โพลล์

จะกลับไปใช้บอร์ดเก่าหรือบอร์ดใหม่ หลังจากที่กู้ฐานข้อมูลเดิมได้ ?

กลับไปใช้บอร์ดเก่า
37 (41.1%)
เริ่มใช้บอร์ดใหม่
53 (58.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 90

ปิดการโหวต: 10 มกราคม 2015 / 12:00:51 AM

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป  (อ่าน 56271 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiluxVigo™

• Full Member
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:24:00 PM »
บอร์ดใหม่สวยกว่า
แต่บอร์ดเก่า ก็เสียดายกระทู้อันทีค่ามหาศาล

เอาไงดีนะ แต่ดันโหวตไปแล้วเนี่ยสิ  :-[

ออฟไลน์ Bricker®

• X Th!nk+ X
  • Administrator
  • Newbie
    • ThaiBrickClub
Re: ขอเริ่มต้นบอร์ดใหม่อีกครั้ง หลักจาก 6 ปีผ่านไป
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:24:37 PM »
บอร์ดเดิม ความกว้างของรูปประมาณ 700 พิกเซล ถึงจะพอดี แต่บอร์ดใหม่ ความกว้างคงจะได้ประมาณ 600 พิกเซล ใครลงภาพความกว้างเกิน ก็ต้องเลื่อนไปเลื่อนมา นะครับ
บอร์ดใหม่ผมเอารูปจากบอร์ดเดิมมา กว้าง 700 px มาใช้ในบอร์ดใหม่เนื้อที่ของ page ยังเหลืออีกพอควรเลยครับ

ความกว้างของฟอรั่มคิดจาก เปอร์เซ็นต์ ความละเอียดหน้าจอคอม ที่คุณใช้ครับ อยู่ที่ 90%ไม่ได้กำหนดตายตัวว่ากี่ พิกเซล
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:29:23 PM »
ขอบคุณครับ ท่านแอดมิน อาจเป็นเพราะผมดูจากในมือถือเป็นส่วนใหญ่มาก ถ้าภาพใหญ่ต้องเลื่อนไปมา :)

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 09:30:56 PM »
รู้สมาชิกจะเทใจมาบอร์ดใหม่กันนะครับเนี้ย :-*

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 10:09:56 PM »
ผมว่า น่าจะจัดการโหวตกันที่ webboard เก่า มากกว่าที่จะโหวตกันที่นี่
เพราะสมาชิกเก่าหลายๆ ท่าน อาจจะไม่อยากสมัครสมาชิกใหม่มาเพื่อทำการโหวตเพียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ vyJo

• Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 10:22:56 PM »
ดูๆ แล้วคงได้ย้ายบ้านกันฉลองครบรอบ 6 ปี ก่อตั้งเว็บแน่ๆ

ตอนนี้ก็แพ็คกระเป๋า (แบ็คอัพ หรือ เซฟ ข้อมูลเก่าๆ) กันไปก่อน ยังพอมีเวลาอีก 9 วัน

แต่ที่เป็นห่วงก็ พี่อั๋น กับ พี่เสือ เพราะกระเป๋าน่าจะต้องหลายใบหน่อย อาจจะต้องเอาสิบล้อมาขน  :P

ของผมใส่ส่วนของโชว์ขำๆ ทั้งหลาย กับรีวิว ปกติมีเซฟใส่ txt file ไว้อยู่แล้วครับ แค่นั้นก็เก็บไว้หากินเอามาลงใหม่ไปได้พักใหญ่แล้วล่ะครับ อิอิ

แต่ว่าอื่นๆ นอกจากนั้นน่ะสิ นึกออกหลักๆ ก็กระทู้ในลายเซ็น บางอันไม่ได้เซฟ อาจต้องไปไล่เก็บ  แต่อื่นๆ นี่ ไม่รู้จะไปเริ่มเก็บอะไรยังไงเหมือนกันอ่ะ  :P โพสบ้าบอไรเยอะแยะเต็มไปหมด  :-[

ออฟไลน์ Aj.Jae

• Newbie
  • รักคนอ่าน ^^
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 10:47:33 PM »
ผมว่า น่าจะจัดการโหวตกันที่ webboard เก่า มากกว่าที่จะโหวตกันที่นี่
เพราะสมาชิกเก่าหลายๆ ท่าน อาจจะไม่อยากสมัครสมาชิกใหม่มาเพื่อทำการโหวตเพียงอย่างเดียว

น่าคิดครับ
แต่ที่เปิดให้โหวตไปแล้วในบอร์ดนี้ ซึ่งจะปิดโหวตพรุ่งนี้สายๆ จะทำยังไงดีครับ
ปวดหมองๆ  :-X

