ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] : 21303 Wall-E  (อ่าน 5882 ครั้ง)

ออฟไลน์ MongkoL

• Newbie
  • *
[Review] : 21303 Wall-E
« เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 01:25:23 AM »
ลองสั่ง LEGO จาก bricklink.com ครั้งแรก ครับ จัด Wall-E มา ราคาเกินจาก lego.com พอสมควร (ลุ้นว่าราคาขายในไทยจะทำให้เจ็บเยอะ หรือเจ็บน้อย อิอิ)
LEGO 21303 WALL•E
Year Released: 2015
Weight: 936g , 676 Parts
Size (W x L x H): 16 x 11 x 18 cm

ด้านต่างๆของ กล่อง ครับ
" width="500" class="bbc_img resized

" width="500" class="bbc_img resized

ชิ้นส่วน Lego มีทั้งหมด 9 ซอง (มี LEGO Brick Separator ให้ 1 ชิ้น) พร้อมคู่มือเล่มหนา 1 เล่ม

ต่อเสร็จแล้วครับ น่ารักมากๆ ถ้าลองจับวิ่งบนพื้นเรียบสายพานจะไม่ค่อยหมุนครับ แต่ถ้าบนพื้นสากๆหน่อย หรือบนผ้าห่มสายพานจะหมุนดีครับ
รอสั่งชุดมอเตอร์มาใส่ให้ wall-e สามารถบังคับเคลื่อนที่ได้

ความสามารถต่างๆ
  • สามารถหมุนคอได้ 360 องศา , เงยคอได้
  • ขยับตา ขึ้น-ลงได้
  • ขยับแขน ขึ้น-ลง ได้ , กางแขนได้
  • เปิดฝากล่องเก็บของหน้าท้องได้
  • มีท่อไอพ่นด้านหลัง
  • รายละเอียดด้านหน้าทำได้ดี

ข้อเสีย
  • คอหมุนง่ายมาก ถ้าจัดคอไม่ดี แล้วต่อมอเตอร์ให้เดิน คออาจหมุนไปมาระหว่างเดินได้

ลิ้งแก้ไขอาการคออ่อนครับ ^^
http://chrismcveigh.com/lego_mod_guides_2015/wall-e_head_mount.pdf

ข้อเสียสุดๆๆๆ
ยังไม่มี EVE ภาวนาให้ LEGO ทำตามออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2015 / 10:14:41 PM โดย MongkoL »

ออฟไลน์ sKKK

• Verified Member
  • Sr. Member
  • *
  • CastleMania
Re: [Review] : 21303 Wall-E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 09:24:53 AM »
setนี้ ทำออกมาสวยมากเลยครับ อยากเห็นตอนต่อPower function จัง จะวิ่งฉิวขนาดไหน  :P

เรื่องคอพับคออ่อน เห็นเค้าแก้กันโดยเปลี่ยนข้อต่อตรงคอให้มันฝืดขึ้นนะครับ
ปล. น่า Moc กระถางต้นไม้ให้ใหญ่ขึ้นหน่อย จะได้สมส่วนกัน  ;)
<=====[}=@ sKingdoM @={]=====>

ออฟไลน์ Takashizero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 09:49:47 AM »
เป็นชุด idea ที่น่าเก็บชุดนึงแห่งปีเลยครับ แอบอิจฉาอยากได้เหมือนกัน ^_^ ;)

ออฟไลน์ Pol

• VIP
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:34:48 AM »
น่ารักจังครับ ถ้า moc ใส่มอเตอร์แล้วนำมารีวิวอีกนะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ... :D

ป.ล. กล่องนี้โดนภาษีมั้ยครับ... ::)

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:55:17 AM »
น่าสนใจมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:57:15 AM »
น่ารักจังครับ ถ้า moc ใส่มอเตอร์แล้วนำมารีวิวอีกนะครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ... :D

ป.ล. กล่องนี้โดนภาษีมั้ยครับ... ::)

