ผู้เขียน หัวข้อ: [MOC] Winter Village: the Little Cottage  (อ่าน 2972 ครั้ง)

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • Sr. Member
  • คนเล่นของเล่น
[MOC] Winter Village: the Little Cottage
« เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 08:11:26 PM »
ที่จริงบ้านหลังนี้ประกอบจนถ่ายรูปเสร็จตั้งแต่วันที่ 25 ธันวาคมปีที่แล้ว เพื่อให้ทันวันคริสมาส แต่ทันใดนั้นโฮสของเว็บก็ล่มยาวข้ามปี.. ก็เลยไม่ได้เอามาโชว์ จนใกล้ๆสิ้นปีนั่งเปิดเว็บของ Eurobricks เห็นเขาจัดประกวดงานชื่อ "Expand the Winter Village Contest V" ซึ่งเป็นการจัดครั้งที่ 5 ก็เลยลองส่งๆไปดู และต้องถ่ายภาพใหม่เพราะว่า กฏเกณฑ์บางอย่างไม่เข้า เลยต้องจัดทำใหม่ตามกระทู้นี้ : http://www.eurobricks.com/forum/index.php?showtopic=103920

คอนเซ็ปของงานชิ้นนี้คือกระท่อมเล็กๆ ช่วงฤดูหนาวในเทศกาลคริสมาส มีกิจกรรมหลายๆอย่าง แต่ที่ Eurobricks เขาจำกัดการส่งเข้าประกวดแค่ 5 ภาพ เลยสื่อออกมาได้ไม่หมด

งานชิ้นนี้มีขนาด 16 x 32 ตั้งอยู่บน Plate สีขาวที่จำลองการปกคลุมไปด้วยหิมะ แอบตั้งใจโชว์พาร์ทต้นสนที่ไปสอยมาราคาร้อยกว่าบาทต่อต้น ..  มินิฟิกซ์เป็นคู่แม่-ลูกที่มาพักกระท่อมหลังนี้ ( เป็นกฏของทาง Eurobricks แจ้งว่าต้องเป็นฟิกซ์ที่โมขึ้นมาใหม่และต้องเป็นซิตี้ ไม่แหวกแนว)

สโนว์แมนตัวนี้แอบใส่เป็นสัญลักษณ์ตนเองลงไปในชิ้นงาน ว่าเป็นเจ้าลูกเสือ และมีเมียวจิแอบแจมเข้ามาด้วย

ด้านในแบ่งเป็นชั้นครึ่ง มีชั้นลอยไว้เก็บของเล่น การที่จะขึ้นไปที่ชั้นสองได้ต้องเอาบันไดมาตั้งก่อน ตามภาพเล็กๆด้านขวา ด้านล่างเป็นเตาผิงและที่นอน

เปิดของขวัญออกมาได้  trumpet !

ภาพสุดท้าย  8)

ไว้ว่างๆเอาภาพที่ถ่ายแบบเก่ามาลงครับ  ;D ขอบคุณครับ ติชมได้

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
Re: [MOC] Winter Village: the Little Cottage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 08:24:19 PM »
สวยเวอร์มากมายครับพี่แบงค์  ;)
ฝีมือระดับเทพจริงจัง!!!

ปล. แอบเห็นสิ่งที่พี่แบงค์ถนัดใส่ลงในงาน moc ชุดนี้ด้วย
นั้นคือ "พ่อบ้าน!!!" อิอิ  :-[

ออฟไลน์ ĸayan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ショッカー
Re: [MOC] Winter Village: the Little Cottage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 08:37:39 PM »
จัดรูปแบบได้ลงตัวมากเลยทั้งภายนอกและภายใน สวยมากครับ แอบชอบต้นไม้ขาวเขียว :)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 09:28:41 PM »
งามแต้.. งามว่า ลงตัวแบบบ้าน ๆ ดีครับแบงก์   :D
Tile 2x4 ที่มีรูปกวางมูส มาจากชุดไหนอ่ะครับ ไม่เคยเห็น

ถ้าแบงก์ไม่บอกว่าสโนว์แมนนั่นแทนตัว พี่นึกว่าเป็นเจอร์รี่ซะอีกนะ มีหมวกกับผ้าพันคอเหมือนกัน    อิอิ...ล้อเล่นนะครับ   :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2015 / 09:30:56 PM โดย Tiggr »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 09:38:42 PM »
งามแต้.. งามว่า ลงตัวแบบบ้าน ๆ ดีครับแบงก์   :D
Tile 2x4 ที่มีรูปกวางมูส มาจากชุดไหนอ่ะครับ ไม่เคยเห็น

ถ้าแบงก์ไม่บอกว่าสโนว์แมนนั่นแทนตัว พี่นึกว่าเป็นเจอร์รี่ซะอีกนะ มีหมวกกับผ้าพันคอเหมือนกัน    อิอิ...ล้อเล่นนะครับ   :P

เป็นรูปลอกจากชุด 10229 - Winter Village Cottage อะพี่เสือ

จัดรูปแบบได้ลงตัวมากเลยทั้งภายนอกและภายใน สวยมากครับ แอบชอบต้นไม้ขาวเขียว :)

เจ้าต้นสนนี้ จัดเฉพาะงานนี้เลย ไปวางกับงานอื่นไม่ค่อยได้ กลายเป็นต้นไม้สีตก  :P

สวยเวอร์มากมายครับพี่แบงค์  ;)
ฝีมือระดับเทพจริงจัง!!!

