ผู้เขียน หัวข้อ: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)  (อ่าน 29309 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake1

• Jr. Member
  • **
Re: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2015 / 10:52:07 AM »
เทคนิกยอดมากๆเลยครับ
รอติดตามจนแข่งจบนะครับ  :D
นี้ก็เทคนิคการต่อโหดมากครับ  ::)
ขอบคุณครับ  :)

ตอนนี้ได้ 7 คะแนนอยู่ที่ 2 ร่วมครับ (7 - Nachapon S.)
* = has submitted a build ได้คะแนนล่วงหน้าจากการร่วมเสนอโจทย์แข่ง

REC IV: Scoreboard

คะแนน - ชื่อ
8 - Tobigo*
8 - Sheo.*
8 - Jerac*
8 - Halhi141*

7 - O0ger*
7 - Steve The Squid*
7 - robbadopdop*
7 - Legohaulic*
7 - Ashton6460*
7 - Classicsmiley*
7 - Nachapon S.

6.5 - Bill Ward's Brickpile*

REC Week 2 Follow-Up by eldeeem, on Flickr

REC Week 3 by eldeeem, on Flickr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2015 / 11:06:17 AM โดย ake1 »

ออฟไลน์ Modsystem

• Verified Member
  • Full Member
  • *
Re: ลงแข่ง Reverse Engineering Contest (REC IV)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 เมษายน 2015 / 02:30:10 PM »
กระทู้ฝึกลมปราณจริงๆ (ระหว่าง อาจารย์_ake1 กับศิษย์_legoake)
ส่วนผม ทั้งๆที่ดูภาพเฉลยของweek1เลย แต่ดูเท่าไหร่ก็ไม่get!(ดูมาหลายวันแล้ว)
วันนี้เพิ่งดูออก ต้องคิดตาม ตามไปในความคิด โอ้ว...เพลินดีแท้
คือดูไป หาอะไรมากินเพลินๆ ค่อยๆคิดตามไป ไม่ไหวก็หยุด ช้าๆ ไม่ต้องรีบ
ต้องหาpartมาต่อตามแล้ว  :D 
ชอบภาพเฉลยมาก แค่ดูก็เพลินดีแท้

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2015 / 03:20:19 PM »
เพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ น่าติดตามมากเลยค่ะ
ชอบมากเลย ;D

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 เมษายน 2015 / 08:22:13 PM »
อันนี้พอจะดูออกบ้างครับ2ชิ้นนี้ แต่ที่อันก่อนๆ คิดหัวแตกก็ไม่ออก  :-\

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 เมษายน 2015 / 10:16:23 PM »
สุดยอดครับ
ยกนิ้วให้ทั้ง 2 เอกเลยครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 เมษายน 2015 / 10:28:00 AM »
REC Week 2 Follow-Up by eldeeem, on Flickr
REC Week 1 Follow-Up by eldeeem, on Flickr
สังเกตุความแตกต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2015 / 12:39:01 PM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 เมษายน 2015 / 06:10:47 PM »
อันนี้พอจะดูออกบ้างครับ2ชิ้นนี้ แต่ที่อันก่อนๆ คิดหัวแตกก็ไม่ออก  :-\
กระทู้ฝึกลมปราณจริงๆ (ระหว่าง อาจารย์_ake1 กับศิษย์_legoake)
ส่วนผม ทั้งๆที่ดูภาพเฉลยของweek1เลย แต่ดูเท่าไหร่ก็ไม่get!(ดูมาหลายวันแล้ว)
วันนี้เพิ่งดูออก ต้องคิดตาม ตามไปในความคิด โอ้ว...เพลินดีแท้
คือดูไป หาอะไรมากินเพลินๆ ค่อยๆคิดตามไป ไม่ไหวก็หยุด ช้าๆ ไม่ต้องรีบ
ต้องหาpartมาต่อตามแล้ว  :D 
ชอบภาพเฉลยมาก แค่ดูก็เพลินดีแท้
ต่อเลยครับ พอผมลองต่อในคอมเสร็จ ก็ต้องใช้บริคจริงต่อทดสอบทุกอัน

เพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ น่าติดตามมากเลยค่ะ
ชอบมากเลย ;D
ทุกสัปดาห์จะมีสองโจทย์ครับ ผมก็เพิ่งรู้ว่ามีการแข่งแบบนี้ ครั้งนี้เป็นปีที่4 วันจันทร์น่าจะมีโจทย์ใหม่ 2 เฉลย 1

ที่ผ่านมาสีเขียวง่ายสุดครับ ส่วนสีแดงมีเงื่อนไขว่าจานห้ามหลวมจนหมุนได้อิสระ
• The dishes MUST NOT be able to rotate! Put another way, If the friction between the edge of the dish and the red slopes is the only thing keeping it from spinning, you're doing it wrong.

