โพลล์

จะกลับไปใช้บอร์ดเก่าหรือบอร์ดใหม่ หลังจากที่กู้ฐานข้อมูลเดิมได้ ?

กลับไปใช้บอร์ดเก่า
37 (41.1%)
เริ่มใช้บอร์ดใหม่
53 (58.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 90

ปิดการโหวต: 10 มกราคม 2015 / 12:00:51 AM

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป  (อ่าน 56269 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMAGIN

• VIP
  • Newbie
  • *
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 04:38:49 PM »
6 ปีแล้วเหรอเนี่ย!!!
ผ่านไปนานมาก แต่ทุกอย่างเหมือนกันเพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวาน
วันนี้เริ่มใหม่ ในบ้านหลังใหม่ แต่สมาชิกเดิม  :D

ขอให้พี่ปอนด์กู้ web เดิมกลับมาให้ได้ไวไวนะครับ  :P
ในนั้นมีข้อมูลเป็นประโยชน์อยู่อย่างมหาศาลจริงๆ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 06:41:14 PM »
Skyknight รายงานตัวครับ

ตอนสมัครนั่งคิด password หัวแตกเลย  :-\ ใส่เท่าไหร่ก็ไม่ได้สักที

ออฟไลน์ Aj.Jae

• Global Moderator
  • Newbie
  • รักคนอ่าน ^^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 06:50:15 PM »
ถือเป็นฤกษ์ดี ฉลองขึ้นบ้านใหม่ ศักราชใหม่ซะเลยครับ ;D
ขอบคุณคูณปอนด์กับแบงค์กาโม่ด้วยนะครับที่พยายามวิ่งเต้น
จนพวกเราได้มีบ้านหลังใหม่
ถือโอกาสจัดหมวกหมู่กระทู้ใหม่ซะเลย อินเตอร์เชียว อิอิ

ออฟไลน์ akumaTG

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 06:53:41 PM »
รายงานตัวครับผม.....

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 07:01:26 PM »
ขอบคุณพี่ปอนด์ที่ลงแรงกู้คืนwebboard แห่งนี้กลับมา
ให้มาเป็นที่สิงสถิตของพวกเราเหล่าคนรักLegoอีกครั้งหนึ่งครับ ;D
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ sakolalai

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 07:22:42 PM »
ปีใหม่ มีสิ่งใหม่ๆ สิ่งดีๆ และเวปดีๆ แบบ thaibrickclub ขอให้เวปมีสมาชิกมากกว่าเดิมอีกเยอะๆนะครับ  happy new year ครับ

ออฟไลน์ Ender Berry

• Newbie
  • *
    • ํYouTube channel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 07:35:34 PM »
 :) การกลับมาของ TBC
ร่วมสร้างตำนานต่อได้แล้ววันนี้

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 08:30:13 PM »
แหม วันนี้ทำงานก็คันไม้คันมือ เห็นบอร์ดคึกคักก็อยากเข้ามาดู แต่ไม่สะดวกได้แค่โฉบมาดูความเป็นไป

TBC Resurrection ต้องขอขอบคุณท่านแอดมิน Bricker ที่สละเวลาช่วงวันหยุดปีใหม่มาจัดการ แถมได้ถือฤกษ์ดีวันพระ วันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ มาเริ่มเปิดทอลองใช้บอร์ดใหม่เมื่อวาน  ก่อนที่อยู่ดีๆ สมาชิกมาจากไหนหลัง่ไหลกันมาท่วมท้นในวันนี้

หวังว่าหลังจากนี้บอร์ดจะคึกคักต่อเนื่องกันนะครับ

เนื้อหาสาระที่นี่มีครบถ้วน เราค่อยๆ สร้างกันขึ้นมาใหม่ได้  ในส่วนของกระทู้โชว์มั่ง รีวิวมั่ง ไร้สาระมั่งของผม ก็จะค่อยๆ ขุดเอามาทยอยลงใหม่เท่าที่จะทำได้นะครับ ส่วนเนื้อหาใหม่ของเลโก้ใหม่ ก็เชิญชวนเพื่อนๆ ช่วยกันสรรสร้างกันเลย

