โพลล์

จะกลับไปใช้บอร์ดเก่าหรือบอร์ดใหม่ หลังจากที่กู้ฐานข้อมูลเดิมได้ ?

กลับไปใช้บอร์ดเก่า
37 (41.1%)
เริ่มใช้บอร์ดใหม่
53 (58.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 90

ปิดการโหวต: 10 มกราคม 2015 / 12:00:51 AM

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป  (อ่าน 56278 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeaba

• VIP
  • Jr. Member
  • *
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:12:28 AM »
 :D ช่วงที่ผ่านมาก็พร้อมรับกับสิ่งใหม่ๆที่จะเจอ...แต่ในเมื่อที่เดิมสามารถกลับมาใช้ได้ ก็ยังรักที่เดิมอยู่ครับ... ;D

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:14:02 AM »
บอร์ดใหม่ก็สวยดีนะครับเนี่ย แต่บอร์ดเก่า ข้อมูลเพียบเลย โอ๊ยๆ 2 ใจขอรับ
นี้แหลาะผมว่าบอรืดใหม่สวยดี แต่บอร์ดเก่าสีสบายตากว่า แล้วก็แยกธีม เวลาจะค้นหาอะไรมีตรงมุมขวา หาง่ายสบายดูรีวิว หรือจะซื้อของ  :D
ถ้าเป็นไปได้ อย่างให้เอาข้อมูลมาไว้ที่นี้ทั้งหมดเลย

ออฟไลน์ liberta035

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:29:10 AM »
บอร์ดเก่าครับ เห็นใจคนใช้มานาน

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:45:21 AM »
งานเข้าแล้วไง
เพิ่งลบ folder ฝากรูปกับ photo bucket ไปเมื่อคืน
เพราะฉะนั้นกระทู้ที่ผมเคยแปะรูปไว้ในบอร์ดเก่า ก็จะกลับบ้านเก่าหมด :-X :-X :-X
งานเข้าเลยครับอาจารย์ อย่างนี้ต้องเอาออกมาถ่ายหมดใช่ไหมครับ :o

ออฟไลน์ bob143

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:55:26 AM »
บอร์ดเดิมละกันครับ
บอร์ดใหม่เพิ่งเริ่มไม่นาน

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 12:12:34 PM »
ชอบแบบใหม่มากกว่า รู้สึกดูทันสมัย โปร่งดูสบายๆจัดสรรจ้อมูลได้ดีกว่าเก่า

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 12:32:50 PM »
ชอบแบบใหม่มากกว่า รู้สึกดูทันสมัย โปร่งดูสบายๆจัดสรรจ้อมูลได้ดีกว่าเก่า
เปลี่ยนแบบเก่าให้เป็นธีมแบบหใม่ได้ไหมอะครับพี่แบงค์ แหะๆ  ::)

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 12:52:17 PM »
ผม ไม่มีสิทธ์ไม่มีเสียง ขอไม่โหวตดีกว่า ยังไงก็ได้ครับ
เพราะบอร์ดใหม่ก็ดูดีสะอาดตา แถมดูวัยรุ่นตามเทรน มีรูปโลโก้ให้เห็นตอนเราออนด้วย
แต่แอบชอบบอร์ดเก่า ตรงข้อมูลต่างๆและความกว้างของพื้นที่ตรงบล็อกอ่าครับ  ;)

สรุปเป็นพี่โต๋ครับ  ;) อะไรก็ได้  :P

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 01:36:39 PM »
โหวตแล้วค่ะ   ;)
เก่าก็ดี  ใหม่ก็ได้ค่ะ
ผลออกมาแบบไหนก็ได้ ขอให้มีเวบTBC พอ  :D

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 01:39:29 PM »
ที่ไหนก็ได้ครับ ขอแค่มี TBC

;D ;D ;D

ออฟไลน์ pumpkin

• Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 02:17:15 PM »
เอาจริงๆผมชอบบอร์ดแบบใหม่นะครับ แต่ก็เสียดายข้อมูลบอร์ดเก่าเหมือนกันนี่ะครับ
โหวตไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 02:31:34 PM »
ผมขออนุญาตโหวต "ใช้บอร์ดเก่า" ครับ