ป.ล. ตอนนี้หมอเอ่ยไปโพสแจ้งในบอร์ดเก่าแล้วอีกทาง เพื่อชวนให้มาโหวตครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:00:14 PM »

น่าคิดครับ
แต่ที่เปิดให้โหวตไปแล้วในบอร์ดนี้ ซึ่งจะปิดโหวตพรุ่งนี้สายๆ จะทำยังไงดีครับ

ป.ล. ตอนนี้หมอเอ่ยไปโพสแจ้งในบอร์ดเก่าแล้วอีกทาง เพื่อชวนให้มาโหวตครับ

เพื่อความเป็นธรรม ผมว่าน่าจะขยายวันโหวตออกไปอีกอย่างน้อย 1 วัน หรือจะมากกว่านั้นก็แล้วแต่เลย
ความล้มเหลวมีค่ามากกว่าความสำเร็จ

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:01:07 PM »

น่าคิดครับ

เห็นพี่แบงค์เสนอเลื่อนปิดโพลสำรวจเป็นวันที่ 15 มค. ครบรอบ 6 ปี TBC นะครับ อ.เจ  :)

ไม่คิดว่าจะผลิกมาได้ แต่ผมก็ดีใจกับบ้านใหม่มากกว่า >< แต่เวลาโหวตอีกเยอะ ก็ยังสรุปไม่ได้

เสนอ ปิดวันที่ 15 วันครบรอบ 6 ปี TBC ไปโพสที่ระลึกกับบ้านเก่าก่อนปิด ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2015 / 11:09:18 PM โดย January28 »

• Newbie
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:13:22 PM »
จริงๆ วันที่ 15 ที่บอก คือวันที่ผมจะเข้าไปปิดการใช้งานบอร์เดิม ให้เป็นอ่านได้อย่างเดียว

ผมขอกำหนดใหม่ให้ปิดโหวตถึงวันที่ 10 มกราคม 2558 นี้ละกันครับ

หมายเหตุ ตอนนี้ผมเข้าไปใส่หัวข้อข่าวในหน้าแรกของบอร์ดเดิม ให้สมาชิกที่เข้ามาได้เห็นว่าจะมีการโหวตในหน้าแรกแล้ว คิดว่าสมาชิกบางท่านที่ไม่ทราบเรื่องมาก่อน น่าจะได้เห็นแล้ว

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:16:43 PM »

เห็นพี่แบงค์เสนอเลื่อนปิดโพลสำรวจเป็นวันที่ 15 มค. ครบรอบ 6 ปี TBC นะครับ อ.เจ  :)

ไม่คิดว่าจะผลิกมาได้ แต่ผมก็ดีใจกับบ้านใหม่มากกว่า >< แต่เวลาโหวตอีกเยอะ ก็ยังสรุปไม่ได้

เสนอ ปิดวันที่ 15 วันครบรอบ 6 ปี TBC ไปโพสที่ระลึกกับบ้านเก่าก่อนปิด ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :P

แบงค์หมายถึง ถ้าผลโหวตให้มาอยู่บอร์ดใหม่ จะปิดบอร์ดเดิมวันที่ 15 ครับ
ได้มีเวลาย้ายข้อมูลของแต่ล่ะคน

ส่วนเรื่องการปิดโหวต อาจเลื่อนได้แต่ไม่ควรนานเกิน 2-3 วันครับ
ไม่งั้นคนจะสับสนว่าใช้บอร์ดใหม่รึเก่าดี
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ January28

• *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 06 มกราคม 2015 / 11:24:27 PM »

แบงค์หมายถึง ถ้าผลโหวตให้มาอยู่บอร์ดใหม่ จะปิดบอร์ดเดิมวันที่ 15 ครับ
ได้มีเวลาย้ายข้อมูลของแต่ล่ะคน

ส่วนเรื่องการปิดโหวต อาจเลื่อนได้แต่ไม่ควรนานเกิน 2-3 วันครับ
ไม่งั้นคนจะสับสนว่าใช้บอร์ดใหม่รึเก่าดี

:-[ :-[ :-[ ขออภัยด้วยครับ ผมเข้าใจผิด คิดว่าหมายถึงปิดโหวตวันที่ 15  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ bonpain223

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 12:23:14 AM »
มีความเห็นแค่ในประเด็นที่ว่า เราไม่ได้ใช้ Facebook Thai Brick Club อย่างเต็มประสิทธิภาพของมันเท่าไหร่นะครับ ทั้งที่มองในแง่การ feed ข่าว Up ข้อมูลมีความรวดเร็วกว่ามาก และก็มีความเสถียรมากอยู่ด้วยเหมือนกันนะ เพียงแต่ถ้าขายของอาจจะลำบากหน่อย

