ผู้เขียน หัวข้อ: (Review) The Hobbit ชุด 79015 : Witch-King Battle  (อ่าน 5006 ครั้ง)

ออฟไลน์ onibaku_ake

• Newbie
  • *
(Review) The Hobbit ชุด 79015 : Witch-King Battle
« เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 03:00:58 PM »
ปลายปี 2557 ที่ผ่านมาหนังฟอร์มยักษ์อย่าง The Hobbit ก็ถึงบทสรุปในภาคสุดท้ายในชื่อ The battle of the five armies ไปแล้ว ... ซึ่งแน่นอนว่าทาง เลโก้ ก็ต้องมีธีมออกมาตอบรับกับหนังภาคสุดท้ายดังกล่าวด้วย
ในธีมย่อยสุดท้ายนี้ออกมา 4 ชุดด้วยกันมีตั้งแต่กล่องเล็กไปจนใหญ่สุด

แต่กระทู้นี้ ขอรีวิว “กล่องเล็กสุด” มาให้ชมกัน

ชื่อชุด/รหัสชุด : 79015 : Witch-King Battle
ธีมหลัก : The Hobbit
ธีมย่อย : The battle of the five armies
จำนวนบริก : 101 ชิ้น
ราคา : 14.99 US , ในบอร์ดนี้เห็นราคา 850 บาทครับ  (ในห้างคาดว่าหลักพัน)
ได้มายังไง : ได้จากบอร์ดเดิมครับ (ช่วงปลาย พ.ย. 57) เป็นมือหนึ่งด้วย ไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านนั้นหามาปล่อยได้ยังไง ..แต่ตอนนี้เริ่มมีบางท่านรับพรีออเดอร์แล้วนะครับ

เริ่มกันเลยล่ะกัน
ฉากนี้จะปรากฏในภาพยนตร์ตอนเอลรอนด์ กาลาเดรียล ฯ ไปสู้กับ วิทช์ คิง ที่ดูโกร์ดอร์ เป้าหมายเพื่อช่วยแกนดัฟ และขับไล่วิญญาณของเซารอนด์ไปไกลๆ

กล่อง   ขนาดกล่องเป็นแบบมินิครับ พอดีมือ สีสันดูทึมๆ ตามฉากแสดงมินิฟิก กับฉากหลังได้น่าสนใจมาก ส่วนข้างกล่องเป็นรูปของ Witch-King  และหลังกล่องแสดงถึงลูกเล่นต่างๆของธีมนี้

แกะกล่องออกมา ภายในมีถุง 2 ถุง กับ 1 คู่มือเล็กๆ ซึ่งเช่นเคยหากเป็นกล่องเล็กๆแบบนี้ คู่มือจะถูกพับครึ่งตลอด ซึ่งผมว่าถ้าไม่พับมาก็ใส่กล่องได้นะ .. พับแล้วทำให้ไม่สวย

แกะถุงแล้วจับบริกมาถ่ายรูปหมู่รวมกันก่อนประกอบ

เซ็ทนี้ใช้พาร์ทอันไหนบ้างมาดูกัน

เปิดดูคู่มือหยาบๆ

เอาล่ะมาดูมินิฟิกกัน
ผมว่าเซ็ทนี้จุดเด่นคือมินิฟิก เพราะว่า ได้มา 3+1 ตัวทั้ง เอลด์รอน, วิทช์ คิง และ เลดี กาลาเดรียล (ส่วน +1 นั้นคือเจ้าโครงกระดูกครับ)

ต่อเสร็จแล้ว เป็นแบบนี้ครับ
ด้านหน้า

ด้านหลัง

คู่เอลฟ์ ลองสังเกตหน้ากาลาเดรียลนะครับ นี่คืออีกใบหน้าจากด้านบน ตอนใช้พลังจิตสู้

ลองเปรียบเทียบกับตัวละครในภาพยนตร์

มาเริ่มต่อกัน

เสร็จแล้วครับ

คะแนนเต็ม 60
งานออกแบบ  :  ฉากเล็กไปหน่อย แต่ดูเรียบง่ายดี ให้ 7 ครับ
งานต่อ   :  ง่ายไปนิดนึง ให้ 7
ลูกเล่น   :  แม้ฉากจะเล็กแต่มีลูกเล่นด้วย ให้ 7.5 ครับ ค่าพยายามให้มี
ชิ้นส่วน :   ใช้น้อยมากแต่ต่อเสร็จจะดูอลังการกว่าทิ่คิด (หากมองว่าใช้บริกแค่ 100 ชิ้นเท่านั้น) ให้ 7.5 ครับ
มินิฟิก :   ผมให้เป็นไฮไลต์ของเซ็ทนี้เลยครับ ให้ตัวเด็ดๆมา 3 ตัว แถมโครงกระดูอีกหนึ่ง ให้เต็ม 10 ครับ
ความคุ้มค่า   :   ถ้าได้มาในราคา 850 บาท ผมว่า สุดยอดคุ้มค่าครับ เพราะแค่มินิฟิกก็คุ้มแล้ว เต็ม 10 ครับ
ได้คะแนน 49 จากเต็ม 60

