Themes > LEGO Sci-Fi

[Review] 7699 : MT-101 Armoured Drilling Unit

<< < (2/4) > >>

Tiggr:
รถขุดเจาะประสิทธิภาพสูง ๆๆๆ  8)

กางหัวขุดเจาะ

หมุนควงสว่าน  เจาะลงไปหาแร่ธาตุได้

ด้านหลัง

ด้านบน

ใต้ท้องรถ

อาวุธ... ลูกบอลพลาสม่า ไว้ยิงยานคู่ต่อสู้   8)

ยิงอย่างนี้

Extra Pieces

ถ่ายคู่กับทีมสำรวจ

Tiggr:
ภาพรวมอีกสักหน

ต่อไปเชิญพบกับประสิทธิภาพของชุด  7699 : MT-101 Armoured Drilling Unit  กันแบบเสมือนจริง

เริ่มด้วย  รถขุดเจาะ ปล่อยยานสำรวจ

ยานสำรวจ แบบ 360 องศา

ยานสำรวจปล่อยหน่วยเคลื่อนที่เร็ว   ออกลาดตระเวนภาคพื้นดิน

ตะลุยดาวอังคารกันเลย

ทดสอบโช๊คอัพกันหน่อย

ไหน ๆ แร่ธาตุน้ำผึ้งผสมมะนาวอยู่ไหน....

เจอแล้ว!  ตรงนี้ ขุดเล้ย

ทิ้งท้าย....

.... THE END....  ขอบคุณครับที่ติดตามชม    :D :D

ช่วงความคิดเห็นส่วนตัว กับชุด 7699 : MT-101 Armoured Drilling Unit

รีวิวนี้ตอนทำเหนื่อยเหมือนกันครับ ตอนต่อใช้เวลาไม่นาน ชุดนี้ใช้เวลาต่อประมาณ 3 ชม. แต่ถ่ายทำ 2 วัน กว่าจะได้ออกมาอย่างที่เห็น  ตอนถ่ายทำซองแรก มอเตอร์ไซด์กับยานต่างดาวทำไม่ค่อยดีเลยเพราะช่วงที่ทำยังเป็นมือใหม่หัดรีวิวอยู่  อยากทำใหม่  แต่เจอภาพชุดหลังของยานลำใหญ่เข้าไป... ก็ไม่มีแรงจะไปทำอันแรกใหม่แล้ว   :-[  แต่ก็สนุกดีครับ...

ข้อดี
1. ซื้อ 1ได้ถึง 4 : ได้รถใหญ่ 1 คัน  ยานอวกาศ 2 ลำ มอเตอร์ไซด์ซิ่ง 1 คัน  ครบเซตเลย
2. อย่างน้อยก็พอมโนได้ว่าได้จับเทคนิคแล้วนะ ถึงจะไม่ใช่ของแท้ก็ตาม   ;D
3. มินิฟิกต่างดาว (Grow in the dark)  ที่ไม่ปรากฏในชุดอื่นนอกจาก Mars Mission
4. มันเป็นสีส้ม

ข้อเสีย
1. Joint แบบ Technic Half Pin ที่ให้มาดันมีสี 2 โทน  สีน้ำเงินสดกับน้ำเงินตุ่น ๆ  (เหมือนเก่า-ใหม่) ทั้ง ๆ ที่ใช้งานในที่เดียวกัน  ดีที่ยังแอบไว้อยู่ด้านใน
2. ใต้ท้องรถขุดเจาะโล่ง ๆ โหวงไปนิด  น่าจะมีชุดเครื่องยนต์ให้หน่อย
3. เครื่องยิงลูกบอลพลาสม่า  ยิงออกไปได้แรงมาก  รู้สึกว่าจะแรงเกินไปหน่อย
4. แท่งขุดเจาะ เวลาปล่อยแขนยืดออกมา จะตกลงมาทิ่มพื้นเลย  น่าจะมีตัวหน่วงสักนิด

ให้คะแนน
ความสวยงาม (Design) :   9  ท้องรถโหวงไปนิด  แผงหน้าปัดห้องบังคับยานอยู่ต่ำไป เหมือนจะให้เอาเท้าเหลี่ยม ๆ เหยียบจิ้มแผง แต่โดยรวมงามครับ
ชิ้นส่วน (Parts)  : 8  ไม่ได้มีพาร์ทอะไรแปลกใหม่มากนัก
มินิฟิก (Minifigures) : 7  ชุดนักสำรวจพิมพ์ลายหน้าหลังสวยงาม  แต่หน้าตาไม่หล่อ  ต่างดาวแปลกดี ที่หน้าอกมีรูเหมือนถูกยิง รึว่าจะเอาไว้ใส่เตาปฏิกรณ์อาร์คกัน หุหุ
ความคุ้มค่า (Price) : 10  คุ้มมากซื้อชุดเดียวแต่ได้ยานหลายลำเลย แถมดูเหมือนว่าชุดนี้ไม่ได้ขายในไทยด้วย ผมได้มาจากเว็บขายของเก่า ราคาไม่แรงเท่าไร
การความเพลิดเพลินในการเล่น (Playability) :  10  ตอนต่อแต่ละถุงก็เห็นพัฒนาการของตัวรถ ตัวยาน  และได้ผลงานออกมาหลายชิ้น หลายรูปแบบ

ประกาศผลสอบ คะแนนเฉลี่ย   8.80 (44/50)
หมายเหตุ: หลักเกณฑ์ในการให้คะแนน เป็นเพียงแนวทางส่วนตัว อิงจากหลักเกณฑ์ในการตัดสินใจเลือกซื้อเลโก้ของผมเอง อาจไม่ตรงกับแนวทางการประเมินของท่านนะจ๊ะ

ปล. รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกกับ TBC เดิมอยู่ในบอร์ดเก่า แต่เมื่อย้ายมาบอร์ดใหม่ก็หยิบเอาอันนี้มาลงก่อน ความตั้งใจเดิมก็ว่าจะลงเมื่อสักสัปดาห์สองสัปดาห์ก่อนหน้านี้แล้ว แต่ประจวบเหมาะกับหมอเอ่ยตั้งประกวดรีวิว ก็เลยเอามาลงก่อน ส่วนรีวิวอันอื่น ๆ จะทยอยลงมาครับ พร้อมสัญญาว่าจะพยายามรีวิวเซ็ทใหม่ ๆ ให้มากกว่านี้ครับ ขอบคุณที่รับชม   ;D

colour12:
สุดยอดดดดดดด  :o :o :o
ครบเลย ดูก็รู้ว่าทำนาน  มีภาพดุ๊กดิ๊กด้วย ชอบสุดก็ภาพสว่านหมุนๆๆๆๆๆ เจาะพื้น  เหมือนมากเลยค่ะ  พริ้วสุดๆ   ;D ;D ;D
ปล.เป็นชุดส้มที่สวยมากค่ะ อิอิ  ;)

Touching:
รีวิวได้ละเอียดยิบเลยครับ แถมเป็นสีต้องห้ามด้วย:-*
ปล.รถเห็นแล้วนึกถึงclone turbo tankในswเลยครับ

sKKK:
ชุดนี้ใหญ่สะใจมาก ขนาดให้พี่เสือขี่เล่นได้สบายๆเลย  :P

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version