ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] 10230 Mini Modular House « เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 »  (อ่าน 1992 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
[Review] 10230 Mini Modular House « เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 »
« เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 05:17:29 PM »
ชุดนี้เป็นชุดพิเศษทำขึ้นมาเฉพาะสมาชิก Lego VIP เท่านั้นถึงจะซื้อได้ ถ้าอยู่ ตปท นี่ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร ก็แค่สมัครสมาชิก แล้วก็สั่งได้ทันทีครับ นอกจากเรื่องซื้อยากแล้ว ความพิเศษของมันอยู่ที่การออกแบบให้มีลักษณะที่คล้าย ชุด Modular House อันเลื่องลือ ตั้งแต่ชุด 10182 Café Corner ที่ออกมาตั้งแต่ ปี 2007 ที่ตอนนี้ราคาเกินคำบรรยายเลยครับ ถึงมีก็ไม่กล้าเปิดมาต่อ ไล่เรื่อยมาชุด10190 Market Street (2007) / 10185 Green Grocer (2008) / 10197 Fire Brigade (2009) และ 10211 Grand Emporium (2010) (จะเห็นได้ว่า series นี้จะออกทุกๆปี ปีละ 1 ตึกนะครับ) นับกันได้ 5 ตึกนั่นเอง
ในตอนแรกผมก็ไม่คิดจะซื้อเท่าไหร่ เพราะมันค่อนข้างแพง ชิ้นส่วนก็เป็นแค่ plate 1x1 หรือชิ้นเล็กๆน้อยๆที่ไม่น่าจะมีราคามากมาย แต่ก็ตัดใจไม่ได้ถอยมาในที่สุด แล้วก็ไม่เสียใจครับ มาดูละกันนะครับ
เริ่มจากกล่อง นั่งมาจากเยอรมัน ผ่าน Bricklink มันเน่าได้ใจมาก ใครจะสั่งแนะนำให้จ่ายประกันด้วยก็ดีครับ แม้ว่าส่งใกล้ๆใน EU ยังเป็นเช่นนี้ ส่งไปกรุงเทพนี่คงแย่

นอกจากนั้นยังน่าเสียใจมากที่กล่องเป็นแบบแกะแล้วเสียรู้ทันทีครับ ขาดตามรอยกาว คู่ควรแก่การโยนทิ้งอย่างมาก

ในกล่องมี brick 5 ถุง พร้อมกับคู่มือ 2 เล่ม โชคดีที่สภาพยังดีไม่มีเสียหาย

เริ่มกันที่ตึกแรก café corner เริ่มจากการปูพื้น

ปูพื้นต่อ ต่อด้วยผนัง มีการเว้นช่องประตูไว้ด้วย

ติดกระจก

ชั้นหนึ่งเสร็จแล้ว จะเห็นว่ามีการวาง brick ที่จะต้องใช้งานทีหลัง ไว้เลย เนื่องจากว่าชิ้นส่วนน้อย ทุกขั้นตอนจะต้องมีการคิดล่วงหน้าเพื่อใช้ประโยชน์ของ brick ให้มากที่สุด น่าทึ่งมากสำหรับผู้ออกแบบครับ ที่เห็นยื่นๆนั่นหละครับจะเป็นที่ยึดส่วนประดับมุมตึก ที่สำคัญที่สุดของ Café corner เลย

ปิดหลังคา

ขึ้นผนังชั้นสอง เพื่อสร้างลวดลายทำได้เนียนมากครับ รูปแบบการต่อแบบด้านข้างนี้ไม่ค่อยได้เห็นในชุดทั่วๆไปครับ