ไม่โดนภาษีครับ เสียค่าเก็บให้ไปรษณีย์แค่ 7 บาทครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:59:58 AM »
setนี้ ทำออกมาสวยมากเลยครับ อยากเห็นตอนต่อPower function จัง จะวิ่งฉิวขนาดไหน  :P

เรื่องคอพับคออ่อน เห็นเค้าแก้กันโดยเปลี่ยนข้อต่อตรงคอให้มันฝืดขึ้นนะครับ
ปล. น่า Moc กระถางต้นไม้ให้ใหญ่ขึ้นหน่อย จะได้สมส่วนกัน  ;)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองแก้ไขดูครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 12:40:36 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ชุดนี้คงต้องเสียตังค์จัดเหมือนกันครับ   :)

ตรงคอที่อ่อน พับไปได้ เห็นทางฝรั่งใน Ambassador Network  บอกว่าเอาทิชชู่แก้ปัญหาครับ (สงสัยเอาไปยัดตรงพวก Pin ให้มันฝืด) ล็อตที่วางขายปัจจุบันนี้ ไม่ได้ถูกทาง LEGO ดึงไปปรับปรุงแล้วเอากลับมาขายใหม่นะครับ ดังนั้นคนที่ซื้อก็มีโอกาสที่จะเจอตัวที่คออ่อนได้ อันเนื่องจากคุณภาพของพาร์ทที่เอามาใช้มาจากหลายแหล่ง

ผมดูที่เขาคุยกันใน Ambassador Network ทาง LEGO ไม่ได้มีการพูดถึงเรื่องของเรียกของจากร้านคืนเพื่อเอาไปแก้ไขนะ

ดังนั้นถ้าไปเจอพ่อค้าแม่ค้าคนไหนบอกว่าของที่ตัวเองขาย เป็นชุดที่ปรับปรุงคอแล้ว นั่นไม่จริงนะ เพราะผมไม่เคยได้รับข้อมูลนี้มาก่อน แต่ถ้าท่านใดมีก็ช่วยแสดงหลักฐานด้่วยนะครับ จะได้ไปยืนยันในห้อง Ambassador ของ LEGO ได้   :D

(เพิ่มเติม) ทางคุณมะเหมี่ยวได้โทรไปสอบถามทาง LEGO Call Center ที่อเมริกาให้แล้วครับ ทางเลโก้บอกมาว่าชุดนีัทาง Lego.com ได้รับการแก้ไขตรงส่วนคอแล้ว คนซื้อสบายใจได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2015 / 06:18:45 PM โดย Tiggr »

ออฟไลน์ puichiu

• VIP
  • *
  • Do...or do not. There is no try.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 05:13:06 PM »
Wall-E น่ารักมากๆเลยครับ  ;)

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับผม

ออฟไลน์ colour12

• VIP
  • *
  • โครงการบ้านสีน้ำ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼ ♫ ♪ ♪ ❀ ✿ ✾ ✽ ✼♫
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 05:21:58 PM »
Wall-E คอไม่มีกระดูกแน่ๆเลย คอพับคออ่อน  อิอิ  :P
ว่าจะไม่แล้วน๊ะ แต่คิดว่า......ถ้าไม่มีก็ไม่ได้ เพราะน่ารักมากๆค่ะ หวังว่าต่อไปจะมีอีฟออกมาสักกล่อง ปล่อยให้ยืนตัวเดียวเหงานะเนี่ย   :P

ออฟไลน์ SkyKnight™

• *
    • TwinsBrick
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 09:41:38 PM »
น่ารัก ไม่พลาดแน่นอนจ้ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:17:20 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ชุดนี้คงต้องเสียตังค์จัดเหมือนกันครับ   :)

ตรงคอที่อ่อน พับไปได้ เห็นทางฝรั่งใน Ambassador Network  บอกว่าเอาทิชชู่แก้ปัญหาครับ (สงสัยเอาไปยัดตรงพวก Pin ให้มันฝืด) ล็อตที่วางขายปัจจุบันนี้ ไม่ได้ถูกทาง LEGO ดึงไปปรับปรุงแล้วเอากลับมาขายใหม่นะครับ ดังนั้นคนที่ซื้อก็มีโอกาสที่จะเจอตัวที่คออ่อนได้ อันเนื่องจากคุณภาพของพาร์ทที่เอามาใช้มาจากหลายแหล่ง

