ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง lego Minifigures Series 10 Bumblebee Girl ครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)

ออฟไลน์ itonba

• Newbie
  • *
ว่าด้วยเรื่อง lego Minifigures Series 10 Bumblebee Girl ครับ
« เมื่อ: 09 มกราคม 2017 / 05:00:42 PM »
ห่างหายจากการเก็บสะสมไปเป็นหลายๆปี
มาเจอคนขายในบอร์ด ตัว lego Minifigures Series 10 Bumblebee Girl
ราคา 1500 อยู่สองเจ้า

อยากทราบว่าทำไมตัวนี้ราคามันแรงไปได้ขนาดนี้ครับ เพราะอะไร ขอทราบเป็นวิทยาทานครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
Re: ว่าด้วยเรื่อง lego Minifigures Series 10 Bumblebee Girl ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2017 / 05:37:17 PM »
เป็นไปตามหลักอุปสงค์-อุปทาน  ช่วงนั้นมินิฟิกซีรี่ยส์ที่เป็นตัวชายชุดสัตว์เป็นตัวฮอตประจำซีรี่ยส์ ราคาเลยแพงไปกันหมด โดยที่แพงก็จะเป็นตัวที่
- เป็นซี่รี่ยส์ที่เก่ากว่า
- น่ารัก คนชอบ
- มีจำนวนน้อย บางซีรี่ยส์ จะมีตัวที่มีแค่ 2 ตัวในกล่อง 60 ตัว ในขณะที่ส่วนใหญ่น้อยสุดก็มี 3 ตัวในกล่อง (น้องผึ้งก็มี 2 ตัว)

• Newbie
  • *
Re: ว่าด้วยเรื่อง lego Minifigures Series 10 Bumblebee Girl ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2017 / 06:00:20 PM »
เคยเห็นแต่เวลาผ่านไปราคาขึ้นหนักๆก็ 600 พวกตัวทหารเก่าๆ
นี่มาเจอ มาสคอตผึ้ง 1500 เลยตกใจมาก ทั้งๆที่ตัวอื่นราคาขึ้นแบบปกติ

ขอบคุณ คุณ vyJo นะครับ

ออฟไลน์ vyJo

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Taramizu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มกราคม 2017 / 06:54:50 PM »
ผมว่าก็อยู่ที่การสร้างกระแสด้วยครับ ความสูงต่ำของราคา ก็อิงกันไปตามตลาดโลกกันเลย ใช่ว่าคนขายในไทยตั้งราคาสูงๆ กันเองฝ่ายเดียว

ที่ทหารเก่าๆ ถูกกว่า แม่จริงๆ น่าจะหายากกว่า ส่วนหนึ่ง ผมคิดว่าฟิกทหารต้องใช้เยอะ ถ้าขายแพงเกิน ก็ซื้อกันไม่ไหว แต่ตัวฟิกซีรี่ยส์ สำหรับคนสะสมส่วนใหญ่มีตัวเดียวหรือ 2-3 ตัวก็พอ เลยอัพราคาไปได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2017 / 12:25:06 PM »
ขอบคุณมากครับ  :)