เพราะ 1.สมาชิกเดิมอยู่ที่นั้นหมด 2. สมาชิกใหม่ที่นี้ก็คือสมาชิกเดิมที่เก่าหมด

3. บอร์ดนี้พึ่งตั้งได้ไม่นาน  ดังนั้น การกลับไปบอร์ดเดิมจึงส่งผลกระทบไม่มากนัก 4. เสียดายข้อมูลในนั้นครับ เพราะสมบูรณ์ครบถ้วนอยู่แล้ว ทั้งการซื้อขาย การรีวิว การโชว์ออฟต่างๆ

5. ทุกท่านคุ้นเคยกับบอร์ดเดิมอยู่แล้ว ว่าห้องไหนมีอะไรยังไง จะหาจะทำอะไรคล่องตัวอยู่แล้ว 6. ไม่ว่าจะบอร์ดเก่าหรือบอร์ดใหม่ก็ใช้โฮสอันเดียวกัน ตามที่ admin แจ้ง ซึ่งหมายความว่าถ้าจะล่มอีกก็ล่มด้วยกันหมดเลย

7. ถ้าใช้บอร์ดใหม่ บอร์ดเก่าก็ยังอยู่ ดังนั้น สมาชิกก็ต้องอาจต้องเปิดดูบอร์ดเก่าสำหรับข้อมูลเก่า และต้องติดตามบอร์ดใหม่ไปด้วยเพื่อคุยกันและติดตามอัพเดท 8. บอร์ดเก่าจะมีการระบุระดับสมาชิกแล้วว่าใครอยู่มานานไม่นาน ใครใหม่ไม่ใหม่ จะดีสำหรับสมาชิกเก่ามากกว่าเรื่องความอาวุโส แต่บอร์ดใหม่ทุกคนเป็น newbie กันหมด เหมือนเกิดใหม่

9. ถ้าใช้บอร์ดใหม่แล้ว อยากให้ข้อมูลของบอร์ดเก่าย้ายมาอยู่บอร์ดใหม่ก็จะรบกวน admin อีกเยอะเลย 10. ถ้าใช้บอร์ดใหม่ ปัญหาคือจะให้สถานะของบอร์ดเดิมอย่างไร จะให้เป็นพิพิธภัณฑ์ .... แล้วสมาชิกจะโต้ตอบคุยกันได้หรือไม่ ถ้าได้ ก็เท่ากับมี 2 บอร์ดคู่ขนานกัน ซึ่งหากไม่วางสถานะและแนวทางชัดเจนแล้ว อาจทำให้ผู้ใช้สับสนครับว่า จะอยู่ที่บ้านไหนดี ซึ่งน่าอยู่ทั้งสองบ้าน

เท่าที่ผมรู้สึกก็ประมาณนี้ครับ ... ส่วนบอร์ดใหม่ผมชอบตรงที่สีสันสดใส มีการแยกแยะห้อง แบ่งธีมต่างๆ ได้น่าสนมาก  และอีกอย่างบรรดา รีวิว หรือ โชว์ออฟ ในบอร์ดเดิมนั้น บางอันที่เก่าจะไม่มีรูปภาพแล้ว เพราะลิงค์ต่างๆขาดไป ดังนั้น หากใช้บอร์ดใหม่ก็จะได้เริ่มทุกอย่างหมดเลยซึ่งก็ดีเหมือนกัน

.. แต่อย่างไรก็ตาม ด้วยเหตุผลข้างต้น  ผมจึงต้องตัดใจบอร์ดใหม่และโหวตใช้บอร์ดเดิมครับ ... 

ป.ล. สุดท้ายผลโหวตเป็นอย่างไรก็ยอมรับครับ :)

ถาม admin ครับว่า ถ้าใช้บอร์ดเดิม แต่ปรับห้องต่างๆ ให้เป็นแบบแยกธีมแบบบอร์ดใหม่ แล้วจะจัดเรียงข้อมูลใหม่นี่จะทำได้หรือไม่ แล้วถ้าทำได้จะทำยากแค่ไหนครับ ...  เปรียบกับ อยู่บ้านเดิม แต่ทาสีใหม่ จัดห้อง จัดเฟอร์นิเจอร์ใหม่ครับ ...