ภาพรวม : โดยส่วนตัวเป็นอีกเซ็ทที่ผมว่าคุ้มค่ามากครับ จุดเด่นอยู่ที่มินิฟิกอย่างที่ทุกท่านเห็น  แต่เสียดายแค่ว่าฉากเล็กไปหน่อยเท่านั้น  ลูกเล่นจึงน้อยลงไปตาม แต่ถ้ามองว่าพาร์ทแค่ 100 ชิ้นแต่ออกมาคุ้มค่ากับราคากับสิ่งที่ได้ขนาดนี้ก็ดีมากๆครับ ..... สำหรับแฟน The lord of the ring กับ  the hobbit ...แน่นอนว่าคงไม่พลาดอยู่แล้ว .... ส่วนแฟนธีมอื่น แนะนำว่าน่าสะสมมากครับ .....

ป.ล. รีวิวทำครั้งแรก ผิดพลาดยังไง ขออภัยครับ

ออฟไลน์ SkyKnight™

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
    • TwinsBrick
Re: (Review) The Hobbit ชุด 79015 : Witch-King Battle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 03:58:03 PM »
เอลด์รอน ผมจะได้ว่าเขาไม่ได้ใช้อาวุธแบบนี้  ::) รึเปล่า ในฉากนี้

ออฟไลน์ January28

• Full Member
  • *
  • Bottoms up!
Re: (Review) The Hobbit ชุด 79015 : Witch-King Battle
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 04:06:46 PM »
ธีม the lord และ hobbit เป็นธีมที่ออกแบบ minifig มาได้สวยมากๆ ผมว่าสวยสุดในทุกธีมละ เก็บรายละเอียดดีเยี่ยมเลย  8)

ส่วนตัวผมเองไม่ได้เล่นธีม lord และ hobbit ยังแอบเก็บแต่ฟิกตัวเอกของ 2 เรื่องนี้เลยครับ lord เก็บแต่ กลุ่มผู้พิทักแหวน hobbit เก็บคนแคระ 13 คนแล้วก็บิลโบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2015 / 04:09:26 PM โดย January28 »

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 04:17:47 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับคุณเอก  ;)
ผมว่าเกราะทอง Saint Seiya ในหนังมันช่างงดงาม แต่พอมาอยู่ในฟิกแล้ว มันไม่เหมือนเลย
ให้ตายสิ ท่านประมุขวี  ::)
ผ้าขนหนู ท่าน ญ Galadriel ข้างหลังสวยมาก ระยิบระยับ เชียว  ::)

ออฟไลน์ pongza

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2015 / 05:20:14 PM »
ชุดนี้ฟิกสวยดีนะอยากได้อยุ่เหมือนกันคับ ;)
ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 09:51:30 AM »
เอลด์รอน ผมจะได้ว่าเขาไม่ได้ใช้อาวุธแบบนี้  ::) รึเปล่า ในฉากนี้

ใช่ครับ ในฉากหนัง  เอลด์รอนใช้ดาบเอลฟ์ในการต่อสู้ ....

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับคุณเอก  ;)
ผมว่าเกราะทอง Saint Seiya ในหนังมันช่างงดงาม แต่พอมาอยู่ในฟิกแล้ว มันไม่เหมือนเลย
ให้ตายสิ ท่านประมุขวี  ::)
ผ้าขนหนู ท่าน ญ Galadriel ข้างหลังสวยมาก ระยิบระยับ เชียว  ::)

ขอบคุณครับ .... ทางทีมงานออกแบบใส่ใจรายละเอียด เนื้อผ้าก็นุ่มกว่าผ้าคลุมทั่วๆไปด้วยครับ

ธีม the lord และ hobbit เป็นธีมที่ออกแบบ minifig มาได้สวยมากๆ ผมว่าสวยสุดในทุกธีมละ เก็บรายละเอียดดีเยี่ยมเลย  8)

ส่วนตัวผมเองไม่ได้เล่นธีม lord และ hobbit ยังแอบเก็บแต่ฟิกตัวเอกของ 2 เรื่องนี้เลยครับ lord เก็บแต่ กลุ่มผู้พิทักแหวน hobbit เก็บคนแคระ 13 คนแล้วก็บิลโบ

อย่าลืมเก็บมินิฟิกชุดนี้ด้วยนะครับ .... :D

ชุดนี้ฟิกสวยดีนะอยากได้อยุ่เหมือนกันคับ ;)
ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ

อย่าลืมจัดให้ได้นะครับ !...

