ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] Historical Castle sets: 6074 Black Falcon’s Fortress and others  (อ่าน 7574 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuktik

• Verified Member
  • Jr. Member
  • *
[Review] Historical Castle sets: 6074 Black Falcon’s Fortress and others
« เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:23:39 PM »
 เมื่อช่วงปลายปีที่ผ่านมา ไม่รู้เป็นไร รู้สึกอยากเป็นเจ้าของปราสาทเก่า เลยไปค้นของเก่ามาต่อ และ เข้าเวปไปเรื่อยจนไปเจอ เวปท่าน Steve  เข้าให้ (http://legosteveblog.blogspot.com/p/lego-castle-posts.html?m=1) มีทุกอย่างทุกเรื่องที่อยากรู้  อ่านไปมากๆงานเลยเข้าเลย ต้องไปตามหาชุดที่ขาดหายไป.... ผ่านไปหลายเดือนก็เลยได้มาไว้สองสามชุด

เริ่มจาก 6074 Black Falcon’s Fortress

ผมจำได้ว่าตอนเด็กไม่ค่อยอยากได้ เพราะมันเล็ก มีทหารไม่กี่ตัวจะไปสู้กับใครได้ แต่ก็แอบจ้องเอาไว้ (จนลืมไปเอง) พอได้มาต่อตอนแก่ ก็ยังคิดว่ามันเล็กอยู่ดี

แต่เสน่ห์ของ Black Falcon’s Fortress อยู่ที่กำแพงสีเหลืองนี่แหละ และยังมีซุ้มประตูสีเหลืองก็ทำให้โดดเด่นกว่าปราสาทไหนๆในตอนนั้น

นอกจากนี้ยังการออกแบบที่มีการต่อทีแตกต่างกัน ระหว่างด้านซ้ายกับด้านขวา ดูดีและสร้างสรรค์มาก

ชุดที่สอง 6062 Battering Ram

ชุดนี้ก็อีกนั่นแหละ กำแพงลอยๆ แล้วก็มี Battering Ram มาให้ ไม่รู้เพื่ออะไร กำแพงก็มีประตู ทำไมไม่เดินอ้อมเข้าไป ไม่ทราบได้ ตอนเด็กก็ผ่านไปอีกเช่นเคย

พอได้ต่อแล้วก็ให้ความรู้สึกที่แตกต่าง เพราะกลับทำให้คิดว่าประตูมันทำให้กำแพงไม่ดูทึบเกินไป เป็นทางเข้าเล็กๆที่ไม่พออยู่ดีสำหรับกองทัพใหญ่ๆเข้าโจมตี

เซ็ตนี้มีข้อดีที่จำนวน minifig มีมากทั้งสองค่าย ถ้าซื้อไว้หลายเซ็ตก็สร้างกองทัพอันยิ่งใหญ่ได้ง่ายดาย อาวุธก็ให้มาเพียบพร้อม (แต่ตอนเป็นเด็กเราก็อยากได้แต่ชุดใหม่ๆ เพิ่มเติมไม่ได้มีความคิดที่จะซื้อซ้ำๆหลายๆชุดเลย)

ชุดที่สาม 6067 Guarded Inn
ชุดนี้ไม่รู้พลาดไปได้ไง ช่วงนั้นคงเป็นยุคมืดของผมที่เปลี่ยนไปสนใจของเล่นอื่น

การออกแบบชุดนี้เข้าขั้นเทพ ตัวอาคารเกาะกับกำแพงเมือง ทำให้ใช้จำนวน brick น้อย แต่ได้พื้นที่อาคารเยอะ

นอกจากนั้น ด้านหน้ายังเปิดได้อีก เพื่อให้สามารถเข้าไปเล่นด้านในได้ สามารถเข้าถึงได้ทั้งสองด้านเลย

จุดเด่นสุดท้ายน่าจะเป็นกำแพงแดง แบบเข้ามุม พร้อมกับ printed ลายสีดำ ที่ทำให้ รร นี้มีสีสดใสมากขึ้น แตกต่างจากชุดปราสาทอื่นในสมัยนั้นที่มักเป็นสีเทาๆ ชุดนี้จึงเหมาะสมกับการเป็น รร อย่างยิ่ง

สุดท้ายที่เป็นจุดเด่นของปราสาทยุคนั้น คือความสามารถในการเอาทุกชุดมาต่อกัน

กลายเป็นปราสาทพร้อมพื้นที่ใหญ่โตอย่างแท้จริง (แต่ตอนนี้มีแค่นี้ก่อน) ทำให้เพิ่งเข้าใจว่าทำไมแต่ละชุด มันถึงขาดๆเกินๆแบบนั้น ที่แท้ก็ตั้งใจให้เป็นแบบนี้นี่เอง ไม่รู้ว่าเด็กๆสมัยนั้นจะรู้ไหมว่าต้องซื้อให้ครบทุกชุด ถึงจะมีปราสาทที่ยิ่งใหญ่ไว้ในครอบครอง

