบาย ท่านมีอะไรก็ว่ามา

พันเอกมอส : เรามีข่าวสำคัญจะมาทูลแจ้งท่าน คือ องค์กรตำรวจแห่งออมมหานครทราบมาว่ามีคณะสำรวจได้บุกเข้ามายังป่าลับแล เพื่อตามหาสมบัติล้ำค่า

เจ้าชายจินนี่ : พวกมารู้เรื่องนี้ด้วยรึ

แมทซ์ : มันคงรู้เรื่องตำนานพอสมควร

เจ้าชายจินนี่ : ขอบใจพวกท่าน เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญมาก ข้าจะต้องปกป้องสมบัติล้ำค่าของท่านพ่อไว้ให้ได้..แต่คงยากที่พวกมันจะรู้ความลับได้  เพราะแผนที่อยู่ที่ข้า

เจ้าอิซเบลล่า : มีเรื่องอะไรกันหรือ

เจ้าชายจินนี่ : ข้าขอแนะนำให้ท่านรู้จัก นี่เจ้าหญิงอิซเบลล่า…นี่คือแขกสำคัญของเรา

แล้วเจ้าหญิงก็พาพวกเขาชมพระราชวัง

นี่คือส่วนอนุรักษ์พันธ์พืชและสัตว์ :)

เมื่อเดินชมพระราชวังพอสมควรแล้ว เจ้าชายก็พาแมทซ์และบอสเข้าไปคุยธุระสำคัญ

เจ้าชายจินนี่ : นี่คือแผนที่

บอส : ในเมื่อแผนที่อยู่ที่นี่ แล้วพวกมันจะไปได้อย่างไร

เจ้าชายจินนี่ : ข้าก็คิดเช่นนั้น..พรุ่งนี้เราจะออกเดินทางตามแผนที่

แมทซ์ : แต่เราไม่มีอาวุธอะไรเหลือแล้วนี่

เจ้าชายจินนี่ : อาวุธหรือ อยู่ข้างหลังเจ้านั่นไง...เลือกหยิบไปตามสบาย

แมทซ์ :  หา ห ห ..ขวานคนแคระ...ไม่มีปืนเลยรึ :-X

เจ้าชายจินนี่ : ทั้งเมืองมีอยู่ 2 กระบอก..แต่เราจะให้เจ้าเอาไว้ใช้ :-[

และพวกเขาก็รับประทานอาหารค่ำอย่างอิ่มหนำ หลังจากไม่มีอาหารกินมานาน(กินแต่น้ำอ้อย)

เช้าวันต่อมา

เจ้าชายจินนี่ : ข้าต้องออกเดินทางแล้ว

เจ้าอิซเบลล่า : หม่อมฉันจะคิดถึงพี่..ดูแลตัวเองให้ดีนะ

เจ้าชายจินนี่ : น้องก็เหมือนกัน...ทหารดูแลบ้านเมืองให้ดี

ทหารเอก : รับทราบพะยะค่ะ ข้าจะปกป้องและปฏิบัติหน้าที่อย่างสุดชีวิต

เจ้าชายจินนี่ :  ออกเดินทาง

ผู้กองโอ๊ต : ไปได้ซะที ลากันตั้งนาน :-\

เรื่องราวจะเป็นยังไงต่อ โปรดติดตามตอนต่อไป

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 03:44:23 PM »
23 เม.ย.2011
ตอนที่ 7 บุกป่าฝ่าดง

พวกเขาเดินทางเข้าไปในป่าลึกอย่างไม่หวั่นเกรง :D

แมทซ์ : ตามมา

พวกเขามาถึงหน้าผา

บอส : แมทซ์..แกนำทางถูกไหมนี่

แมทซ์ : ถ้าแผนที่ถูก ฉันก็นำทางถูก

เจ้าชายจินนี่ : ถูกแล้วละท่าน ทางไปถ้ำพิศวงต้องผ่านเขาหลายลูก ที่หนักหน่อยคือเราต้องปีนหน้าผาเพื่อผ่านเขาลูกนี้จะเร็วที่สุด…..

