ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] : Lego 6153 Cinderella's Carriage  (อ่าน 8820 ครั้ง)

ออฟไลน์ danoob

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
[Review] : Lego 6153 Cinderella's Carriage
« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015 / 07:07:12 PM »
Set number     :  6153
Name              :  Cinderella's Carriage
Theme            :  Duplo
Subtheme       :  Disney Princess
Year released : 2012
Pieces             : 20
Minifigs            : 1 Cinderella
ไม่มีคู่มือครับ ต่อตามจิตนาการ
เหมาะกับอายุ 2 ถึง 5 ปี

ด้านหน้ากล่อง

ด้านหลังกล่อง

รูปนี้จากเวป www.brickset.com

Minifig Cinderella

น้องซินเขิลจุงอยู่คนเดียว

ชิ้นส่วนมีทั้งสิ้น 20 ชิ้น

ต่อมาแล้วคร้าปราสาทของน้องซิน

ม้าที่มาด้วยแผงคอและหางสีทองเลยคร้า

รถลากล้อสีทองและมีตราสํญลักษณ์ราชวงค์ด้วยชุดนี้สกรีนทั้งหมดไม่มีสติกเกอร์เลยคร้า

เมื่อเอาม้ามาต่อกับที่ลาก

สามารถเปิดห้องที่รถลากได้คร้า

ภาพรวมทั้งชุดคร้า

เอาเพลงซินเดอเรลล่าไปฟังก่อนนะคร้า

https://youtu.be/8nQhfFBLZb4

เอะผิดคร้าคุณพ่อนี่มันคนละเรื่องกันคร้า

มามาน้องฟรังจะเล่าให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆลุงๆป้าๆน้าๆอาๆนะคร้า

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว..มีสาวน้อยหน้าตาสะสวย กิริยามารยาทเรียบร้อยคนหนึ่ง มีชื่อว่า ซินเดอเรลล่า

ซินเดอเรลล่าอาศัยอยู่กับแม่เลี้ยงใจร้าย

ทุกวันแต่เช้ายันค่ำ แม่เลี้ยงใช้ให้ซินเดอเรลล่ากวาดบ้าน ถูบ้าน ตักน้ำ หุงข้าว ซักผ้า ในขณะที่พี่สาวสองคน ซึ่งเป็นลูกของแม่เลี้ยงเองนั้นไม่ได้ทำอะไรเลย วันๆ ดีแต่แต่งหน้าทาปาก

วันหนึ่งมีทหารมาจากวัง ส่งเสียงประกาศดังก้องเมืองว่า

เจ้าชาย จะเลือก คู่ครอง
เชิญลอง เชิญลอง กระจองงอง เจ้าข้า
คืนนี้ ฤกษ์งาม ยามดี
เชิญเหล่า สตรี เต้นรำ หลั่นล้า
พี่สาวทั้งสองคนกรี๊ดกร๊าดกรีดกราย ตั้งใจจะเข้าไปในวังให้พระโอรสดูตัว

แม่เลี้ยงห้ามซินเดอเรลล่าออกไปไหน..เพราะเกรงว่าซินเดอเรลล่าจะเข้าไปในพระราชวังด้วย

พี่สาวสองคนจัดแจงแต่งหน้าแต่งตา ผมเผ้า เสื้อผ้าชุดราตรีกรุยกราย หมุนขวาหมุนซ้าย แล้วพากันเยาะเย้ยซินเดอเรลล่า แล้วแม่เลี้ยงก็พาพี่สาวทั้ง 2 คนเข้าวัง

ซินเดอเรลล่าก้มหน้าก้มตาทำงานบ้าน

ขณะที่กำลังกวาดบ้าน ถูบ้านอยู่นั้น จู่ๆ ก็เกิดลมพัดวูบไปวูบมา

ทันทีที่ลมหยุดพัด ก็มี "นางฟ้า" ร่างผู้หญิงสวยงามสง่า ในมือถือคทาดาววิบวับแวววาวปรากฏร่าง ด้วยความสงสารนางฟ้าจึงช่วยเหลือ

นางฟ้า เสกปิ๊ง ปิ๊ง ปิ๊ง
เป็นชุด เจ้าหญิง ให้ซินเดอเรลล่า
ปิ๊ง ปิ๊ง เสกรองเท้าแก้ว
ปิ๊ง ปิ๊ง เสกแล้ว ฟักทองเป็น รถม้า
ปิ๊ง ปิ๊ง เสกหนู หางยาว
เป็นทหาร หล่อเหลา นั่งขี่ รถม้า

เมื่อเสกทุกอย่างได้ดั่งใจแล้ว นางฟ้าสั่งซินเดอเรลล่าว่า

"จงจำไว้นะว่าเจ้าต้องกลับบ้านก่อนสองยาม ไม่เช่นนั้นทุกอย่างจะกลับคืนร่างเหมือนเดิม"