• *
Re: [Review] Historical Castle sets: 6074 Black Falcon’s Fortress and others
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2015 / 11:24:31 PM »
จองไว้สำหรับภาคต่อ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
Re: [Review] Historical Castle sets: 6074 Black Falcon’s Fortress and others
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 12:57:11 AM »
อื้อ ฮือ.. มีแต่ของ Rare ๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ ตอนสมัยผมเด็ก ๆ ก็มีปราสาทอยู่หลังนึง ไม่เคยคิดว่าจะต้องซื้อชุดอื่นมาต่อเพิ่มหรอก ปราสาทหลังนึงรื้อต่อ MOC กันสนุกสนาน และมันก็หายไปตามกาลเวลา

พอโตขึ้น อยากได้ชุดเก่า ๆ สมัยเด็ก ๆ มั่ง ราคาก็พุ่งไปลิบติดเพดาน คุณแม่(เสือ)ก็ไม่อนุญาต ต้องหาพาร์ทมาสร้างปราสาทของตัวเองเอา   :D

ออฟไลน์ sKKK

• Sr. Member
  • *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 11:33:46 AM »
จะมี Black falcon Megaproject รึเปล่าครับ
รอติดตามชม  ;D
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ AWESOME

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 11:53:24 AM »
ขอบคุณสำหรับที่นำมาให้ชมครับ  ชุดหายากทั้งนั้น  ผมคิดว่าพวกชุดพวกปราสาทเก่าออกแบบมาได้ลงตัวมาก
ยิ่งดูยิ่งคลาสสิค ยิ่งดูยิ่งอยากได้ น่ามีไว้ครอบครอง   :P

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 12:44:44 PM »
ดีใจที่ได้มีโอกาสเห็นชุดคลาสสิกแบบนี้จังครับ ...

เท่าที่เคยสัมผัสมา รู้สึกว่าชุดเก่าๆ ก่อนปี 2000 พาร์ทบริกต่างๆจะดูแข็งแรงกว่าปัจจุบันหรือเปล่าครับ

โดยเฉพาะเพลทนี่รู้สึกได้ชัดเจนเลยว่าหนากว่า เพลทยุคนี่เท่าตัวเลยทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2015 / 04:05:35 PM »
อื้อ ฮือ.. มีแต่ของ Rare ๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ ตอนสมัยผมเด็ก ๆ ก็มีปราสาทอยู่หลังนึง ไม่เคยคิดว่าจะต้องซื้อชุดอื่นมาต่อเพิ่มหรอก ปราสาทหลังนึงรื้อต่อ MOC กันสนุกสนาน และมันก็หายไปตามกาลเวลา

พอโตขึ้น อยากได้ชุดเก่า ๆ สมัยเด็ก ๆ มั่ง ราคาก็พุ่งไปลิบติดเพดาน คุณแม่(เสือ)ก็ไม่อนุญาต ต้องหาพาร์ทมาสร้างปราสาทของตัวเองเอา   :D

ผบ ยังไม่ได้ตรวจอบว่าของเก่าๆนี้ราคาเท่าไหร่ครับ  :P

จะมี Black falcon Megaproject รึเปล่าครับ
รอติดตามชม

กำลังพยายาม ไล่ล่าตามฝันอยู่ครับ อาจต้องรอนานนิดดดด ต้องแยกตามกำลังทรัพย์ที่ได้รับจัดสรรมา :P

ขอบคุณสำหรับที่นำมาให้ชมครับ  ชุดหายากทั้งนั้น  ผมคิดว่าพวกชุดพวกปราสาทเก่าออกแบบมาได้ลงตัวมาก
ยิ่งดูยิ่งคลาสสิค ยิ่งดูยิ่งอยากได้ น่ามีไว้ครอบครอง

จริงครับ ยิ่งดูยิ่งอยากได้ แต่ละชุดสมัยนั้นให้ minifig อย่างเยอะ ออกแบบโดยใช้ชิ้นส่วนต่างๆได้ดูดี มีการลงรายละเอียดที่เหมาะสมทั้งให้เด็กเล่น และผู้ใหญ่เก็บ ราคาก็ถูกกว่าสมัยนี้

ดีใจที่ได้มีโอกาสเห็นชุดคลาสสิกแบบนี้จังครับ ...

