ผู้เขียน หัวข้อ: My Lego Corner เสนอตอน Songkran Scene : สวัสดีปีใหม่ไทยนะคะคุณย่า  (อ่าน 54971 ครั้ง)

ออฟไลน์ tannado

• Newbie
  • *
Re: My Lego Corner เสนอตอน การ์ตูนสำนักขำๆ 3 ช่องจบ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 07:27:18 PM »
ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ได้มั้ยครับ รับผมเขิาสำนักเถอะครับท่านอาจารย์ อิอิ

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
Re: My Lego Corner เสนอตอน การ์ตูนสำนักขำๆ 3 ช่องจบ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 07:31:30 PM »
ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ได้มั้ยครับ รับผมเขิาสำนักเถอะครับท่านอาจารย์ อิอิ

สำนักขำขำ ยินดีต้อนรับเสมอครับ เราอยู่กันแบบขำขำ ชิวๆ  ;D

ออฟไลน์ pumpkin

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 07:38:33 PM »
สำนักขำๆร้ายไม่บันยะบันยังเลย

ต้องผ่านการสัมภาษณ์จากเจ้าเพี้ยนวีก่อนครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ HiluxVigo™

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 07:47:58 PM »
Vyjo เปิดตัวอย่างเท่ ขี่มังกรซะด้วย  8)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 07:54:52 PM »

สำนักขำขำ ยินดีต้อนรับเสมอครับ เราอยู่กันแบบขำขำ ชิวๆ  ;D

ยินดีด้วยค่ะ  สำนักขำขำได้สมาชิกเพิ่มแล้ว    ;D :D ;)

ออฟไลน์ zero

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 08:19:29 PM »
ช่วงนี้เข้าด้านส้มกันเยอะเเฮะ สงสัยจะเข้าไปสมัคร
Doipay กู้ไม่จำกัดวงเงินดอกเบี้ย0%จนกว่าจะจ่ายเต็มจำนวน หรือโดนหลอกว่าเข้าสังกัดส้มวันนี้รับอาวุธฟรีไปเลย
พี่เสือร้ายไม่เกรงใจ  :'( :'(

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 11:09:36 PM »

วิธีสมัครเข้าง่ายมากครับ แค่เพียงพิมพ์ว่า

ยังไงพี่เสือก็ร้ายที่สุดอยู่ดี
น้องฟรังน่ารักมากครับ

แค่นี้ก็ถือเป็นสมาชิกสำนักขำๆ แล้วครับ... ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
My Lego Corner เสนอตอน My Cafe' Corner (Continue)
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:04:49 PM »
My Cafe' Corner (Continue)

ความเดิมตอนที่แล้ว

ในช่วงระหว่างที่กำลังหาพาร์ทนั้น ก็ยังมีความรู้สึกที่อยากจะลองทำสีให้เหมือนจริงดูบ้าง จนวันนึงได้คุยกับพี่ที่ทำงานว่ากำลังทำโปรเจคหลังนี้อยู่ แล้วจะต้องเปลี่ยนสีบางส่วนเป็นสีอื่นเพราะสีนั้นมันแพงมาก ยกตัวอย่างเช่น Dark Red slope ของส่วนหลังคา ก็เลยไปเปิด BL เพื่อจะให้พี่เค้าดูว่ามันแพงนะ แถมต้องใช้ถึง 36 ชิ้น ซึ่งร้านที่ราคาถูกๆ ก็จะมีแค่ไม่กีชิ้น ปรากฎว่าวันที่เปิดขึ้นมาดูวันนั้น มีร้านนึงเอามาขาย 500 ชิ้น ในราคาชิ้นละประมาณ 20 กว่าบาท ก็เลยเกิดโปรเจคนี้ต่อตามมาในทันที อิอิ

ชั้นที่ 3
ที่จะต้องเปลี่ยนของชั้นนี้ก็คือเปลี่ยนสีหลังคาจาก Red เป็น Dark Red
เปลี่ยนหน้าต่างจากสีเหลืองเป็นสีขาว ซึ่ง part 4132 Window 2 x 4 x 3 Frame สีขาว ตามของจริงจะแพงมาก ชิ้นนึงไม่ต่ำกว่า 100 บาท เลยคิดว่าจะใช้ part  60598 Window 2 x 4 x 3 Frame - Hollow Studs แทน ตามฐานข้อมูลใน BL ก็อยู่ติดกัน แถมราคาก็ไม่แพงซะด้วย (ตอนนั้นก็คิดว่าเรานี่ฉลาดจริงแฮะ... 8)) คู่กันกับ part 4133 Window 2 x 4 x 3 Pane สีขาว ซึ่งราคาก็ไม่แพงเช่นเดียวกัน

