ผู้เขียน หัวข้อ: Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์ ยี่ห้อ คาซิ  (อ่าน 5403 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikolaus

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
      ก่อนอื่นต้องขอเล่าก่อนว่า ผมเองไม่คิดว่าจะได้กลับมานั่งต่อเลโก้หรือตัวต่อใดๆเลย สมัยเด็กเคยต่อพวกเซตเรือโจรสลัดกับคนป่าแล้วก็ยกให้น้องสาวไป
แต่ไม่นานมานี้เดินไปเจอตัวต่อจีนทำเป็นรูปรถถังเยอรมันสมัยสงครามโลก จริงๆเมื่อก่อนก็เคยเห็นจีนทำตัวต่อทหารออกมาพักนึงแล้วแต่ก็รู้สึกเฉยๆ
จนเมื่อทำเป็นรถถังเยอรมันนี่ล่ะ เลยทำให้สะดุดตาสะดุดใจด้วยชักอยากลอง กลับมาบ้านนั่งเปิดเว็บดูน่าจะพอได้ เลยซื้อมาสองกล่องแบบแพนเซอร์สี่สีเทากับ
ไทเกอร์วันสีเหลืองทราย เท่าที่ดูขนาดจากในเว็บเบื้องต้นก็รู้ละว่ามันไม่ค่อยอินสเกล แพนเซอร์คันใหญ่กว่าไทเกอร์มาก เลยลองต่อแพนเซอร์จนเสร็จตาม
ด้วยการลองต่อไทเกอร์วัน แต่พอต่อได้แค่แชสซีแล้วเอามาเทียบกัน ยิ่งเห็นชัดว่ามันเล็กกว่ามากจนยากจะยอมรับ ผมตัดสินใจเลยสั่งไทเกอร์วันมาอีกกล่อง
เพื่อนำสองกล่องมาโมดิฟาย ยำใส่กันให้กลายเป็นคันเดียว ขยายขนาดแชสซีทั้งด้านกว้างและด้านยาวให้สมจริงมากขึ้น ขยายขนาดป้อมปืนและดัดแปลง
การประกอบใหม่ โดยใช้่การอ้างอิงจากใบประกอบเดิมบางส่วน ผลเลยออกมาอย่างที่เห็นครับ ผมขยายช่องคิวโพล่าร์สำหรับ ผบ.รถให้ใหญ่พอที่จะใส่ตัว
ฟิกเกอร์ลงไป ทำฝาปิดเปิดและขยายขนาดช่องพลปืนให้ใหญ่ขึ้นอีกเล็กน้อย เพิ่มความสูงของป้อมปืนและตัวรถจนขนาดใกล้เคียงแพนเซอร์ และปรับรายละเอียด
บางส่วน ส่วนตัวผมถือว่าดูดีกว่าเดิม ขนาดใหญ่ขึ้นทำให้เพิ่มดีเทลได้ละเอียดกว่าเดิม แลกมากับการต้องเพิ่มล้อกดสายพานอีกสองล้อ แต่ได้ชิ้นส่วนเหลือไว้ต่อ
อย่างอื่นได้อีกในภายหลัง

(หากตั้งหัวข้อผิดห้องรบกวนย้ายให้ผมด้วยนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2015 / 12:07:18 AM โดย Nikolaus »

• Newbie
  • *
  • บางครั้งคนเราก็อยากทำตามใจตามจินตนาการบ้าง
Re: Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2015 / 11:58:17 PM »
เพิ่มล้อกดสายพานอีกสองล้อ ต่อความยาวสายพานเพิ่ม

ผบ.รถถัง แก้ขัด ออกแนวแบบของเยอรมันสมัยสงครามโลก
ลองใส่ฟิกเกอร์ ผบ.รถชั่วคราว ใช้แทนที่ของแถมมากับเซต กำลังรอสั่งฟิกเกอร์สมจริงจากนอกมาแทนครับ

ออฟไลน์ goong

• Full Member
  • Love LEGO so much.
Re: Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:04:55 AM »
งามครับ เห็นแล้วอยากได้บ้าง  :) :) :)

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
Re: Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์ ยี่ห้อ คาซิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:08:41 AM »
ว้าว สวยจังเลยครับ :D
Bronies Forever!!!

ออฟไลน์ Touching

• Sr. Member
  • May The Dark Side Be With You
Re: Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์ ยี่ห้อ คาซิ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:20:02 AM »
สุดยอดเลยครับ ;D
ถ้ามีลายนี้สวยเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:22:25 AM »
ขอบคุณที่ชมครับ รูปนี้ลองเทียบขนาดกับแพนเซอร์เดิม

ส่วนตัวผมว่าน่าจะดูใกล้เคียงมากขึ้น ตอนแรกๆอยากให้ใหญ่กว่านี้แต่กลัวชักจะล้อมากไป จริงๆแค่นี้ผมก็ว่ามากไม่อยากเพิ่มล้อด้วยซ้ำ แต่ถ้าไม่เพิ่มมันก็จะมีช่องห่างเยอะไม่สวยอีก