ออฟไลน์ danoob

• Jr. Member
  • *
    • www.muangthongpet.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 10:55:45 AM »
ขอสอบถามครับ วิทช์ คิง นี่หัวเรืองแสงมั้ยครับ
เหมือนน่าจะเรืองแสงครับ

เป็นธีมที่ต้องมีกองกำลังนะครับ
lord และ hobbit ต้องมีครบธีมครับ

ออฟไลน์ AWESOME

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 11:00:53 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว ภาพชัดๆครับ
ชุดนี้เป็นชุดเล็กที่คิดว่าคุ้มค่าครับ
ได้มินิฟิกหลายตัว และเป็นตัวเด็ด
ไม่พลาดครับ   :)

ออฟไลน์ WolFAero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 11:37:35 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ชุดนีไว้สำหรับฟิกจริงๆ สิ่งก่อสร้างเล็กมาก :-\
ปล.ชอบฉากนี้ในหนังมากที่สุดแล้วครับ 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 01:39:33 PM »
ขอสอบถามครับ วิทช์ คิง นี่หัวเรืองแสงมั้ยครับ
เหมือนน่าจะเรืองแสงครับ

เป็นธีมที่ต้องมีกองกำลังนะครับ
lord และ hobbit ต้องมีครบธีมครับ

ใช่ครับ .. เรืองแสงด้วย  .. ลืมรีวิวบอกไป .... ขอบคุณที่ช่วยสะกิดครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิว ภาพชัดๆครับ
ชุดนี้เป็นชุดเล็กที่คิดว่าคุ้มค่าครับ
ได้มินิฟิกหลายตัว และเป็นตัวเด็ด
ไม่พลาดครับ   :)

ขอบคุณครับ .... ก็พยายามถ่ายหลายๆ มุมหน่อย ..แต่ยอมรับว่าแสงน้อยไปนิดนึง
คราวหน้าจะให้แสงเยอะกว่านี้ ...  ชุดนี้ มินิฟิกคุ้มค่าจริงๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ชุดนีไว้สำหรับฟิกจริงๆ สิ่งก่อสร้างเล็กมาก :-\
ปล.ชอบฉากนี้ในหนังมากที่สุดแล้วครับ 8)

เช่นกันครับ .. :D

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 02:57:16 PM »
ไม่พลาดแน่นอนค่ะ  เพราะเป็นธีมในสังกัด  :D
แต่ Hobbit นี่ดูๆไปจะเน้นฟิกสวย  ส่วนสิ่งก่อสร้างเป็นได้แค่ฉากจริงๆ

ออฟไลน์ sKKK

• *
  • CastleMania
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 07:32:41 PM »
เป็นอีกชุดที่ห้ามพลาดเด็ดขาด  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Aj.Jae

• Global Moderator
  • Newbie
  • รักคนอ่าน ^^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:19:42 PM »
"แหม ขาดเค้าไปได้ไงเนี่ย" ซารุจังไม่ได้กล่าว :P

https://www.youtube.com/watch?v=j6WEFfWwpqM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 08:48:36 PM »
ไม่พลาดแน่นอนค่ะ  เพราะเป็นธีมในสังกัด  :D
แต่ Hobbit นี่ดูๆไปจะเน้นฟิกสวย  ส่วนสิ่งก่อสร้างเป็นได้แค่ฉากจริงๆ

จัดแล้วจะรอ MOC สไตล์คุณปลานะครับ

เป็นอีกชุดที่ห้ามพลาดเด็ดขาด  ;)

ของคุณ sKKK คงได้เสริมทัพหลายกล่องแน่ครับ สำหรับเซ็ทนี้

"แหม ขาดเค้าไปได้ไงเนี่ย" ซารุจังไม่ได้กล่าว :P

https://www.youtube.com/watch?v=j6WEFfWwpqM

คงต้องยืมฟิกจากชุด 79005: The Wizard Battle ล่ะครับ ....  ;D

แต่ถ้าเปลี่ยนเจ้าโครงกระดูกเป็น ซารูมาน ได้คงเป็นสุดยอดความคุ้มค่าของเซ็ทแน่นอน

ออฟไลน์ kan and lego

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มกราคม 2015 / 09:07:05 PM »
ไปต่อมั่ง ดีกว่า