สุดยอดครับ
ยกนิ้วให้ทั้ง 2 เอกเลยครับ  :) :) :)
ขอบคุณครับคุณกุ้ง

เยี่ยมครับ วันจันทร์จะได้ดูวิธีต่อชิ้นนี้ของทุกคน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 เมษายน 2015 / 07:57:03 PM »
ถ้าผมติด project นี้จะมาปรึกษานะครับ  :-[

น่าสนใจตรงปีก กลมๆ ครับ มันกลับหัวกันด้วย  :o
http://thaibrickclub.com/board/index.php/topic,31.msg8959.html#msg8959

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 เมษายน 2015 / 10:51:04 PM »
แกะได้แล้วครับ  :D
SW3 by Nachapon S., on Flickr

แกะได้แบบนี้แต่ยังไม่เหมือนครับ  มีรูปแค่มุมเดียวหรือครับ
ยังดูไม่ออกว่ากล้องสองตาใต้ปีกติดกับอะไร ดูแล้วคล้ายๆ 6590 bush for cross axle แต่มันติดกับกล้องไม่ได้
SW1 by Nachapon S., on Flickr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2015 / 11:20:57 AM โดย ake1 »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 เมษายน 2015 / 11:50:00 PM »
 :o :o :o  ส ส ส สุดยอดเลย เร็วมาก ผมยังไม่ได้คิดเลย  :-[

รับรอง ไม่ --> The dishes MUST NOT be able to rotate! Put another way, If the friction between the edge of the dish and the red slopes is the only thing keeping it from spinning, you're doing it wrong.

ส่วนรูปยาน
หลายๆมุม ตาม หน้านี้ครับ --> http://thaibrickclub.com/board/index.php/topic,31.msg8959.html#msg8959
แต่อย่าเพิ่งเฉลยนะครับผมยังไม่ได้คิดเลย  :-[

ราตรีสวัสดิ์ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2015 / 08:50:03 AM โดย legoake »

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 เมษายน 2015 / 08:57:38 AM »
อรุณสวัสดิ์ครับ ตื่นมา คุณ ake1 แกะปีกยานแบบที่สองเสร็จพอดี ผมว่าแบบที่สองกลมๆข้างล่างน่าจะแข็งแรงกว่าแบบที่หนึ่ง เพราะแบบที่หนึ่งมันยึดด้านเดียวและปุ่มเดียวแถมโดนถ่วงน้ำหนักลงมาอีก

หลังจากต่อรูปสุดท้ายกลมๆแดงๆไป บวกกับอีกหลายๆ puzzle ทำให้ผมทึ่งกับความ เนียบและเป๊ะ ของคนที่คิดค้นของเล่นชิ้นนี้มากครับ ให้เครดิต LEGO ไปเลย
อยากเห็นเฉลยตัวนี้มาก ไม่คิดว่า xxxx จะเข้าไปในนั้นได้  :o  เหมือนมันถูกคำนวนและวางให้เป๊ะ

ตอนแรกๆผมหลงกับ Slope แดงมากๆเลยพอเรียงกันไหงใหญ่กว่าตัว Dish ล่ะเนี่ย
แถมยังหลงกับการต่อแบบงูกินหางกับ part  Plate 2X2X2/3 W. 2. Hor. Kno ซะอีก  :-[

รบกวนสอบถามวิธีการต่อชิ้นส่วนที่ Flex ได้ครับว่าทำให้ต่อได้สองปลาย ได้ต้องทำอย่างไรครับ
หรือมันมีปัจจัยอะไรที่มาขวางการต่อสองปลายครับ