ส่วนนี่แพนเซอร์สี่ มีปรับรายละเอียดเล็กน้อยให้ช่องคิวโพล่าร์บนหลังคารถสามารถเอาฟิกเกอร์ ผบ รถใส่ลงไปได้ และลดความยาวลำกล้องปืนลงนิดหน่อยเพื่อความสมจริงมากขึ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:42:24 AM »
หลังต่อเสร็จชิ้นส่วนเหลือกะเอาทำเป็นแนวนี้ครับ

แต่เจอปัญหาชิ้นส่วนไม่พอ ไม่เอื้ออำนวย เลยหดจากรถหุ้มเกราะ กลายเป็นรถบรรทุกกึ่งสายพานแทน เลยมีสภาพอย่างที่เห็นครับ

แต่ผมเองดูชิ้นงานแล้วยังไม่ค่อยพอใจ กำลังคิดๆอยู่ว่าอาจจะต้องสอยรถถังสีเหลืองทรายมาอีกกล่อง เพื่อเอามายำทำรถหุ้มเกราะแบบในรูปตัวอย่างครับ คิดว่าน่าจะสวยกว่า

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 01:21:17 AM »
อิอิ ชอบครับ กับกระทู้แบบนี้  :-*
ยำ ๆ MOC ๆ ออกมาแล้วดูดีเลยนะครับเนี่ย + รถบรรทุกกึ่งสายพานนี่แจ่มไปเลยครับ

เป็นความฝันของผมเหมือนกันเลยครับ ที่จะมีกองกำลังยานเกราะน้อย ๆ แต่ติดที่ว่าไม่ค่อยมีเวลา ไม่ค่อยมีไฟ และที่สำคัญไม่ค่อยมีตังค์   :-[
เคยคิดว่าจะ MOC Tiger สักคัน แต่คิดว่าคงจะหาทรัพยากรไม่ได้ จนป่านนี้ยังไม่กล้าดู Fury เลยครับ กลัวใจตัวเอง  ;D

งามครับ เห็นแล้วอยากได้บ้าง  :) :) :)
เมื่อไร ผมจะได้เห็นกองพล Panzer ของพี่กุ้งมั่งอ่ะครับ   :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 01:34:44 AM »
อิอิ ชอบครับ กับกระทู้แบบนี้  :-*
ยำ ๆ MOC ๆ ออกมาแล้วดูดีเลยนะครับเนี่ย + รถบรรทุกกึ่งสายพานนี่แจ่มไปเลยครับ

เป็นความฝันของผมเหมือนกันเลยครับ ที่จะมีกองกำลังยานเกราะน้อย ๆ แต่ติดที่ว่าไม่ค่อยมีเวลา ไม่ค่อยมีไฟ และที่สำคัญไม่ค่อยมีตังค์   :-[
เคยคิดว่าจะ MOC Tiger สักคัน แต่คิดว่าคงจะหาทรัพยากรไม่ได้ จนป่านนี้ยังไม่กล้าดู Fury เลยครับ กลัวใจตัวเอง  ;D

จัดของ Kazi ซักสองกล่องมายำเลยครับ ได้ไทเกอร์คันโตแน่นอนครับ  แต่ตอนทำนี่ก็มึน+มั่วเอาเหมือนกันครับ นึกอยู่ตลอดว่าชิ้นส่วนจะพอไหมเนี่ย
ผมกะว่าจะจัดหาหน่วยแพนเซอร์ซักหน่อย ว่าจะสอยอีกสองตัวของ Kazi มาด้วย Pz38Tคันโต กับ Panzer 2
ตอนนี้ก็จัดหาฟิกเกอร์แบบปริ้นลงบนพลาสติกมาแล้วครับ แต่ราคาแอบแพงเอาเรื่อง ฟิกเกอร์ 7-8ตัว แพงกว่ารถถังสองคันรวมกันเสียอีก
เห็นมีฟิกเกอร์ท่านผู้นำ กับสมุนคู่ใจด้วย รวมๆแล้ว 5ตัว ร่วมสองพันกว่าบาท เอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 07:24:24 AM »
ว้าว  :-*
สวยมากๆเลยครับ ถ้าใจไม่รักนี่ทำไม่ได้นะเนี่ย  ;)
ขอบคุณที่ สร้างรถถังคันโตๆให้ดูนะครับ

ปล. Tigger ต้องสีส้มนะครับ อิอิ  :P

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 07:58:45 AM »
 :o :o :o ยกนิ้วให้เลยครับ!!!! สุดยอดจริงๆ ท่านผู้นำทิคโปรดรับเข้ากองทัพส้มด่วน!!!! อิ_อิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 09:26:19 AM »
ขอบคุณครับ  :) กำลังขยับขยายทีละนิดครับ หายากตรงฟิกเกอร์สวยๆนี่ล่ะผมว่า

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 12:07:48 PM »
MOC ได้สุยยอดมากเลยครับ :D สักพักคงมีกองทัพมาวิ่งเล่นใน tbc  8)
Bronies Forever!!!

