ผู้เขียน หัวข้อ: Review 9497 : Republic Striker-class Starfighter  (อ่าน 4885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • Full Member
  • *
Review 9497 : Republic Striker-class Starfighter
« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:00:09 AM »
Set Name: Republic Striker-class Starfighter
Set Number: 9497
Pieces: 376
Mini-figures: 3
Price: 44.99 USD
Year of release: 2012

สำหรับ set นี้ตอนออกใหม่ๆ ผมไม่ค่อยได้สนใจอะไรเท่าไหร่ ตอนปี 2012 ผมได้ซื้อ Sith Fury-Class interceptor[set 9500] มาชุดนั้นผมว่ามันสวยมากๆจนทำให้ set นี้ดูไม่น่ามองไปในทันตา ปล่อยนานมาก จนกระทั่งไม่กี่วันนี้ผมได้เห็น set 9497 นี้ลดราคา 30% ที่โรบินสันประจำจังหวัดผม ผมก็เลยจัดการสนองความอยากในวันตรุษจีนนี้ซะเลย 666666 เดี๋ยวไปดู review กันเลยครับเผื่อใครกำลังเห็น set นี้ลดราคาแล้วตัดสินใจไม่ถูก(ไม่รู้จะเลือกหน้าหรือหลังดี เอ๊ะยังไง 666)

มาดูด้านหน้ากล่องอันเย้ายวนใจกันเลยครับ (ลืมบอกไป set นี้เป็น set ของ star wars : the old republic นะครับ ซึ่งเป็นเรื่องราวที่เกิดก่อนภาค 1 สัก 20000 ปีที่แล้วมั้งครับ  :P)

ด้านหลังของกล่องที่อธิบายลูกเล่นต่างๆของ set นี้ไว้ครับ  :-[

แกะกล่องออกมาก็จะพบกับ คู่มือ แล้วก็ parts ทั้งหมดใน set นี้ครับ

set นี้มี instructions มาให้แค่เล่มเดียวนะครับ  :P

ท้ายเล่มก็มีการ์ตูนแถมมานิดนึง  :-[ :-[ :-[

เรามาแกะซองแรกแล้วเริ่มต่อกันเลย

เอ๊ะๆ นี่ไม่ใช่ sticker นะครับ อันนี้เป็นการ print ลงไปบน bricks เลยนะขอรับ (ชุดนี้ไม่ดี sticker เลย ดีใจสุดๆ หุหุ)

mini fig. ใน set นี้จะมีทั้งหมด 3 ตัวด้วยกันจากซ้ายไปขวา คือ Jace Malcom (Republic Trooper) ตัวนี้หน้าดุได้ใจมากๆ ลาย print ที่เสื้อมีมีดคู่ใจด้วย :-[ แถมยังมีลาย print เท่ห์ๆที่ขาอีก(ผมว่าตัวนี้ทำออกมาได้สวยทีเดียวเลยครับ), Satele Shan(น่าจะเป็นตัวเอกของเรื่อง) ตัวนี้มี print ลายสีทองสะท้อนแสงมาเลยทั้งตัวทั้งขา สวยเลยครับ อิอิ(ผมแอบชอบตรงชุดสี sand green ด้วยอ่ะครับ) และตัวสุดท้าย T7-O1 หุ่นดรอยประกอบมือ(แต่ทีเด็ดของตัวนี้คือ bricks ที่ใช้ประกอบตัวนี้ไม่มี sticker เลยนะครับ เป็น printing brick ทั้งหมดเลย!!!!)

