ผู้เขียน หัวข้อ: ติดไฟให้กล่องเก็บฟิก :D  (อ่าน 1692 ครั้ง)

ออฟไลน์ panturah

• Newbie
  • *
ติดไฟให้กล่องเก็บฟิก :D
« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 12:05:48 AM »
วันนี้จะมาบอกวิธีการติดไฟ  เพิ่มลูกเล่นให้กับกล่องกันครับ  :) :)

อุปกรณ์
1.ไฟ LED ขนาด 5 mm. (ซื้อที่บ้านหม้อ 100 ดวง 120 บาท)
2.ลวดเส้นเล็ก
3.สวิทขนาดเล็ก (5 บาท)
4.รางถ่าน ขนาดใส่ได้ 2 ก้อน (ซื้อที่บ้านหม้ออันละ 15 บาท)
5.แผ่นพลาสติก หรือกระดาษแข็ง (แล้วแต่ขนาดกล่อง)
6.สายไฟ
7.หัวแร้ง และ ตะกั่ว
8.แบทเตอรี่ 3A จำนวน 2ก้อน
9.กาวสองหน้าแบบหนา

มาเริ่มกันเลยครับ
1. เริ่มจากตัด แผ่น พลาสติกให้ได้ตามขนาดที่ต้องการ ของผมต้องการจะใช้กับกล่อง Daiso ขนาดยาว 32.7 cm (ราคา 150)
ก็เลยตัดให้ได้ขนาด 5 x 29 cm. ครับ

2. เจาะรูที่ริมทั้งสองด้านของแผ่นพลาสติก เราจะใช้รูนี้เพื่อนำลวดมาร้อยครับ

3. ตัดลวด 2 เส้น ให้ยาวกว่าแผ่นพลาสติกเล็กน้อย จากนั้นก็ร้อยลวดเข้ากับแผ่นพลาสติกทั้งสองด้านครับ

4. จากนั้นนำหลอดไฟ LED งอขาออก เสียบเข้าไปใต้ลวดและเกี่ยวกับลวดเอาไว้ครับ

5. ทำข้อ 4 ไปเรื่อยๆ โดยต้องให้หลอดไฟหันขั้วบวก,ลบ ไปด้านเดียวกันตลอด จนเต็มแผ่นพลาสติกครับ
6. ลองทดสอบโดยใช้ปลายลวดเกี่ยวกับรางถ่านที่ใส่ถ่านเอาไว้ครับ ถ้าไม่ติดก็ลองสลับขั้วดูครับ

7. ทีนี้ก็ลองเอามาใส่ไว้ใต้ฐานกล่องดูครับ แนะนำให้ติดแถวไฟไว้ที่ด้านหน้าครับ เพราะไฟจะได้ส่องจากด้านหน้าไปด้านหลัง เห็นฟิกหมดทุกตัว ถ้าแปะไฟไว้ที่ด้านหลัง ไฟจะส่องเฉพาะฟิกตัวหลังๆตัวหน้าจะมืดครับ และกล่องที่ผมใช้เป็นกล่องแบบสองระดับ ด้านหลังกล่องที่ยกสูงขึ้น จะมีที่ว่างสำหรับวางรางถ่านพอดีครับ

8. แปะสวิทเค้าไปด้านข้างกล่องครับ (ผมใช้กาวสองหน้าติดสวิทกับตัวกล่องนะครับ เวลาเปิดปิดต้องใช้นิ้ว2นิ้วดันเข้าหากันให้สวิทเปิดหรือปิด )

ถ้าไม่ต้องการไม้สวิทและสายไฟโผล่มาด้านนอก ก็เก็บสวิทไว้ด้านในกล่องติดกับรางถ่านไปเลยก็ได้ครับ แต่เวลาเปิดปิดไฟจะลำบากหน่อย ต้องยกขึ้นยกลงเวลาจะเปิดปิดสวิท

9.เสร็จแล้วก็บัดกรีให้ครบวงจรก็เป็นอันเสร็จครับ  :) :)

ลองปิดไฟในห้องแล้วเปิดไฟที่กล่องดู . . . .

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
Re: ติดไฟให้กล่องเก็บฟิก :D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 09:08:49 AM »
ขอบคุณครับ สำหรับแชร์ประสบการณ์และไอเดียดีๆ น่าสนใจมากๆๆๆ

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 09:31:31 AM »
ขอบคุณมากๆครับ กับไฟฟรุ้งฟริ้งสวยงามมากๆเลยครับ  ;)
บอกขั้นตอนการทำได้ ละเอียดสุดๆไปเลย ต้องรอให้พี่แบงค์ (BangGamo) ทำให้ผมละครับ อิอิ  ::)

ออฟไลน์ King Roster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 09:34:27 AM »
ไอเดียดัมากๆเลยครับ ;)

ออฟไลน์ mrkornk

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 10:02:06 AM »
ติดไฟแล้วดูหรูเลยอ่ะ ขอบคุณที่มาแชร์ไอเดียให้พวกเราครับ

ออฟไลน์ zero

• Verified Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 10:28:24 AM »
น่าสนใจสุดๆ

ออฟไลน์ Takashizero

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 03:08:52 PM »
ขอบคุณมากครับ กำลังอยากสนใจทำพอดีเลยครับ^_^ ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015 / 03:43:55 PM »
ขอบคุณมากสำหรับขั้นตอนและวิธีการอย่างละเอียดเลยนะครับ
มีประโยชน์ดีจริงๆ... ;)