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 08:18:01 PM »

เมื่อไร ผมจะได้เห็นกองพล Panzer ของพี่กุ้งมั่งอ่ะครับ   :D
ไม่อยากสารภาพเลยครับว่า ยังไม่ได้ลงมือสั่งพาร์ทจริงๆ จังๆเลย
กำลังลังเลว่า เอา kazi มาดัดแปลงแบบคุณ Nikolaus ก็ดีนะ
อยากเห็นกองทัพรถถังของพี่เสืออีกครับ เมื่อไหร่จะเอามาอวดอีก  :) :) :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 10:56:22 PM »
   เอามาดัดแปลงราวๆ 2 กล่อง ได้ไทเกอร์คันโต 1คันครับ ตกคันละพันกว่าบาทแถมได้พาร์ทเหลืออีก ผมว่าถูกกว่าของ Cobi เคยเล็งๆไว้แต่ Cobi ราคาแพงกว่า Kazi แต่ดีเทลน้อยกว่า ผมชอบตีนตะขาบของ Kazi เสียอย่างเดียวมันดันใช้ไซส์เดียวกันไปหมด จริงๆตีนตะขาบไทเกอร์กว้างกว่าแพนเซอร์พอสมควร แต่ดันใช้ไซส์เท่ากัน ทำให้แพนเซอร์คันใหญ่เกินไปหน่อย

แต่ตอนนี้เริ่มมองหาฟิกเกอร์พลประจำรถครับ รถคันนึงราวๆสามสี่คนถึงจะสมจริง แถมไอ่แบบที่ชอบต้องสั่งนอกเอาเลยทีเดียว ว่าจะซื้อแต่ส่วนอกมายำๆกันครับ

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 เมษายน 2015 / 11:01:19 PM »
ชอบครับ ขนาดผมไม่ได้คลั่งไคล้ ยังซื้อมา4คัน เห็นว่าถูกดี
ถ้าใช้legoจริง งบคงไปไกลโข แต่ติดที่ดูวิธีต่อกับpartสีเหมือนๆกัน
บอกเลยว่ามึนไปเลย ปัจจุบันยังเหลืออีก2คันที่ยังไม่ได้ต่อ กลัวไปเลย
มันยากจริง รู้สึกว่าเลยความสนุกไปเป็นเครียดนิดๆ ไว้ว่างๆจริงๆค่อยต่อใหม่
แต่นี่เล่นดัดแปลงยำ2เป็น1 bigเบิ้ม  ขอคาราวะเลย :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 เมษายน 2015 / 02:03:35 AM »
ชอบครับ ขนาดผมไม่ได้คลั่งไคล้ ยังซื้อมา4คัน เห็นว่าถูกดี
ถ้าใช้legoจริง งบคงไปไกลโข แต่ติดที่ดูวิธีต่อกับpartสีเหมือนๆกัน
บอกเลยว่ามึนไปเลย ปัจจุบันยังเหลืออีก2คันที่ยังไม่ได้ต่อ กลัวไปเลย
มันยากจริง รู้สึกว่าเลยความสนุกไปเป็นเครียดนิดๆ ไว้ว่างๆจริงๆค่อยต่อใหม่
แต่นี่เล่นดัดแปลงยำ2เป็น1 bigเบิ้ม  ขอคาราวะเลย :D

โห สี่คันเลยหรือครับ เอามาจอดเรียงๆคงเท่ห์น่าดู ว่าแต่ตอนต่อผมก็มึนๆครับ ชิ้นส่วนสีเทากับสีดำในใบประกอบดูยากมาก
แยกแยะลำบากเวลาหาชิ้นส่วนก็หายาก ขนาดผมใส่ถาดกว้างๆยังตาลาย แถมที่แย่กว่านั้นเปิดกล่องมาชิ้นส่วนไม่ครบครับ
กว่าจะรู้ก็ตอนต่อไปแล้วเจอว่า มันขาดหายไปหลายตัว จนพี่คนขายเค้าส่งพัสดุมาให้ใหม่เลยสำหรับถุงที่หาย 1 ถุง
จริงๆใบประกอบน่าจะมีบอกว่าชิ้นส่วนไหน อยู่ถุงอะไร หมายเลขอะไร จะต่อง่ายขึ้นมาก  :o :o :o

ออฟไลน์ Jeremy.B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 เมษายน 2015 / 11:49:21 AM »
เริ่มอยากได้มั่งละสิ  :-\

ขอทราบราคาหน่อยได้ไหมคับ ประมานเท่าไร จะได้ไม่โดนหลอก ฮ่าๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 เมษายน 2015 / 02:17:03 PM »
เริ่มอยากได้มั่งละสิ  :-\

ขอทราบราคาหน่อยได้ไหมคับ ประมานเท่าไร จะได้ไม่โดนหลอก ฮ่าๆๆ

ผมซื้อผ่านเว็บ รถถังคันไทเกอร์สีเหลืองทราย ราคาคันละ 850 บาทครับ สีเทาแพนเซอร์คันละ 1100 บาทครับ