ออฟไลน์ shanao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 08:42:27 PM »
ยินดีด้วยครับที่บอร์ดกลับมาอีกครั้ง แต่ก็แอบเสียดายกระทู้ทรงคุณค่าหลายๆอันที่หายสาบสูญไปพร้อมกับบอร์ดเก่าด้วย

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 08:47:00 PM »
Skyknight รายงานตัวครับ

ตอนสมัครนั่งคิด password หัวแตกเลย  :-\ ใส่เท่าไหร่ก็ไม่ได้สักที
เหมือนกันเลยค่ะ 5555555
ใส่อยู่นานมากๆกว่าจะผ่าน
ใส่สั้นๆไม่ผ่านซะที เลยยาวขึ้นเรื่อยๆ
ตอนนี้กลายเป็น password ยาวยืด  จำไม่ได้ต้องจดเลย   :P

ออฟไลน์ ChatchaiAt2505

• Jr. Member
  • *
  • เด็กได้รับการแต่งแต้มจากผู้ใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 08:54:24 PM »
 :) สวัสดีปีใหม่ครับ
อ.ฉัตร์ชัยรายงานตัวครับ ดีใจที่กลับมาอบอุ่นที่บ้านหลังนี้และขอบคุณแอดมิน-ทีมงานทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2015 / 08:58:30 PM โดย ChatchaiAt2505 »

ออฟไลน์ forfin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 08:57:03 PM »
สวัสดีทุกท่านคะ   ;)

ออฟไลน์ thaiyoohoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 09:00:06 PM »
อยากได้เป็น Case Study ครับ
เกิดปัญหาจากอะไรครับ H/W ส่วนไหนพังครับ ระบบถึงล่มยาวนาน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2015 / 09:07:19 PM โดย thaiyoohoo »

ออฟไลน์ WolFAero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 09:21:29 PM »
รายงานตัวคร้าบ
คล้ายๆeurobrick แล้วนะเนี่ย :P

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 09:30:07 PM »
แอบเหงาหงอยมาตั้งนานแสนนาน  ???
เจไดชิ้ว มารายงานตัวครับ 555  ::)

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Administrator
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 / 10:08:45 PM »
ขอบคุณทุกๆ คนสำหรับกำลังใจครับ

อยากได้เป็น Case Study ครับ
เกิดปัญหาจากอะไรครับ H/W ส่วนไหนพังครับ ระบบถึงล่มยาวนาน

ผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไมอยู่โฮสถึงเดี้ยงได้นานขนาดนี้ เพราะผมอยู่โฮสนี้มานานถึง 6 ปีกว่าๆ แล้ว อยู่ๆ มันก็ดาวน์ไปหลายวัน

ช่วง 1-2 วันแรก ยังคิดว่าอาจจะไม่เป็นไรมาก เพราะก่อนหน้านี้เคยโฮสดาวน์ไปประมาณ 2 วัน  เลยไม่ได้ติดต่อทางโฮส แต่หลังจากวันที่ 4 ผมว่าเริ่มไม่ปกติ ผมเลยติดต่อโฮส ซึ่งจะติดต่อได้ก็ต้องรอตอนกลางคืน เพราะโฮสเดิมอยู่ต่างประเทศ จะเข้าโปรแกรม chat กับเจ้าหน้าที่ก็ต้องเป็นเวลาทำการของเค้า

ซึ่งครั้งแรกเค้าก็บอกว่าจะลองรีเซ็ทค่าให้ก่อน ให้รออีก 24 ชั่วโมงน่าจะกลับมาปกติ

หลังจากรอกมา 1 วัน มันก็ยังไม่กลับมา ก็ติดต่อไปอีกครั้ง เจ้าหน้าที่คนใหม่ก็บอกจะรีเซ็ทอีกครั้ง คราวนี้น่าจะได้แล้ว ให้รออีก 24 ชั่วโมง

ก็รออีก 24 ชั่วโมง แต่ก็ยังเหมือนเดิม

ก็ติดต่อไปอีก คราวนี้ผมโวยเลยว่าคุณบอกรีเซ็ทไป 2 รอบ แต่ทำไมยังไม่ได้ มันก็บอกให้รอแป๊บ แล้วมันหายไปเกือบ ครึ่งชั่วโมง กลับมามันบอกจะแจ้ง admin กำลังจะจัดการให้ หายไปอีกเกือบครึ่งชั่วโมง เว็บกลับมาใช้ได้