Satele Shan เป็น mini fig. ตัวเดียวใน set นี้ที่มี 2 หน้านะครับ :P ซึ่งอาวุธประจำกายของเธอก็คือ lightsaber 2 แฉก ส่วน Malcom จะมาพร้อมปืนกลหนัก(ใช้ bricks ประกอบขึ้นมาทั้งหมด)

mini fig. ทั้ง 2 ตัวมี print ลายด้านหลังกันสวยงามเลยครับ  :P :P :P

เผื่อคนอยากดู หุ่นยนต์เพิ่ม อิอิ ต่อจากนี้ไปดูตัวยานต่อเลยครับ   ;)

ต่อซองแรกเสร็จก็จะได้ส่วนหัวของยานออกมา

ซองที่ 2 ก็จะได้ปีกทั้ง 2 ข้างออกมาครับ

เอามาประกอบกันนิดนึง

ส่วนซองที่ 3 เราก็จะได้ส่วนท้ายของยาน + ปืนเลเซอร์มาครับ  :P (landing mode นี่คล้ายๆ A-Wing เลยเน๊อะ ::))

ด้านหน้ายาน

ยกสูงสักหน่อย หุหุ  :)

ด้านท้ายยานครับ (ท้ายคล้าย Y-Wing เลย)

ด้านข้าง

ด้านบน

ด้านล่าง

ลูกเล่นแรกคือ ลูกเล่นหลักเลยของ set นี้ ซึ่งก็คือการเปลี่ยน mode (กางปีก)

กางปีกเรียบร้อย (อันนี้คล้าย X-Wing เลย!!!!!) ยานลำนี้นี่ A Y X เลยนะเนี่ย................=_="

ด้านบน

ด้านล่าง

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านข้าง

เรามาดู cock pit ของยานลำนี้กัน (ผมว่าทำได้ดูดีมากๆเลย  :P)

จับ Malcom มานั่งดูสิ อิ_อิ

ว้าว! เท่ห์ไปเลย หุหุ

ลูกเล่นต่อมาคือ ด้านหลังของตัวยาน มีที่เก็บ lightsaber ด้วย (พกไว้เวลาไปบินเล่น 5555)

ดึงแผ่นสีส้มๆมาบัง จะได้ดูดีขึ้น...........(มองไม่เห็น lightsaber เล๊ย!!!! =_=")

ส่วนลูกเล่นสุดท้ายที่ hot hit สุดในปีนั้นก็คือ missile นิ้วดีด!!!!  :o :o :o (สำหรับ set นี้ได้ซ่อนไว้ใต้ปีกของยานถึง 4 ลูก!!!! ดีดกันสนุกกันทีเดียวเชียว)

missile ยิง!!!!!!  :P :P :P

ความสวยงาม ผมว่า set นี้ใช้สีได้ดีอ่ะครับ ยานลำสีแดงแบบ darkๆ แลดูเท่ห์ดี (แต่น้องชายผมแอบบอกว่าสีไม่สวยเลย 5555)
การต่อ ผมว่า set นี้ก็ไม่ได้มีอะไรต่อยากมากมายครับ เทคนิคที่จะดูดีหน่อยใน set นี้ก็คือใช้ clip หนีบปีก เวลาเปลี่ยนจาก landing modde เป็น fight mode
ลูกเล่น ผมว่าเด็กๆคงชอบครับเพราะมี missile มาให้เล่นถึง 4 ลูก แถมเวลาเปลี่ยน mode ก็มีความรู้สึกเหมือนเป็นยานคนละลำกันเลยครับ อารมณ์ซื้อ 1 ได้ถึง 2 อิอิ

rating 8/10 ที่ให้เยอะเพราะ mini fig. สวยงามมากๆ + ผมเป็นแฟน star wars ฮ่าๆๆๆๆๆ

ขอบคุณที่อ่าน review ยาวๆ รูปเยอะๆจนจบกันครับ (ภาพ review อาจจะไม่ค่อยสวย เพราะไฟที่บ้านผมไม่ค่อยสว่างเลย ขออภัยด้วยขอรับ  :'( :'( :'()

ขอแถมภาพถ่ายเล่นนอกสถานที่นิดนึง  อิอิ

:) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:21:08 AM โดย Calla22 »

ออฟไลน์ legoake

Re: Review 9497 : Republic Striker-class Starfighter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:30:37 AM »
เหมือนได้ต่อเองเลย  ;D