อ้าว เฮ้ย!!! พลาดซะแระ ปรากฎว่า part 4133 ใส่กับ part  60598 ไม่ได้ คนละเรื่องกันเลย เลยถึงบางอ้อเลยว่าทำไม part 4132 สีขาวถึงได้แพงนัก สุดท้ายก็ต้องกลับมาใช้หน้าต่าง part 60608 x 2 แทน... :'(

เปลี่ยนเสร็จแล้วได้แบบนี้

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชั้นที่ 2
ที่จะต้องเปลี่ยนของชั้นนี้ก็คือ part 2362b LBG Panel 1 x 2 x 3 - Hollow Studs ซึ่งถ้าเป็นสีขาว ชิ้นละไม่ต่ำกว่า 50 บาท เลยใช้หน้าต่าง part 60592 x 2 มาประกบกันแทน

เปลี่ยนเสร็จแล้วได้แบบนี้

ดูใกล้ๆ หน่อยก็จะเห็นรู 2 รู ที่ต้องเอาไว้ใส่กระจกของ part ชิ้นนี้

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชั้นที่ 2+3

ชั้นที่ 1+2+3
ชั้นที่ 1 ไม่ได้เปลี่ยนสีตามของจริง คงไว้ตามที่เปลี่ยนไว้แต่แรก

โดยรวมๆ แล้วก็ดูใกล้เคียงกับของจริงเหมือนกันเนอะ... ;D

จบแล้วคร้าบบบ ขอบคุณทุกท่านที่รับชม นอนหลับสบาย จองของได้ทุกรายการจากร้านบ่อน้ำร้อน เน้อ... ;)

ออฟไลน์ January28

• *
  • Bottoms up!
Re: My Lego Corner เสนอตอน My Cafe' Corner (Continue)
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 / 08:47:27 AM »
ชั้น 2 เนียนจนมองไม่ออกว่าดัดแปลงพาร์ท
ชั้น 1 ถ้าเปลี่ยนซุ้มประตูเป็นสีขาว ลงตัวไม่ต้องทำไรต่อเลยพี่
ผมว่าหลังนี้พี่พลหาพาร์ทสีเหมือนต้นแบบทั้งหลังแน่ๆ ถ้าเจอราคาดี 555

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
Re: My Lego Corner เสนอตอน My Cafe' Corner (Continue)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:59:11 AM »
เนียนมากเลยค่ะ โดยรวมแล้วก็ดูใกล้เคียงมากๆ สุดยอดๆๆ สวยแจ่ม   ;D ;D ;D
ถ้าเปลี่ยน ซุ้มเหนือประตูรับรอง สมบูรณ์แบบ   8)
ของปลาใช้ประตูสีดำอีกแบบนึง อิอิ  :P

ส่วนหน้าต่างใช้ part 60608 x 2 เหมือนกันค่ะ  เพราะถูก  และหน้าต่างโค้งข้างล่างใช้ลายเดีบวกันเลย อิอิ  :P
คนไหนที่ไม่มี Cafe' Corner  ถ้าคำนวณราคาดีๆMoc เองยังไหวเนอะ พอสู้ได้   ;)

ปล. ใกล้เสร็จแล้วเหมือนกันค่ะ ตอนนี้รอพาร์ทโค้งกันสาดไม่กี่ชิ้นเอง  ไม่อยากเปลี่ยนสีกันสาดเพราะคิดว่าสีเหลือง-ขาว เข้ากับตึกนี้ที่สุด  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:01:30 PM โดย colour12 »

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2015 / 12:44:39 PM »
ชั้น 2 เนียนจนมองไม่ออกว่าดัดแปลงพาร์ท
ชั้น 1 ถ้าเปลี่ยนซุ้มประตูเป็นสีขาว ลงตัวไม่ต้องทำไรต่อเลยพี่
ผมว่าหลังนี้พี่พลหาพาร์ทสีเหมือนต้นแบบทั้งหลังแน่ๆ ถ้าเจอราคาดี 555

แน่ะรู้อีก ถ้าเจอราคาดี 555
ส่วนซุ้มประตูสีขาวไว้มีโอกาสค่อยหาอีกทีครับ (รอทรัพย์หายจางก่อน) อิอิ... :-[

เนียนมากเลยค่ะ โดยรวมแล้วก็ดูใกล้เคียงมากๆ สุดยอดๆๆ สวยแจ่ม   ;D ;D ;D
ถ้าเปลี่ยน ซุ้มเหนือประตูรับรอง สมบูรณ์แบบ   8)
ของปลาใช้ประตูสีดำอีกแบบนึง อิอิ  :P