ขึ้นชั้นห้องใต้หลังคา

ติดที่ประดับมุมตึก เหนือประตูผมบอกไว้ก่อนหน้านี้ พร้อมหลังคา

เอา brick ที่เคยใช่ต่อเป็น ปากไก่มาเป็นหน้าต่าง คิดได้ไง

หลังคา

ตกแต่งปล่องควัน ติดป้าย Hotel เป็น screen เลย ไม่ใช่สติ๊กเกอร์

แล้วก็ส่วนหัวมุม มีปุ่ม 1x1 ที่เห็น แทนรูปปั้น ใช้วิธีเอาหน้าต่างมาประกบเลย หอหัวมุมเป็นชิ้นเดียวกัน ยื่นลงไปถึงชั้นสองเป็นห้องหัวมุมด้วย เสร็จแล้วครับ

เพื่อไม่เป็นการทำลายอรรถรสของท่านผู้อื่นในการต่อชุดนี้ ตึกอื่นๆผมจะแค่โชว์รูปที่แล้วเสร็จนะครับ ทุกท่านจะได้มีความสุขในการค้นพบวิธีการต่างๆเมื่อต่อเองบ้าง

Market Street

Green Grocer

แต่อันนี้อดโชว์ไม่ได้ครับ เด็ดสุดก็บันได้หนีไฟนี่หละครับ

Fire Brigade

สุดท้าย Grand Emporium

นอกจากนี้ยังมีชิ้นส่วนที่เกินมากมายจริงๆ ไม่รู้ให้มาปลอบใจ ราคาที่ค่อนข้างแพงหละมั้ง

ลืมบอกว่ามีที่แกะ brick มาให้ด้วยครับ เพราะว่าชิ้นเล็ก ต่อผิดนี่แกะแทบไปม่ออก เห็น brick น้อยๆนี่ต่อผิดได้นะครับ เพราะว่ามันน้อยนี่หละ ถึงยาก ต่อเกือบเสร็จแล้วต้องแกะ ขุดออกเกือบหมดก็มี

ทั้งหมดเรียบร้อย ออกมาสวยงามมาก

สรุปว่าชุดนี้คุ้มครับ คุ้มค่ามาก และเป็นการเรียนรู้อะไรที่แตกต่าง การใช้ brick ทำหน้าต่าง ประตู บันได น่าทึ่ง ยิ่งเล็กผมว่าต่อให้สวยนี่ยิ่งยาก ทำให้เราต้องซื้อเก็บไว้ให้ลูกเล่น ถึงตอนนี้เราก็รู้แล้วว่ามียังมีชุด10218 Pet Shop (2011) และล่าสุดไม่กี่วันนี้เอง 10224 Town Hall (2012) ที่ยังไม่ได้ถูกเอามาเป็นแบบในการทำตึกน้อย เป็นชุดที่น่าจะมีการต่อยอดออกไปเรื่อยๆตราบใดที่ยังมีชุด Modular House ออกมา ก็ต้องมี Mini Modular มาคู่กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2015 / 05:42:10 PM โดย tuktik »

ออฟไลน์ January28

• Verified Member
  • Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: [Review] 10230 Mini Modular House « เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 - 04:49:42 AM »
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 05:30:53 PM »
ต้องชมฝีมือคนออกแบบ set นี้เลยครับ เก็บรายละเอียดจาก modular building ได้ครบถ้วน สวยงาม  8)

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [Review] 10230 Mini Modular House « เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 »
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 11:28:02 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ชุดนี้ออกแบบได้ดีจริง ๆ
แต่ว่าไม่ใช่สเกล City เลยจำใจต้องปล่อยผ่าน   :)

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
Re: [Review] 10230 Mini Modular House « เมื่อ: 06 มีนาคม 2012 »
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 / 06:45:58 PM »
เป็นอีกชุดที่ชอบ เล็กๆน่ารักดีค่ะ  :D
ตอนนี้กำลังรอว่าเมื่อไหร่จะออกกล่องที่ 2 อยากวางแบบยาวๆ  ;)

ออฟไลน์ Jeremy.B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 / 08:47:52 PM »
รับรองว่ามีอีกแน่ แต่คงรอ modular ใหญ่ออกเยอะๆก่อน 55

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • Sr. Member
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 / 09:11:28 PM »
สวยงามมากๆครับ  :-*