ตามรูปนี้สายข้างหลังต้องต่อที่ข้อศอกหุ่นยนต์ทั้งสองข้าง แต่ผมแหย่เท่าไหร่ก้อไม่เข้า  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2015 / 09:13:17 AM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 เมษายน 2015 / 11:33:49 AM »
อรุณสวัสดิ์ครับ ตื่นมา คุณ ake1 แกะปีกยานแบบที่สองเสร็จพอดี ผมว่าแบบที่สองกลมๆข้างล่างน่าจะแข็งแรงกว่าแบบที่หนึ่ง เพราะแบบที่หนึ่งมันยึดด้านเดียวและปุ่มเดียวแถมโดนถ่วงน้ำหนักลงมาอีก
หลังจากต่อรูปสุดท้ายกลมๆแดงๆไป บวกกับอีกหลายๆ puzzle ทำให้ผมทึ่งกับความ เนียบและเป๊ะ ของคนที่คิดค้นของเล่นชิ้นนี้มากครับ ให้เครดิต LEGO ไปเลย
อยากเห็นเฉลยตัวนี้มาก ไม่คิดว่า xxxx จะเข้าไปในนั้นได้  :o  เหมือนมันถูกคำนวนและวางให้เป๊ะ
ตอนแรกๆผมหลงกับ Slope แดงมากๆเลยพอเรียงกันไหงใหญ่กว่าตัว Dish ล่ะเนี่ย
แถมยังหลงกับการต่อแบบงูกินหางกับ part  Plate 2X2X2/3 W. 2. Hor. Kno ซะอีก  :-[
รบกวนสอบถามวิธีการต่อชิ้นส่วนที่ Flex ได้ครับว่าทำให้ต่อได้สองปลาย ได้ต้องทำอย่างไรครับ
หรือมันมีปัจจัยอะไรที่มาขวางการต่อสองปลายครับ
ตามรูปนี้สายข้างหลังต้องต่อที่ข้อศอกหุ่นยนต์ทั้งสองข้าง แต่ผมแหย่เท่าไหร่ก้อไม่เข้า  :-\
อันนั้นดูแค่ภาพเดียวเลยแกะผิดครับ อันล่าสุดน่าจะถูกต้อง

สีแดงมีเงื่อนไขว่าจานห้ามหลวมจนหมุนได้อิสระ
• The dishes MUST NOT be able to rotate! Put another way, If the friction between the edge of the dish and the red slopes is the only thing keeping it from spinning, you're doing it wrong.

ลองย้ายชิ้นที่ไม่เกี่ยวออกก่อน ต่อสายเสร็จค่อยย้ายกลับครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 เมษายน 2015 / 12:05:27 PM »

สีแดงมีเงื่อนไขว่าจานห้ามหลวมจนหมุนได้อิสระ
--> ผมใช้ Axle เป็นตัวแกนกลาง Lock การหมุนไว้ครับ (คล้ายๆปีกยาน SW นั่นแหละครับ) มันเป็นความพิเศษโดยบังเอิญหรือไม่ทราบว่าทางคนออกแบบได้ตั้งใจไว้สุดแท้จะแล้วแต่ แต่ผมทึ่งมากมายครับ
ลองย้ายชิ้นที่ไม่เกี่ยวออกก่อน ต่อสายเสร็จค่อยย้ายกลับครับ
--> ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทำตามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2015 / 12:25:02 PM โดย legoake »

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 เมษายน 2015 / 09:37:26 PM »
--> ผมใช้ Axle เป็นตัวแกนกลาง Lock การหมุนไว้ครับ (คล้ายๆปีกยาน SW นั่นแหละครับ) มันเป็นความพิเศษโดยบังเอิญหรือไม่ทราบว่าทางคนออกแบบได้ตั้งใจไว้สุดแท้จะแล้วแต่ แต่ผมทึ่งมากมายครับ

ใช้ Axle 3 M หรือปล่าวครับ  ใน LDD จะยึดได้สองจาน แต่ผมลองต่อจริงจะยึดได้แค่หนึ่ง ผมเลยใช้วิธีอื่นเพื่อแกะข้อนี้ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 เมษายน 2015 / 08:32:49 AM »

ใช้ Axle 3 M หรือปล่าวครับ  ใน LDD จะยึดได้สองจาน แต่ผมลองต่อจริงจะยึดได้แค่หนึ่ง ผมเลยใช้วิธีอื่นเพื่อแกะข้อนี้ครับ

ยึดแบบ ปริ่มๆครับ เพราะ LDD มัน ขึ้นเส้นสี Accept part ที่มันยึดครับผมเลยทึกทักว่า OK มั้ง  :'(