ผมดูที่เขาคุยกันใน Ambassador Network ทาง LEGO ไม่ได้มีการพูดถึงเรื่องของเรียกของจากร้านคืนเพื่อเอาไปแก้ไขนะ

ดังนั้นถ้าไปเจอพ่อค้าแม่ค้าคนไหนบอกว่าของที่ตัวเองขาย เป็นชุดที่ปรับปรุงคอแล้ว นั่นไม่จริงนะ เพราะผมไม่เคยได้รับข้อมูลนี้มาก่อน แต่ถ้าท่านใดมีก็ช่วยแสดงหลักฐานด้่วยนะครับ จะได้ไปยืนยันในห้อง Ambassador ของ LEGO ได้   :D

(เพิ่มเติม) ทางคุณมะเหมี่ยวได้โทรไปสอบถามทาง LEGO Call Center ที่อเมริกาให้แล้วครับ ทางเลโก้บอกมาว่าชุดนีัทาง Lego.com ได้รับการแก้ไขตรงส่วนคอแล้ว คนซื้อสบายใจได้ครับ

ไม่ทราบว่าเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า กล่องไหน แก้ไขตรงส่วนคอแล้วครับ

ออฟไลน์ Tiggr

• LEGO Ambassador
  • Hero Member
  • *
  • พิทักษ์สันติ ผดุงความยุติธรรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2015 / 10:55:36 PM »
ไม่ทราบว่าเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า กล่องไหน แก้ไขตรงส่วนคอแล้วครับ
ที่แน่ ๆ จากที่สอบถามมาของอเมริกาแก้ไขตรงส่วนคอแล้ว ก็คงต้องซื้อล็อตหลัง ๆ เอาครับ ซื้อก่อนก็มีสิทธิ์เจอกล่องล็อตแรกที่ไม่ได้แก้ไข เพราะ LEGO ใช้กล่องเดิมครับ ตัวเลขรหัส จำนวนชิ้นเดิม ๆ หมดครับ   :)

เดี๋ยวรอท่านอื่น ๆ ที่มีข้อมูล ยืนยันเพื่อความถูกต้องอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ VpV

• VIP
  • *
  • ชีวิตคนเราหยุดพักและเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
    • https://www.facebook.com/pages/VpV-Studio/578523035495823?fref=ts
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2015 / 01:24:43 PM »
ชอบWall-E แต่ไม่มีที่เก็บคงปล่อยผ่านครับ  :-[

ออฟไลน์ Tanguy

• **
  • to infinity and beyond!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2015 / 04:29:51 PM »
ทำรายละเอียดได้ดีทีเดียวหน้าสนใจมากครับบังเอิญเป็นเเฟนคลับค่าย pixar ด้วยต้องได้เสียเงินเเน่ๆ  :)
Bronies Forever!!!

ออฟไลน์ mrkornk

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2015 / 08:21:18 PM »
โอย ไม่น่าเข้ามาดูเลย  น่ารักจริงๆ

ดูจาก Brickset  โซนอเมริกาเหนือวางขาย  24  ก.ย. ช้าไปเกือบเดือน  ใน Lego Shop คงแก้ไขหมดแล้วแน่ๆครับ
ถ้าจะซื้อควรซื้อจาก Shop น่าจะชัวร์สุดแล้วตอนนี้ครับ  สำหรับผมกว่าจะเก็บเงินได้ปัญหาคงหมดไปแล้วอ่ะ   ::)

http://brickset.com/article/16800/finally-you-can-buy-wall-e-in-the-usa-and-canada

ออฟไลน์ Touching

• May The Dark Side Be With You
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2015 / 10:18:52 PM »
ยังไม่เคยดูการ์ตูนเลยครับแต่ถ้าดูต้องอยากได้แน่ๆ :-[