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 06:00:35 AM »
ท่าทางจะได้อยู่บ้านหลังใหม่
ใจจริงก็เสียดายบอร์ดเก่าเหมือนกันค่ะ  ::) .....แต่ต้องว่ากันตามผลโหวต  ;)

ยังไม่ได้ก๊อปย้ายกระทู้ตัวเองเลย Wifi ที่บ้านเสีย หวังว่าวันนี้จะซ่อมเสร็จ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 06:42:20 AM »
บอร์ดใหม่ผมเอารูปจากบอร์ดเดิมมา กว้าง 700 px มาใช้ในบอร์ดใหม่เนื้อที่ของ page ยังเหลืออีกพอควรเลยครับ
ผมพอเข้าใจแล้วครับ ขนาดจะมีปัญหาตอนเล่นพวก Tablet อย่างผมใช้ ipad
มันจะเต็มหน้าจอโดย 600 pixel ครับ ถ้ามากกว่านั้นจะต้องเลื่อน ต่างกับหน้าจอคอม กว้างใหญ่ไพศาล  :P

ขอบคุณทุกๆท่านที่ทำให้ผมกระจ่างใส เหมือนใช้สมูทอี นะครับ  :P

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 08:10:34 AM »
รูปที่ลงreview ของผมมองไม่เห็นเลยแปลกมาก  :-[
พึ่งเห็นว่า มีการอ้างถึง ได้โดนเลื่อนไปกดด้านล่างได้เลย

• Newbie
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 08:58:04 AM »
มีความเห็นแค่ในประเด็นที่ว่า เราไม่ได้ใช้ Facebook Thai Brick Club อย่างเต็มประสิทธิภาพของมันเท่าไหร่นะครับ ทั้งที่มองในแง่การ feed ข่าว Up ข้อมูลมีความรวดเร็วกว่ามาก และก็มีความเสถียรมากอยู่ด้วยเหมือนกันนะ เพียงแต่ถ้าขายของอาจจะลำบากหน่อย

เห็นด้วยครับ คงต้องให้สมาชิกติดตามข่าวสารต่างๆ ทาง facebook ด้วยอีกทาง เผื่อเว็บล่ม จะได้มีอีก 1 ช่องทางในการติดต่อระหว่างสมาชิกได้

ออฟไลน์ BangGamo

• คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 09:07:20 AM »

เห็นด้วยครับ คงต้องให้สมาชิกติดตามข่าวสารต่างๆ ทาง facebook ด้วยอีกทาง เผื่อเว็บล่ม จะได้มีอีก 1 ช่องทางในการติดต่อระหว่างสมาชิกได้

พูดถึงจริงๆแล้ว Facebook เป็น app ที่ใกล้ตัวที่สุดนั้นหละครับ เพราะต้องยอมรับเลยว่าเดี๋ยวนี้ใครๆเปิดเว็บก็จะเข้า Facebook ไปด้วยเป็นลำดับแรก ดังนั้นมีอะไรอัพเดท ก็จะเห็นที่นั้นเป็นที่แรก แต่ที่จริงแล้ว Facebook ผมไว้อัพข่าวมากกว่า แต่ว่าอัพที่นั้นแล้วก็จะมาลงที่บอร์ดด้วย เพราะบางทีได้ฝากรูปไว้ที่นั้นและดึงมาที่บอร์ดไม่ต้องอัพภาพขึ้น Host  :P แต่ถ้าพูดถึงความสำคัญแล้ว ที่บอร์ดนี้ยังคงเป็นที่ 1 และ Facebook เป็นที่ 2 ครับ  8) เผื่อมีอะไรฉุกเฉิน ก็จะแจ้งผ่านทาง Facebook

ออฟไลน์ mason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 03:05:52 PM »
ถ้าในกรณีใช้บอร์ดใหม่ สำหรับบอร์ดเก่าก็ยังสามารถเข้าไปดูกระทู้ได้เหมือนเดิม แต่ล็อคอินไม่ได้แล้วใช่รึเปล่าครับ

• Newbie
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 07 มกราคม 2015 / 03:08:25 PM »
ถ้าในกรณีใช้บอร์ดใหม่ สำหรับบอร์ดเก่าก็ยังสามารถเข้าไปดูกระทู้ได้เหมือนเดิม แต่ล็อคอินไม่ได้แล้วใช่รึเปล่าครับ

Log in น่าจะยังได้อยู่ ผมจะเข้าไปจำกัดการอนุญาตให้สมาชิกอ่านได้อย่างเดียว แต่จะโพสต์อะไรเพิ่มไม่ได้ครับ

ดังนั้นถึงจะ Log in เข้าไปได้ ก็ทำได้แค่อ่านอย่างเดียว สรุป ไม่ต่างกัน