ส่วนหน้าต่างใช้ part 60608 x 2 เหมือนกันค่ะ  เพราะถูก  และหน้าต่างโค้งข้างล่างใช้ลายเดีบวกันเลย อิอิ  :P
คนไหนที่ไม่มี Cafe' Corner  ถ้าคำนวณราคาดีๆMoc เองยังไหวเนอะ พอสู้ได้   ;)

ปล. ใกล้เสร็จแล้วเหมือนกันค่ะ ตอนนี้รอพาร์ทโค้งกันสาดไม่กี่ชิ้นเอง  ไม่อยากเปลี่ยนสีกันสาดเพราะคิดว่าสีเหลือง-ขาว เข้ากับตึกนี้ที่สุด  ;)

รอ รอ รอชมของพี่ปลาเน้อ... ;D

ออฟไลน์ tannado

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:09:35 PM »
ยังไงพี่เสือก็ร้ายที่สุดอยู่ดี
 :) :) :)

ออฟไลน์ HiluxVigo™

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:10:32 PM »
บอกตามตรงว่า ผมดูไม่ออกว่ามันต่างจากของแท้ยังไง  :P

สุดยอดฝีมือจริงๆครับ  :)

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:52:58 PM »
ซุ้มสกีเหนือประตู สีขาวแพงไปเลยเปลี่ยนเป็นสี Trans-Neon Orange ซะเลย

ร้านที่พี่สั่งอยู่ที่ราคาส่งถึงไทยอยู่ที่ประมาณ 6 บาทต่อชิ้นเอาไหม 11 ชิ้น  66 ส่ง 30 บาท

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:38:20 AM »
ดูสมจริงมากคับ เหมือนจองแท้มาก ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:14:49 AM »
บอกตามตรงว่า ผมดูไม่ออกว่ามันต่างจากของแท้ยังไง  :P

สุดยอดฝีมือจริงๆครับ  :)

ขอบคุณเด้อ

ซุ้มสกีเหนือประตู สีขาวแพงไปเลยเปลี่ยนเป็นสี Trans-Neon Orange ซะเลย

ร้านที่พี่สั่งอยู่ที่ราคาส่งถึงไทยอยู่ที่ประมาณ 6 บาทต่อชิ้นเอาไหม 11 ชิ้น  66 ส่ง 30 บาท

เอาครับพี่ ขอบคุณมากครับ

ดูสมจริงมากคับ เหมือนจองแท้มาก ;)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tuktik

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:00:47 AM »
จริงๆ มันไม่ต่างไรเลย เหมือนจริงมาก  :o :o :o

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:44:45 AM »
ว้าววววว เหลือแค่เปลี่ยนนิดหน่อยก็สมบูรณ์แบบแล้ว ว่าแต่ที่เป็นพาร์ท สกีสีขาวไม่น่าหายากนี้นา หรือว่าชิ้นนี้ราคาไปไกลแล้วครับ  :o

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:56:20 AM »
 :) :) :)

อิอิ ดีมากครับท่านสมาชิก

จริงๆ มันไม่ต่างไรเลย เหมือนจริงมาก  :o :o :o

สนใจทำมั่งมั้ย หุหุ

ว้าววววว เหลือแค่เปลี่ยนนิดหน่อยก็สมบูรณ์แบบแล้ว ว่าแต่ที่เป็นพาร์ท สกีสีขาวไม่น่าหายากนี้นา หรือว่าชิ้นนี้ราคาไปไกลแล้วครับ  :o

ก็พอไหวอยู่ ตามที่พี่เอกบอกนั่นแหละ
แต่ตอนนั้นมันคิดจะดัดแปลงด้วยไง ก็เลยมาทางนี้

ออฟไลน์ legoake

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:49:24 AM »

ก็พอไหวอยู่ ตามที่พี่เอกบอกนั่นแหละ
แต่ตอนนั้นมันคิดจะดัดแปลงด้วยไง ก็เลยมาทางนี้

กดสั่งไปก่อนรอคำตอบ 555 (กำลังสั่ง Part ทำ Milano อยู่  ;)) ร้านนี้มีเกือบร้อยชิ้น กะว่าจะเหมามาให้หมด แต่ อย่าเลยเอาแค่ 11 ชิ้นก้อพอ เดี๋ยวเกิดไม่เอาขึ้นมาขี้คร้านจะเอาไปใส่ขา Fig Winter Set ทุกตัว  ;D

จริงๆรู้สึกขัดตาอยู่นิดตรงซุ้มนั่นแหละ เพราะกันสาดก็สีเหลือง สลับขาวทั้งสองฝั่ง  แก้วกาแฟก้อเหลือง แต่ซุ้มดันเป็นสี Trans-Neon Orange   >:(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:55:34 AM โดย legoake »