ปล. แอบเห็นสิ่งที่พี่แบงค์ถนัดใส่ลงในงาน moc ชุดนี้ด้วย
นั้นคือ "พ่อบ้าน!!!" อิอิ  :-[

ห๊ะ งง !! ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ sakolalai

• Verified Member
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 09:51:34 PM »

สวยงามจริงๆครับ

ออฟไลน์ AWESOME

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มกราคม 2015 / 10:38:54 PM »
MOC และถ่ายรูปสวยดีครับ   :)
ชอบ ตัวกระท่อมกับสิ่งรอบข้าง ดูลงตัวเข้ากันดี  และ การจัดวาง เฟอร์นิเจอร์และของใช้ ภายในกระท่อม ดูดีมีสีสัน
มินิฟิกที่เลือกจัดเข้ามาก็ทำให้ภาพดูมีชิวิตชีวาดีครับ
นอกเรื่องหน่อยนะครับ  เหมือนหมีขาวมันกำลังค้นหาอะไรซักอย่างอยู่  :P

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2015 / 12:28:51 PM »
ชุดนี้ที่ได้ 10,000 โหวตใช่ไหมคะ  :P
ชอบมากเลย หลังเล็กๆน่ารักสมกับเป็นธีมWinter แถมถ่ายรูปก็สวยมากๆ  ;D
ปล. อยากให้ปีหน้าเลโก้ออกชุดโรงนาน่ารักๆแบบสไตล์คริสต์มาส มีไก่งวงกับม้า จัง  ;)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 / 11:33:40 AM »
ชุดนี้ที่ได้ 10,000 โหวตใช่ไหมคะ  :P
ชอบมากเลย หลังเล็กๆน่ารักสมกับเป็นธีมWinter แถมถ่ายรูปก็สวยมากๆ  ;D
ปล. อยากให้ปีหน้าเลโก้ออกชุดโรงนาน่ารักๆแบบสไตล์คริสต์มาส มีไก่งวงกับม้า จัง  ;)

ขอบคุณมากครัชพี่ปลา พอเอาไปเทียบกับผลงานของฝรั่ง มันหม่นหมองมากๆ ไม่กล้าดูคะแนนโหวต ซึ่งคาดว่าจะได้ไข่ไปกิน ><

MOC และถ่ายรูปสวยดีครับ   :)
ชอบ ตัวกระท่อมกับสิ่งรอบข้าง ดูลงตัวเข้ากันดี  และ การจัดวาง เฟอร์นิเจอร์และของใช้ ภายในกระท่อม ดูดีมีสีสัน
มินิฟิกที่เลือกจัดเข้ามาก็ทำให้ภาพดูมีชิวิตชีวาดีครับ
นอกเรื่องหน่อยนะครับ  เหมือนหมีขาวมันกำลังค้นหาอะไรซักอย่างอยู่  :P

หมีขาว กำลังสุ้มกินจะ 2 คนนั้นหละครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สวยงามจริงๆครับ

ขอบคุณครับพี่เอี่ยม

ออฟไลน์ January28

• *
  • Bottoms up!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 / 03:57:30 PM »
เพิ่งเคยเห็นต้นไม้มีหิมะปกคลุมนะครับเนี้ย หมีขาวกับนกฮูกเข้ากับบรรยากาศมาก
ภายนอกดูเรียบๆ แต่ภายในรายละเอียดสวยงามมากครับ ชอบๆ  ;D

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 / 06:58:40 PM »
สวยอ่ะพี่ ชอบมากๆเลยครับ  :-[

ออฟไลน์ mrkornk

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 / 09:43:38 PM »
มันมีต้นสนพันธุ์นี้ด้วยหรอครับเนี่ย 

เห็นรูปแรกยังสงสัยว่าทำไมบ้านใหญ่จังเต็มพื้นที่  เลื่อนลงมาถึงรู้ว่าข้างในเขาจัดเต็มไว้นี่เอง   

อย่าไปห่วงคะแนนโหวตเลยครับ  เอามาโพสแบ่งให้พวกเราดูเนี่ยละ  ชอบ  :)