ทหาร : ข้าส่งท่านได้แค่นี้ ข้ากลับก่อน ขอให้พระองค์ปฏิบัติภารกิจให้สำเร็จและทรงกลับมาอย่างปลอดภัยนะพระเจ้าค่ะ

เจ้าชายจินนี่ : เราขอบใจเจ้ามาก เจ้าไปได้แล้ว ;)

ท่านสตีฟ : เนี่ยแหละอาณาจักรลับแล พวกเราบุกเลย ลุยเข้าไปเอาแผนที่มันมาให้ได้

ทหาร : มีผู้บุกรุกอาณาเขต จับมัน.... ???

ปั่งง

ปั่ง ปั่ง ปั่ง

เสียงปืนดังขึ้นอยากต่อเนื่อง   ปั่ง..

ฉึก..

ช้างผู้น่าสงสาร

สัตว์ต่างๆพากันวิ่งหนีเอาตัวรอด :(

ทหารเอก : เจ้าหญิงหลบเร็ว

ปั้ง ปั้ง

ทหาร : พวกเราฆ่ามัน มันไม่ได้มาดี

ปั้ง ปั้ง ปั้ง

ทหารเองเฮย ตุบ

ปั้ง..

ปั้ง

บอน : หลบเก่งนักนะมึง.. >:(

ฝึบบบ

ชึกๆ

เจ้าหญิงอิซเบลล่า : อย่าทำอะไรข้านะ เจ้าอยากได้อะไรข้าให้เจ้าได้หมดทุกอย่าง..

ทหารเอง : เจ้าหญิง

ท่านสตีฟ : ดีมาก

ปั้ง

ทหาร : เจ้าปล่อยเจ้าหญิงเดี๋ยวนี้ ไม่งั้นเชลยนี่ตาย

ท่านสตีฟ : เชลยรึ ข้าไม่สนหรอก

ปั้ง...

สตีฟ : เจ้าหญิงแผนที่ไปหาขุมทรัพย์แห่งอาณาจักรลับแลอยู่ที่ไหน

เจ้าหญิงอิซเบลล่า : ข้าไม่รู้

สตีฟ : จะบอกดีๆ หรือจะให้ข้า..จือดึ๊บ..จือดึ๊บ..

เจ้าหญิงอิซเบลล่า : อ อ เอ่อ เจ้าชายกับตำรวจเอาแผนที่ไปแล้ว

สตีฟ : หา ว่าไงนะ พวกตำรวจมันมาที่นี่ด้วยหรือ

เมื่อทหารที่ไปส่งเจ้าชายกลับมาถึงกับตกใจ นิ่งไปชั่วขณะ

คริต : หยุด เจ้าเป็นคนพาเจ้าชายไปใช่ไหม..ดีเลย เจ้านั่นแหละพาพวกข้าตามไป

พวกเขาต้องเดินทางฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆ มากมาย

ทั้งปีนหน้าผา :o

ข้ามเขาลูกแล้ว ลูกเล่า :o

แจ็ค(ลิง) : ให้มันว่องหน่อย

และผ่านทะเลสาบ :o

ในที่สุดพวกเขาก็มาถึง...

.....ถ้ำพิศวง..... 8)

ทันใดนั้น ทุกอย่างก็มืดลง

และแล้วแสงวาบบนหน้าผาก็ปรากฏ

พวกหวาดกลัว แต่ไม่หวั่นไหว ยังคงเดินหน้าเข้าไปในถ้ำอย่างกล้าหาญ

เรื่องราวจะเป็นอย่างไร พวกเขาจะรอดหรือไม่ โปรดติดตามชมตอนอวสาน :P

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015 / 03:48:32 PM »
ตอนที่ 8 บทสรุปแห่งการผจญภัย

พวกเขาเดินเข้าไปในถ้ำอย่างมุ่งมั่น

แมทซ์ : หยุด..ด..ด..     ข้างหน้านี่อาจมีกับดัก ???

เมื่อบอสปาหินเพื่อทดสอบ  ก็พบว่า..

มีอาวุธที่พร้อมจะจัดการกับเรารออยู่ข้างหน้า

แมทซ์ : เดินชิดทางซ้ายนะครับทุกคน

เมื่อพวกเขาเดินต่อไปสักพักก็เจอกับทางตัน

บอส : เดี๋ยวเปิดให้

เมื่อบอสขึ้นไปบนที่สูงจึงทำให้บอสเห็นว่า....

บอส : ระวังหลังประตูมีกับดัก!!