ยังขาด   >:(
75025: Jedi Defender-class Cruiser

75001: Republic Troopers vs. Sith Troopers

Darth Raven (เกี่ยวไหมเนีย)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
Re: Review 9497 : Republic Striker-class Starfighter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 08:11:37 AM »
เรื่องยานไม่ค่อยรู้เรื่อง  :-[
แต่ชอบรูปที่ถ่ายนอกสถานที่จัง  เหมือนยานจอดบนพื้นดาวเลยค่ะ  :P

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:48:12 AM »

75025: Jedi Defender-class Cruiser

75001: Republic Troopers vs. Sith Troopers

อ๊าก!!! พี่เอก 75025 ลำนั้นใหญ่ไปอ่ะ น้องไม่ไหว น้องว่าจะมีแค่นี้ก็พอแระ อิอิ

เรื่องยานไม่ค่อยรู้เรื่อง  :-[
แต่ชอบรูปที่ถ่ายนอกสถานที่จัง  เหมือนยานจอดบนพื้นดาวเลยค่ะ  :P
ตอนแรกผมกะว่าจะไปนั่งต่อกลางแดดแล้วพี่ปลา(แสงสวยดี :P) แต่ผมไม่ไหวครับพี่ปลา 5555555

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:55:30 AM »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับคุณเอ ชุดนี้ซื้อเพราะชอบเนื้อเรื่องในเกมครับ
ใครที่อยากทราบเนื้อเรื่อง ตามลิงค์ไปครับผม  ;)
http://www.thaibrickclub.com/forum/index.php?topic=7801.0

75025: Jedi Defender-class Cruiser

75001: Republic Troopers vs. Sith Troopers

75025 Jedi Defender-class Cruiser เก็บฟิกอย่างเดียวคุ้มครับ แต่ยานลำนั้นใส่ฟิกได้เยอะดีครับ :P

ออฟไลน์ pumpkin

• Verified Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:33:13 AM »
ตอนแรกแอบสนใจ กับลำ Stealth อีกลำ แต่ตัดใจ มุ่งสายคาสเซิลอย่างเดียวดีกว่า

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:08:25 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เจไดเอ  ;)
เจ้าไม่เคยคิดจะหยุดนิ่งเลยใช่ไหม ไปจัดมาวันไหนครับนี่ จัดทุกอาทิตย์แบบนี้
ข้าพเจ้าเห็นแล้ว รู้สึกอิจฉายิ่งนัก  >:( >:( >:(

ว่าแต่ภาพเยอะมากๆเลยครับ เห็นแล้วอยากจัดบ้างแล้วละ
จริงๆช่วงเหตุการณ์ Star Wars : The Old Republic ก่อนภาพยนตร์ ประมาณ 3,500 ปีครับ
ไม่ถึง 20,000 ปีเหมือนอย้างที่เจไดเอมโนไว้ อิอิ  :P

ขอให้พลังจงสถิตกับตัวท่านครับ  ;D

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:21:13 AM »
ตอนแรกแอบสนใจ กับลำ Stealth อีกลำ แต่ตัดใจ มุ่งสายคาสเซิลอย่างเดียวดีกว่า

ลำนี้อ่ะเปล่า  ;D ;D ;D

สนใจต่อเหอะนะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:35:13 AM โดย legoake »

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:48:26 PM »
สุดยอดไปเลยครับ
สีแดงตรงตรุษจีนจริงๆครับ :P

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015 / 02:01:36 PM »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับคุณเอ ชุดนี้ซื้อเพราะชอบเนื้อเรื่องในเกมครับ
ใครที่อยากทราบเนื้อเรื่อง ตามลิงค์ไปครับผม  ;)

ครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว ท่านประมุขได้เคย review ยั่วผมไว้ ถ้าไม่ได้ท่านประมุขยุในวันนั้น ก็คงไม่มีผมในวันนี้...ขอบคุณมากครับ 5555555 :P