ซินเดอเรลล่ากล่าวขอบใจนางฟ้า พร้อมสัญญาว่าจะกลับให้ตรงเวลา

รถม้าพาซินเดอเรลล่ามาถึงพระราชวัง พอเยื้องย่างเข้าไปในงาน ทุกคนตาค้าง ตะลึงในความงามของซินเดอเรลล่า

เจ้าชาย ตะลึง อึ้ง นิ่ง
งามดั่ง เจ้าหญิง งามดั่ง นางฟ้า
เดินตรง โค้งขอ เต้นรำ
สาวอื่น หน้าง้ำ อิจฉา อิจฉา

ซินเดอเรลล่าเต้นรำกับเจ้าชายจนกระทั่งนาฬิกาตีบอกเวลาเวลาสองยาม จึงรีบสะบัดมือจากเจ้าชายทันที แล้ววิ่งลงบันไดไปขึ้นรถม้า แต่ด้วยความรีบร้อนจึงสะดุดจนรองเท้าแก้วข้างหนึ่งหลุดอยู่ที่ตรงขั้นบันได

เจ้าชายวิ่งตามไม่ทัน เห็นเพียงเกือกแก้ว จึงประกาศก้องงานว่า ถ้าใครใส่ได้รองเท้าข้างนี้ได้ จะแต่งตั้งให้เป็นพระชายาทันที

สาว ๆ ทั้งเมืองพากันมาลอง เพราะอยากจะได้เป็นพระชายาของพระโอรส แต่ทุกคนต้องหน้าจ๋อยหน้าจ๋องเพราะ "ใส่ไม่ได้ เจ้าข้า"

แม่พาพี่สาวทั้ง 2 ไปลอง แต่ก็ใส่ไม่ได้เหมือนกัน

ขณะที่พี่สาวทั้งสองกำลังลองอยู่นั้น

ทหาร เห็นหลัง ไว ไว
ลองไหม ลองไหม ซินเดอเรลล่า
คนจ้อง ตาโต ตาหยี
ใส่ได้ พอดี ใช่แล้ว เจ้าข้า
เจ้าชาย ดีใจ ยิ่งนัก
พบหญิง ที่รัก ซินเดอเรลล่า
จัดงาน แต่งงาน ลือเลื่อง
ทั้งคู่ ครองเมือง แต่นั้น สืบมา

นิทานเรื่องซินเดอเรลล่านี้สอนอะไรคติอะไรบ้างเอ่ย

ถ้าเรามีความฝัน และมีความตั้งใจจริงแล้ว ความฝันนั้นก็ไม่ยากที่จะเป็นจริงใช่ไหมคร้า

ก่อนลาจากเจ้าหญิงฟรังมาเทียบความสวยซักนิดคร้า

น้องซินไปก่อนนะคร้าไว้เจอกันใหม่คร้า

ชุดนี้เอาไป 4.5/5 ครับชิ้นส่วนมีน้อยไปหน่อยไม่งั้นคงได้เต็ม
ข้อดี มินิฟิกทำมาสวยงามม้าแผงคอและหางสีทองไม่มีสติ๊กเกอร์ ลายต่างๆเป็นสกรีนทั้งหมด
ทำมาสวยงามเหมาะกับเทพนิยายครับ
มีบลิครองเท้าแก้วมาให้ด้วยถ้าสวมได้นี่แจ่มเลยครับ
ส่วนตัวมินิฟิกผู้หญิงสวมกระโปรงแบบนี้น่ารักกว่าชุดปกติหรือมินิดอลมากครับ

ใครมีลูกสาวแนะนำว่าไม่ควรพลาดโดยประการทั้งปวงครับ

ปล.ในชีวิตจริงของคนเรามันไม่มีเวทมนตร์
เราไม่มีเวทมนตร์ที่จะพาเราย้อนไปในอดีตเพื่อแก้ไขอะไรต่างๆ ได้
เราไม่มีเวทมนตร์ที่จะเสกผ้าอาภรณ์ หรือทำให้เราโชคดีได้
ถ้าเราไม่เจอคนคนนั้นในวันนั้น ... เราจะมีความสุขเท่าวันนี้มั๊ย
ถ้าเราไม่ได้กินของนั้นๆ .... เราจะหุ่นดีแบบวันนี้ไหม
ถ้าเราไม่ได้เข้าทำงาน หรือเรียนที่นั่นที่นี่... เราจะได้เจอเพื่อนฝูงดีๆ แบบบที่เรามีอยู่ตอนนี้รึเปล่า
ถึงแม้เราจะไม่มีเวทมนตร์เหมือนซินเดอเรล่า...
แต่เรามี "หัวใจ" หนึ่งดวง "สมอง" หนึ่งอัน และ "มือ" สองข้าง
จะทำอะไรก็ย่อมได้
ทำปัจจุบันให้ดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง...
อย่าไปคิดถึงอนาคตมาก.. มันจะดีหรือไม่ดี ก็ขึ้อยู่กับตอนนี้นี่แหละ
เพราะ "อนาคต" คือ "ผลลัพธ์" จากอดีตและปัจจุบัน
และเมื่อถึงวันนั้น วันที่ฝันเป็นจริง.. เราจะรู้สึกภูมิใจกในตัวเราเอง