แต่ยังไม่จบ เว็บบอร์ดกลับใช้งานไม่ได้ มันก็บอกให้ผมเช็ท permission ฐานข้อมูลใหม่ น่าจะกลับมาภายใน 24 ชั่วโมง

ผมก็โอเค เพราะอย่างน้อยเว็บหลัก กลับมาใช้ได้ เหลือเว็บบอร์ดคิดว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

รอไปอีก 1-2 วัน เว็บบอร์ดก็ยังใช้ไม่ได้ เลยติดต่อไปอีก เพราะมันฟ้อง 500 Internal Server Error ก็ลองพยายามหาข้อมูลในเน็ทว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้าง ก็ลองทำตามทั้งหมดแล้ว แต่ก็ยังแก้ไม่ได้ก็เลยติดต่อกับโฮสอีก คราวนี้มันบอกเป็นความผิดพลาดที่สคริปบอร์ด ซึ่งมันไม่แก้ให้ ต้องหาวิธีแก้เอง ผมก็โอเค ไม่เป็นไร เดี๋ยวลองหาวิธีดูใหม่

แต่แล้วอีกสัก 1 วัน โฮส+เว็บล่มอีก ผมโมโหมาก ไม่ติดต่อแล้ว ผมย้ายโฮสเลย คืนก่อนปีใหม่วันเดียว โชคดีปีนี้ไม่ได้ไปเที่ยวไหน คิดว่าจะย้ายโฮสฉลองปีใหม่มันซะเลย

สรุปย้ายมาโฮสใหม่ เว็บกลับมาเหมือนเดิม แต่เว็บบอร์ดยังเอากลับมาไม่ได้เพราะลองอัพโหลดฐานข้อมูลแล้ว แต่ฐานข้อมูลมีขนาดใหญ่เกิน 50 MB มันไม่ยอม ก็เลยลองเทสเอา database ปีเก่าๆ ที่ขนาดเล็กกว่า 50 MB อัพขึ้นไป สรุปเว็บบอร์ดกลับมาได้ แต่อ่านไม่ได้เป็นภาษาต่างดาวหมด แถม user ไม่สามารถ log in ได้อีก

นึกในใจ ซวยแล้วตรู นี่หนีเสือปะจระเข้เปล่าวะเนี่ย

คราวนี้ลองใหม่ ลองลงสคริปบอร์ดใหม่หมดเลย ปรากฎว่าไม่มีปัญหา ก็เลยคุยกับแบงค์ว่าเอาไงดี จะรอหาทางกู้ข้อมูลเก่า ซึ่งจะใช้เวลาเท่าไหร่ไม่รู้ หรือจะใช้บอร์ดใหม่ไปก่อน ส่วนอันเก่ากู้ได้เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน สุดท้ายสรุปคือเริ่มใหม่หมดเลยอย่างที่เห็นนี้

ส่วนฐานข้อมูลเก่ายังอยู่ ก็ได้ติดต่อโฮสใหม่ให้เค้าดูให้หน่อย นี่หายไป 2 วันแล้ว มันยังไม่ติดต่อกลับมา แต่ก็ยังไม่เดือดร้อนมากนักเพราะยังไงก็มีเว็บบอร์ดใหม่ให้ใช้งานแล้ว

สุดท้ายขอบคุณที่อ่านจนจบ..........สวัสดีปีใหม่

ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

• Newbie
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 08:58:50 AM »
จะแจ้งให้สมาชิกทุกท่านทราบว่าบอร์ดเดิมกลับมาใช้ได้แล้วครับ

http://www.thaibrickclub.com/forum/index.php

ส่วนบอร์ดใหม่จะเป็น

http://www.thaibrickclub.com/board/index.php

ตอนนี้เหมือนมี 2 ทางเลือก ว่าจะกลับไปใช้บอร์ดเดิมหรือจะใช้บอร์ดใหม่กัน

ถ้าจะกลับไปที่เดิม ก็จะไปสร้างบอร์ดย่อยแบ่งเป็นธีม เหมือนบอร์ดใหม่ให้ ส่วนบอร์ดใหม่ก็จะยังคงไว้ เผื่อกรณีบอร์ดเดิมมีปัญหาจะได้มาใช้บอร์ดใหม่กันได้