ยาวไปหน่อยขออภัยครับ ... :-[

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 02:35:30 PM »
9. ถ้าใช้บอร์ดใหม่แล้ว อยากให้ข้อมูลของบอร์ดเก่าย้ายมาอยู่บอร์ดใหม่ก็จะรบกวน admin อีกเยอะเลย

ในทางเทคนิค ทำได้ครับ แต่ปัญหาคือตัวฐานข้อมูลเดิม กับ อันใหม่ผมไม่รู้ว่า ตารางข้างในมันเหมือนกันขนาดไหน ถ้าไม่เหมือนกันย้ายแล้วมีปัญหาแน่นอนครับ

ถาม admin ครับว่า ถ้าใช้บอร์ดเดิม แต่ปรับห้องต่างๆ ให้เป็นแบบแยกธีมแบบบอร์ดใหม่ แล้วจะจัดเรียงข้อมูลใหม่นี่จะทำได้หรือไม่ แล้วถ้าทำได้จะทำยากแค่ไหนครับ ...  เปรียบกับ อยู่บ้านเดิม แต่ทาสีใหม่ จัดห้อง จัดเฟอร์นิเจอร์ใหม่ครับ ...

ยาวไปหน่อยขออภัยครับ ... :-[

ทำได้ครับ เพิ่มบอร์ดย่อยแยกธีมทำไม่ยากเลย แต่ปัญหาคือของเดิมมันไปรวมอยู่ทึ่พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับเลโก้หมด ถ้าจะย้ายต้องค่อยๆ ย้ายทีละกระทู้ครับ คงทำหมดในเร็ววันไม่ได้ ต้องใช้เวลาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2015 / 02:38:05 PM โดย Bricker® »
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ BangGamo

• คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 02:40:00 PM »
ถ้าใช้แบบเก่าผมมองว่าไม่ต้องแยกหรอกพี่ เพราะก่อนหน้านั้น เราก็ใช้มาตั้งนานจนบอร์ดล่มไปเลยมาเปลี่ยนใหม่ เพราะถ้าบอร์ดไม่ล่ม ก็ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนอะไรอยู่แล้ว และต้องมานั่งแยกทีละกระทู้ ผมว่าเสียเวลาเกินไป

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 02:41:52 PM »
ถ้าใช้แบบเก่าผมมองว่าไม่ต้องแยกหรอกพี่ เพราะก่อนหน้านั้น เราก็ใช้มาตั้งนานจนบอร์ดล่มไปเลยมาเปลี่ยนใหม่ เพราะถ้าบอร์ดไม่ล่ม ก็ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนอะไรอยู่แล้ว และต้องมานั่งแยกทีละกระทู้ ผมว่าเสียเวลาเกินไป

เข้าใจแบงค์ครับ เพราะคนที่จะย้ายได้คือ moderator เท่านั้น ซึ่งก็มีอยู่แค่ 2-3 คน จะให้ย้ายหลายพันกระทู้คงไม่ไหวเหมือนกัน
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ lordtim007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 03:27:07 PM »
บอร์ดใหม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Khaofang

• Newbie
  • *
  • แค่คนหนึ่งที่อยากเล่นเลโก้กับเธอ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 04:11:53 PM »
ชอบบอร์ดใหม่อะ
แยกประเภทธีมออกชัดเจน เลย ค้นหาอะไรๆได้ง่ายขึ้น
Visit my blog

- Khaofang (KFC) -

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 05:02:52 PM »
ผลโหวตสูสีเลยนะเนี่ย  ::) ::)

ออฟไลน์ thaiyoohoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 05:15:06 PM »
ก็ต้องดูนะครับว่า บอร์ดเก่าล่มเพราะอะไร และโอกาสจะเกิดอีกมีหรือเปล่า

ออฟไลน์ Aj.Jae

• Global Moderator
  • Newbie
  • รักคนอ่าน ^^
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 05:17:01 PM »
งานเข้าแล้วไง
เพิ่งลบ folder ฝากรูปกับ photo bucket ไปเมื่อคืน
เพราะฉะนั้นกระทู้ที่ผมเคยแปะรูปไว้ในบอร์ดเก่า ก็จะกลับบ้านเก่าหมด :-X :-X :-X
งานเข้าเลยครับอาจารย์ อย่างนี้ต้องเอาออกมาถ่ายหมดใช่ไหมครับ :o

แหะๆ บางรูปบางอันมันไม่อยู่ให้ถ่ายแล้วอะครับ :-X
เศร้าสุดๆ ไม่น่ารีบลบเลย

ป.ล. คะแนนโหวตสูสีสุดๆ