ถ้าเอาเข้าจริงไม่ได้ผมว่าจะลอง

ด้านหนึ่งต่อด้วย Plate Round 1x1 เพิ่มครับ ค่อนข้างมั่นใจว่าตัวนี้เอาอยู่เพราะมันสามารถเลื่อนตัว Axle ได้อิสระหลังต่อ Plate Round 1x1 กับ Dish และให้เหลือปลายอีกด้านเพียงพอแค่การยึด Dish อาจไม่ต้องต่อจนสุดอ่ะครับแต่เพียงพอที่ต่อไม่หลุด (จินตนาการเอาล้วนล้วน)
ส่วนด้านในตัว Dish สามารถยึดต่อได้ทั้ง Axle กับ ปุ่ม ครับ

ปล. ไม่ได้เอา Notebook ที่มี Program ไปเที่ยวด้วยเลยไม่ได้ลองต่อเดี๋ยวกลับมาจะลองดูครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2015 / 12:29:39 PM โดย legoake »

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 เมษายน 2015 / 11:55:27 AM »
เซียนต่อเทพมาคุยกัน ทั้ง2เอก  ::)

อ่านแล้ว สุดยอดจริงๆครับ
รอคอยการแกะชิ้นส่วนต่อป้ายๆ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12 เมษายน 2015 / 03:50:04 PM »
เซียนต่อเทพมาคุยกัน ทั้ง2เอก  ::)

อ่านแล้ว สุดยอดจริงๆครับ
รอคอยการแกะชิ้นส่วนต่อป้ายๆ

ต้องเรียนรู้จากคุณ Ake 1 อีกมากครับ ที่ Go inter ไปแล้วนะครับ  ;D  ผมแค่ครูพักลักจำ  8)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12 เมษายน 2015 / 05:11:19 PM »

ประโยคนี้ ว่าจะพิมพ์อยู่พอดีค่ะ 5555555555  :P

สุดยอดทั้งคู่เลยจริงๆค่ะ คุณ Ake 1 กับคุณlegoake  8)
รออ่านต่อเลยนะเนี่ย อิอิ  ;D

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12 เมษายน 2015 / 10:43:53 PM »
กลับมาก้อลองทำดูเลย

ผิดคาด part ที่ผมคิดกับต่อใน LDD แล้วดันยาวเกินไป  :-\  ทำให้ Dish ลอยไม่แนบ
ประเด็นคือ Axle 3M สั้นพอที่ Dish ไม่ถูกยึดจริงหรือ หรือว่า fine motor ของนิ้วมือไม่ละเอียดเท่าการเลื่อนของ Digital
แต่ Part ที่เอามาแทนดันยาวซะอีก เมื่อมาพิจารณาตัว Dish ตัวยึดด้านในดันเสมอขอบ Dish ซะอีก ดังนั้น Part ที่จะเอามาแทนคงใช้ไม่ได้เพราะมีส่วนที่ทำให้เกิด แก็บ

23.20 น.
ผมลองแก้ปัญหาเรื่อง แก็บ โดยเปลี่ยนโครงสร้างภายใน เพื่อให้มีช่องพื้นที่สำหรับแอบหัว part ที่จะเอามาแทน จะเห็นว่าจมลง

เนื่องจากไม่ได้ต่อจริง และผมคาดว่า part ชิ้นนี้ยาวกว่า Axle 3M เล็กน้อยน่าจะยาวพอที่จะยึดสองฝั่งได้ เพราะ Axle 3M สั้นไปแต่ขออะไรที่ยาวเพิ่มอีกนิด  ???

23.43
เปรียบเทียบแต่ละแบบ

ขวาสุดแบบที่ใช่ Axle 3M
ต่อมาฝาปิดได้สนิท แต่พอมีปัญหาว่า Axle 3M สั้นไปเลยต้องหาอะไรยาวอีกนิด
หา part อื่นแทนเลยยาวเกิน
พอลองกดฝาบนให้แนบปรากฎว่าติดขอบเพราะการ design โครงสร้างภายใน
รูปต่อมาเปรียบเทียบความยาว
รูปต่อมาปรับเปลี่ยนโครงสร้างภายในเพื่อจมหัวได้

จบ รอเฉลย นะครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2015 / 07:25:27 AM โดย legoake »

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 เมษายน 2015 / 12:58:30 PM »
โอ้ บางชิ้นไม่นึกเลยว่าจะเอามาต่อพลิกแพลงได้มากขนาดนี้อ่ะครับ   :o