แต่ถ้าจะเลือกใช้บอร์ดใหม่เลย บอร์ดเดิมผมจะเปลี่ยนให้เป็นอ่านได้อย่างเดียว จะเข้าไปโพสต์เพิ่มเติมอะไรไม่ได้อีก

คงต้องเลือกทางใดทางหนึ่ง เพราะถ้าจะให้ดูแลทั้งสองบอร์ดพร้อมกันคงไม่ไหว
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:00:56 AM »
 :o :o โอ้โห ขอขอบคุณพี่ bricker มากครับๆ
เดียวคงเอารีวิวที่ทำไว้มาวางไว้ที่นี้ด้วย  :D :D

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:01:41 AM »
จะแจ้งให้สมาชิกทุกท่านทราบว่าบอร์ดเดิมกลับมาใช้ได้แล้วครับ

http://www.thaibrickclub.com/forum/index.php

ส่วนบอร์ดใหม่จะเป็น

http://www.thaibrickclub.com/board/index.php

ตอนนี้เหมือนมี 2 ทางเลือก ว่าจะกลับไปใช้บอร์ดเดิมหรือจะใช้บอร์ดใหม่กัน

ถ้าจะกลับไปที่เดิม ก็จะไปสร้างบอร์ดย่อยแบ่งเป็นธีม เหมือนบอร์ดใหม่ให้ ส่วนบอร์ดใหม่ก็จะยังคงไว้ เผื่อกรณีบอร์ดเดิมมีปัญหาจะได้มาใช้บอร์ดใหม่กันได้

แต่ถ้าจะเลือกใช้บอร์ดใหม่เลย บอร์ดเดิมผมจะเปลี่ยนให้เป็นอ่านได้อย่างเดียว จะเข้าไปโพสต์เพิ่มเติมอะไรไม่ได้อีก

คงต้องเลือกทางใดทางหนึ่ง เพราะถ้าจะให้ดูแลทั้งสองบอร์ดพร้อมกันคงไม่ไหว

รบกวนหน่อยครับ
ในหัวข้อ review หน้าแรกจะทำเป็น สารบัญชุด set แล้วเปิดอิสระให้ คน review เข้าไปเติมชุดที่ review ได้ไหมครับ

ผมจะเอา พวก POTC , SW ไปลง แต่เสียดายหน้าแรกครับ ถ้า เป็นสารบัญให้กดเข้าไปดูจะง่ายต่อการชมครับ เดี๋ยว พอมีการตอบไปมา คงยาว ยืดหาลำบากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2015 / 09:04:06 AM โดย legoake »

• Newbie
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:05:17 AM »
ทำได้หมดครับพี่เอก แต่ติดปัญหาคือถ้าจะทำสองบอร์ดให้วิ่งคู่ขนานกัน สมาชิกอาจจะงง จะเข้าไปคุยบอร์ดไหนดี

ผมเลยจะเลือกแค่บอร์ดเดียว ส่วนอีกอันอาจจะสำรองไว้เฉยๆ แต่อาจจะปิดฟังก์ชั่นการโพสต์ไว้ก่อน เผื่อกรณีเกิดปํญหาบอร์ดล่มหลายๆ วันเหมือนที่ผ่านมาล่าสุด ก็จะได้มีช่องทางการติดต่อกันระหว่างสมาชิกได้

ตอนนี้ผมมองว่าถ้าจะย้ายกลับยังไม่ยากเพราะบอร์ดใหม่เพิ่งเปิดมาได้แค่ 1-2 วันเอง สมาชิกที่สมัครบอร์ดใหม่ยังแค่ร้อยกว่าคนและเกือบทั้งหมดเป็นสมาชิกเก่าทั้งนั้น

แต่บอร์ดเก่ามีสมาชิกหลายพันคนแล้ว จะให้ทุกคนกลับมาสมัครใหม่ ผมว่ายุ่งยากกว่ามาก