สุดท้ายใครอ่านแล้วอินมากแล้วกำลังจะมีข่าวดีเลยจะขอแนะนำครับ

###งานแต่งงานสไตล์เจ้าหญิงดิสนีย์ในฝันของหญิงสาวทั่วโลกที่โตเกียวดิสนีย์แลนด์###
http://pantip.com/topic/32525501

ดูแล้วอินมากเลยอะครับ
แต่ค่าใช้จ่ายสูงพอดูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2015 / 10:14:14 PM โดย danoob »

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: [Review] : Lego 6153 Cinderella's Carriage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015 / 09:11:59 PM »
แหม่ น่ารักมาก ดูโป้ฟิกนางนี้ แอบมโนว่าหน้าคล้ายๆ น้องฟรังนะเนี่ย

รถฟัก-ทองจริงๆ ด้วยอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: [Review] : Lego 6153 Cinderella's Carriage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015 / 09:18:29 PM »
รีวิวน่ารักมากเลยครับ  ;D เนื้อหาเยอะมาก เดี๋ยวค่อยมาไล่อ่านนะครับ  ;D
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 05:35:28 AM »
เป็นชุด Duplo ที่น่ารักมากๆอีกชุดเลยค่ะ  :D
รายละเอียดเพียบ มีเนื้อเรื่องพร้อมภาพประกอบด้วย  เยอะจริงๆ  ;D
ปล. แต่เจ้าหญิงตัวจริงของหมอนูปคือ เจ้าหญิงฟรัง แน่นอนค่ะ  อิอิ  ;)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 07:41:58 AM »
 :-[ :-[ :-[ set เจ้าหญิงนี่น่ารักมากๆเลยครับพี่นูบ  :-[ :-[ :-[

รถฟักทองสวยมากๆเลยครับ(นางเอกในภาคล่าสุดก็สวยมากๆ คริๆๆๆๆ)

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 11:52:59 AM »
รถลากหน้ารักมากๆ ;D

ออฟไลน์ pumpkin

• *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015 / 02:39:22 PM »
น่ารักมากครับ โดยเฉพาะรถม้าของเจ้าหญิงทำได้สวยมากเลยครับ แถมสกรีนทั้งหมดเลย

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2015 / 11:43:09 AM »
ชอบรถม้าครับ ดูดูโป้ชุดนี้แล้วอยากได้ดูโป้ฮีโร่เก็บไว้จริงๆครับ 😁

ออฟไลน์ danoob

• Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2015 / 10:10:54 PM »
แหม่ น่ารักมาก ดูโป้ฟิกนางนี้ แอบมโนว่าหน้าคล้ายๆ น้องฟรังนะเนี่ย

รถฟัก-ทองจริงๆ ด้วยอ่ะ อิอิ

ขอบคุณครับ แต่พอดีน้องฟรังผมไม่ทองครับ แต่ฟิกดูโปรเจ้าหญิงนี่น่ารักนะครับมีกระโปรงผ้ามาด้วยทำไมชุดปกติไม่มีมาบ้างนะครับ

รีวิวน่ารักมากเลยครับ  ;D เนื้อหาเยอะมาก เดี๋ยวค่อยมาไล่อ่านนะครับ  ;D

เนื้อหามีแค่เอาการ์ตูนมาย่อครับหมอเอ่ย

เป็นชุด Duplo ที่น่ารักมากๆอีกชุดเลยค่ะ  :D
รายละเอียดเพียบ มีเนื้อเรื่องพร้อมภาพประกอบด้วย  เยอะจริงๆ  ;D
ปล. แต่เจ้าหญิงตัวจริงของหมอนูปคือ เจ้าหญิงฟรัง แน่นอนค่ะ  อิอิ  ;)

พี่ปลาต้องทดลองเล่นดูโปรมั่งนะครับจะติดใจ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015 / 12:15:04 AM »
ชุดนี้สีสวยหวานเหมาะกับน้องฟรังมากครับ   :-*

:-[ :-[ :-[ set เจ้าหญิงนี่น่ารักมากๆเลยครับพี่นูบ  :-[ :-[ :-[
รถฟักทองสวยมากๆเลยครับ(นางเอกในภาคล่าสุดก็สวยมากๆ คริๆๆๆๆ)
นางเอก Cinderella 2015 ชื่อ Lily James ครับ