บอส : ฮึบ..

ผู้กองโอ๊ต : อะไรมันจะง่ายขนาดนี้ :P

หมวดกอล์ฟ : แถวนี้มีลาวาเหลวด้วย  ร้อนนน.. :-[

แมทซ์ : มีโครงกระดูกอีกแล้ว 

เจ้าชายจินนี่ : แสดงว่าเราเจอกับดักอีกแล้ว..

แจ็ค(ลิง) : แจ็คจัดให้... ;D

แจ็คกระโจนไปอย่างรวดเร็วทำให้ หอกที่ซ่อนอยู่พุ่งออกมา...

แจ็ค(ลิง) : ตามมาเร็ว..

พวกเขาเดินต่อไปจนไปถึงห้องมืดสุดถ้ำ..

เจ้าชายจินนี่ : ในนี้มีแต่กระดูก  ?     และนี่ก็สุดถ้ำแล้วด้วย :-X

พันเอกมอส : อ้าว..แล้วพวกมันหายไปไหนละ  ตั่งแต่เราเดินทางมาเรายังไม่เจอพวกที่จะมาเอาสมบัติเลย

แมทซ์ : ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าถ้าพวกมันไม่มีแผนที่ทางไปถ้ำพิศวงแล้วพวกมันจะมาที่นี่ได้อย่างไร

ผู้กองโอ๊ต : ผ  ผ  ผ  ผี...... :o

แมทซ์ , บอส , หมวดฮาเวิร์ด , แจ็ค(ลิง) : ไหน ๆ

บอส : ไม่เห็นมีเลย..

ครืนๆ  ครืนๆ !!

เจ้าชายจินนี่ : หินแยกกันเป็นทางผ่าน….!!!!!!!!!!!

แมทซ์ : ไป..เร็ว..

พวก

เขา

เดิน

ผ่าน

ช่อง

ของ

หิน

ไป

จน…กระทั่ง

ทุกคน : นั่นมัน.!!!!!!!!!!!! :o :o :o :o :o :o

ด้วยความอึ่งพวกเขาจึง...

สตีฟ : พวกแก่คิดจะตามมาจับข้าหรอ...

เจ้าชายจินนี่ : เจ้าหญิง!!

สตีฟ : วางอาวุธซะ  ไม่งั๋นเจ้าหญิงนี่ตาย 555

เจ้าชายจินนี่ : วางอาวุธลงสิ

แมทซ์ : เจ้าชาย

เจ้าชายจินนี่ : บอกให้วางก็วางสิ >:(

สตีฟ : ฮ่า ฮ่า ฮ่า แกไม่รอดแน่

สตีฟ : เอาออกมาให้หมด

มิกซ์ : ขนสมบัติออกมาหมดแล้วครับท่าน :)

แมทซ์ : แจ็ค ออกมาได้แล้ว

แจ็ค(ลิง) : มาแล้วคร๊าบ ;D

เจ้าชายจินนี่ : ได้เวลาเอาคืนแล้ว 8)

สตีฟ : ถล่มถ้ำ !!

ตูม ม ม ม ม ม

นินจานิรนาม : ตาย ย ย ย ย ย !!

ฉึก ก ก  :o

นินจานิรนาม : ไอ้สตีฟ

รัน : ท่าน !!!!!

แล้วนินจานิรนามก็หายตัวไป

รัน : ท่าน ท่านเป็นอะไร?

ตึบ

ครืน ครืน ครืน น น น น

ทุกคนต่างตกใจแล้วพูดพร้อมกัน : เกิดอะไรขึ้นเนี่ย

ตูม ม ม ม

แมทซ์ : เร็ว

ทหารเอก(แห่งอาณาจักรลับแล) : เป็นไงล่ะพวกแก...โดนซะบ้าง

สตีฟ : ไอ้นินจานั่นอีกแล้ว.. >:(

ทหารเอก : ข้าจัดการลูกน้องแกได้แล้วแกไม่รอดแน่

สตีฟ : ถึงยังไงเจ้าชายกับเจ้าหญิงของแกก็ไม่รอดแล้ว

แมทซ์ : ใครกันแน่ที่ไม่รอด 8)