คิดเหมือนกันเลยพี่ทศ ผมคิดอยู่ว่าจะเอา ลำสีดำให้พี่เอกออนเซนส่งมาพร้อมกันเลยดีไหม แต่....ผมห้ามใจวันตรุษจีนกับของแดงๆไม่ไหวครับ กิกิ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เจไดเอ  ;)
เจ้าไม่เคยคิดจะหยุดนิ่งเลยใช่ไหม ไปจัดมาวันไหนครับนี่ จัดทุกอาทิตย์แบบนี้
ข้าพเจ้าเห็นแล้ว รู้สึกอิจฉายิ่งนัก  >:( >:( >:(

ว่าแต่ภาพเยอะมากๆเลยครับ เห็นแล้วอยากจัดบ้างแล้วละ
จริงๆช่วงเหตุการณ์ Star Wars : The Old Republic ก่อนภาพยนตร์ ประมาณ 3,500 ปีครับ
ไม่ถึง 20,000 ปีเหมือนอย้างที่เจไดเอมโนไว้ อิอิ  :P

ขอให้พลังจงสถิตกับตัวท่านครับ  ;D
ToT ข้าน้อยผิดไปแล้วเจไดชิ้วววว โปรดใช้ดาบสีม่วงของท่านฟาดฟันข้าน้อยเลย 55555

20000 กับ 3500 ต่างกันนิดเดียวเอง 555

ลำนี้อ่ะเปล่า  ;D ;D ;D

สนใจต่อเหอะนะ  ;)
โอ๊ยๆๆๆๆ น่ารักอ่ะพี่เอก reviewด่วนๆ (ผมแอบเห็นอีกลำนะ  ขอ review ด้วย หุหุ) อยากเห็นหลายๆมุมอะครับ >_<

สุดยอดไปเลยครับ
สีแดงตรงตรุษจีนจริงๆครับ :P
ใช่เลยครับน้องทัชชชชชชช  :P ตรุษจีนต้องซื้อของแดงๆมาเป็นมงคล จะได้มีเลโก้ต่อไปตลอดทั้งปี คริๆ

ออฟไลน์ goong

• Love LEGO so much.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:36:53 AM »
ภาพประกอบเยอะมากๆ จุใจ
รีวิวเยี่ยมยอด  :) :) :)

ออฟไลน์ January28

• *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015 / 07:30:44 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับเจไดเอ ฟิกสวยมากชุดนี้และเจ๋งที่ไม่ใช้สติ้กเกอร์เลย

รู้สึกรีวิวนี้จะไม่สมบูรณ์ เหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง ตัวสีขาวดำมีหูขนปุย อิอิ

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015 / 07:57:12 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวคร้าบ ;D
ยานนี้สีสวยมาก

ออฟไลน์ Tanguy

• Jr. Member
  • **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:37:49 PM »
สุดยอดมากมาก :D
Bronies Forever!!!

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2015 / 08:14:47 PM »
ภาพประกอบเยอะมากๆ จุใจ
รีวิวเยี่ยมยอด  :) :) :)
ดีใจที่พี่กุ้ง ชอบครับผม  :-[ :-[ :-[ อิอิ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับเจไดเอ ฟิกสวยมากชุดนี้และเจ๋งที่ไม่ใช้สติ้กเกอร์เลย

รู้สึกรีวิวนี้จะไม่สมบูรณ์ เหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง ตัวสีขาวดำมีหูขนปุย อิอิ
ขาดแพนด้าไป เหมือนขาดชีวิตชีวาเลยครับ set นี้ 55555555555555

ขอบคุณสำหรับรีวิวคร้าบ ;D
ยานนี้สีสวยมาก
สีแดงเลือดหมู ผมว่าสวยมากๆเลย อิอิ  :P

สุดยอดมากมาก :D
ขอบคุณครับผม หุหุ  :-[