เท่าที่เคยสัมผัสมา รู้สึกว่าชุดเก่าๆ ก่อนปี 2000 พาร์ทบริกต่างๆจะดูแข็งแรงกว่าปัจจุบันหรือเปล่าครับ

โดยเฉพาะเพลทนี่รู้สึกได้ชัดเจนเลยว่าหนากว่า เพลทยุคนี่เท่าตัวเลยทีเดียว

ดีใจที่ชอบครับ ไม่แน่ใจนะครับ จากที่ผมสัมผัสมา ชิ้น brick เวลาต่อนี่จะแน่นกว่ามากครับ เหมือว่าสมัยก่อน gap/clearance ของ  stud (ปุ่ม) แต่ละชิ้นจะไม่ละเอียดเท่าตอนนี้

เวลาเก็บชุดเก่าๆ บางทีจะเจอ brick แตก โดยเฉพาะ brick 1x1 ส่วน plate นี่ไม่แน่ใจครับ รู้แต่ว่าต่อแล้ว แกะออกยากมากครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2015 / 05:18:14 AM »
ธีมนี้เป็นอีกธีมที่สวยเลย เก่าด้วย มาคิดตอนนี้ก็บ่ายไปแล้ว(ยิ่งกว่าสาย)

ลิงก์ที่ลงไว้นี่ก็เป็นอีกหนึ่งลิงก์มรณะเลยนะเนี่ย

คำถามว่าเด็กๆ จะรุ้มั้ยว่าต้องมาผสมๆ ผมว่าเด็กฝรั่งน่าจะรู้นะ เพราะคงมีสื่อส่งเสริมการขายมาหลอกล่อให้เห็นเยอะ เช่นรูปข้างล่างนี้ ทั้งตามห้างตามร้าน หนังสือและอื่นๆ ไม่เหมือนเด็กในไทยแลนด์ (สมัยนั้นท้ายเล่มคู่มือก็คงไม่มีโฆษณา ขนาดวิธีต่อยังลากไปถึงปกหลังเลย อิอิ) จะไปเห็นจากไหน  ขนาดสมัยนี้แล้ว แค่ Catalog ยังหายากเลย

รูปจากลิงก์มรณะ

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 09:26:05 PM »
ภาพ โฆษณา สวนบาดใจ

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 / 09:30:36 PM »
ยิ่งดูมันก็คลาสสิกจริงๆ ชนะชุดสมัยใหม่ได้สบายๆ

ออฟไลน์ Calla22

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 06:36:05 AM »
คุณชิ้วต้องมาเห็นกระทู้นี้นะครับ อิอิ

ปล. ปราสาทสมัยก่อน classic จริงๆ >_<

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 / 07:16:12 AM »
คลาสลิกจริงๆครับ เซทบางเซทเหมือนจะเคยมีตอนเด็กๆ
ปล. เซทเล็กๆนะครับ  :P

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 01:23:18 PM »
ผมชอบปราสาทเล็กๆย่อมๆนะ  ไม่เปลืองที่ดีอ่ะ  จริงๆแล้วสมัยก่อนที่สร้างกันจริงก็คงไม่ได้ใหญ่โตโอ่โถงมากมายเหมือนภาพในหนังสมัยนี้หรอก

ยิ่งเอามาต่อด้วยกันแล้วดูดีแฮะ   เวลาเบื่อก็สลับตำแหน่งได้ด้วย   :)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015 / 10:15:20 PM »
ชุด Castle สมัยก่อนคลาสสิคดีจริงๆ นะครับ ยิ่งดูก็ยิ่งมีความสุข
ขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมกันนะครับ... :)

ป.ล. ขอบคุณสำหรับ link มรณะด้วยนะครับ... >:(

ออฟไลน์ zacĸ

• Newbie
  • *
  • Building The Empire
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015 / 11:36:07 AM »
ชอบพาร์ทบ้านสีเหลืองๆอะครับ

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015 / 02:47:31 PM »
ธีมนี้เป็นอีกธีมที่สวยเลย เก่าด้วย มาคิดตอนนี้ก็บ่ายไปแล้ว(ยิ่งกว่าสาย)

ลิงก์ที่ลงไว้นี่ก็เป็นอีกหนึ่งลิงก์มรณะเลยนะเนี่ย

ป.ล. ขอบคุณสำหรับ link มรณะด้วยนะครับ... >:(

พูดซะน่ากลัวจนไม่กล้าเปิดดูเลย

ร้ายจริงๆ สมเป็นสำนักขำๆ  :-\
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ zero

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015 / 03:09:25 PM »

อยากทำเหมือนในรูปนี้จัง

ออฟไลน์ BangGamo

• Administrator
  • คนเล่นของเล่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:17:40 PM »
พาร์ทพี่โก้ ก็เยอะนะครับ น่าจะเอามา Moc ได้ตามภาพแล้วมั่ง  ;D

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015 / 06:26:40 AM »
ชุดแบบนี้ เห็นกี่ครั้งก็ชอบ  อยากได้สักชุดเหมือนกันค่ะ   :-[
ชอบลายผนังสีเหลือง   เลโก้น่าจะมี Castle สวยๆแบบนี้อีก  :-X

ออฟไลน์ pumpkin

• *
  • Original Minifig
    • Pumpkin on Flickr
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015 / 09:42:28 AM »
ปัญหาใหญ่เลยคือพาร์ทไม่พอนี่ล่ะครับ