เจ้าชายจินนี่ : พวกแก่บังอาจมาก  เตรียมตัวไปนอนคุกได้แล้ว :P

สตีฟ : แก แก ฝากไว้ก่อนเถอะ

เจ้าชายจินนี่ : ข้าขอขอบคุณพวกท่านมากที่พวกท่านช่วยปกป้องสมบัติ  สมบัตินี้เป็นสมบัติที่ท่านปู่ข้าเก็บรักษาไว้ให้รุ่นลูกรุ่นหลานเป็นมรดกตกทอดสึบต่อไป

เจ้าหญิงอิซเบลล่า : และเราขอขอบคุณที่พวกท่านช่วยเรา ถ้าไม่มีพวกท่านเราคงตายไปแล้ว

แมทซ์ : ไม่เป็นไรหรอกพระเจ้าค่ะ

แจ็ค(ลิง) : ข้าไปก่อนนะทุกคน ยินดีที่ได้พบกับพวกท่าน ลาก่อน  :'(

แมทซ์ : ลาก่อน... :'(

ทหารเอก : ว่าแต่นินจาเมื่อกี้ใช่พวกท่านหรือเปล่า

แมทซ์ : หือ....นินจาไหน...  ???

วันต่อมา...

ผู้กองโอ๊ต : ผมกับเพื่อนผมจะไปตามหารถที่หายไปกลางป่าก่อนนะท่าน ท่านกลับไปก่อนได้เลย

พันเอกมอส : กลับไปทำงานให้เร็วนะอย่ามั่วแต่เที่ยวป่า

ผู้กองโอ๊ต : ครับ

แมทซ์ : ไปเลย

จบบริบูรณ์
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ... ;D

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 07:13:04 AM »
เป็นเรื่องที่ยาวมากๆ  ทำยากนะคะเนี่ย  สุดยอดมากๆเลยค่ะ   ;D
ปลาคงไม่มีวาสนาได้ทำแบบนี้แน่นอนเลย  :-[

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 11:53:41 AM »
การ์ตูนในตำนานเลยหรือครับ ผมว่าเป็นการ์ตูนที่เรียบๆตกยุคไหม? สมัยนี้เขาใช้ IT มาช่วยให้น่าสนใจขึ้นกันหมดแล้ว  :P
ตอนนี้ออมเรียน ม.6 ห้องเรียนพิเศษวิทย์คณิตครับ

555 IT ช่วยได้แค่การใส่เอฟเฟคครับ แต่เรื่องความอลังของแต่ล่ะฉากนี่ ต้องยอมแพ้เลย  :-[
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 12:22:29 PM »
เป็นเรื่องที่ยาวมากๆ  ทำยากนะคะเนี่ย  สุดยอดมากๆเลยค่ะ   ;D
ปลาคงไม่มีวาสนาได้ทำแบบนี้แน่นอนเลย  :-[
ขอบคุณมากครับ ผมว่าคุณปลาใกล้จะพร้อมนำเสนอการ์ตูนแล้วน้าาา สะสมไว้เยอะแล้ว  :P

555 IT ช่วยได้แค่การใส่เอฟเฟคครับ แต่เรื่องความอลังของแต่ล่ะฉากนี่ ต้องยอมแพ้เลย  :-[
เป็นเพราะหมอเอ่ยให้กำลังใจเด็กมากกว่าทำให้เด็กมีพลังอยากจะสร้างสรรค์และทำให้จินตนาการของเขาเป็นจริงได้ครับ  :D
ขอบคุณมากๆครับ  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2015 / 12:26:04 PM โดย ChatchaiAt2505 »

ออฟไลน์ pumpkin

• Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 12:36:27 PM »
ชอบฉากครับดูอลังการมากๆ อยากได้ฉากแบบนี้มาใช้ถ่ายการ์ตูนบ้างเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 04:22:56 PM »
ชอบฉากครับดูอลังการมากๆ อยากได้ฉากแบบนี้มาใช้ถ่ายการ์ตูนบ้างเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ..ค่อยๆหาค่อยๆเก็บไปเดี๋ยวจินตนาการก็มาเองครับ..ตอนนี้ผมก็ไม่สามารถทำได้อย่างนี้แล้ว  :P :P ขายกินไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ tuktik

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2015 / 09:31:51 PM »
เป็นการผจญภัยที่ยิ่งใหญ่จริงๆครับ ใช้ parts เพียบเลย