Main Forums > ของเล่นอื่นๆ

Custom Kazi Tiger Tank - โมดิฟายรถถังไทเกอร์ ยี่ห้อ คาซิ

(1/4) > >>

Nikolaus:
      ก่อนอื่นต้องขอเล่าก่อนว่า ผมเองไม่คิดว่าจะได้กลับมานั่งต่อเลโก้หรือตัวต่อใดๆเลย สมัยเด็กเคยต่อพวกเซตเรือโจรสลัดกับคนป่าแล้วก็ยกให้น้องสาวไป
แต่ไม่นานมานี้เดินไปเจอตัวต่อจีนทำเป็นรูปรถถังเยอรมันสมัยสงครามโลก จริงๆเมื่อก่อนก็เคยเห็นจีนทำตัวต่อทหารออกมาพักนึงแล้วแต่ก็รู้สึกเฉยๆ
จนเมื่อทำเป็นรถถังเยอรมันนี่ล่ะ เลยทำให้สะดุดตาสะดุดใจด้วยชักอยากลอง กลับมาบ้านนั่งเปิดเว็บดูน่าจะพอได้ เลยซื้อมาสองกล่องแบบแพนเซอร์สี่สีเทากับ
ไทเกอร์วันสีเหลืองทราย เท่าที่ดูขนาดจากในเว็บเบื้องต้นก็รู้ละว่ามันไม่ค่อยอินสเกล แพนเซอร์คันใหญ่กว่าไทเกอร์มาก เลยลองต่อแพนเซอร์จนเสร็จตาม
ด้วยการลองต่อไทเกอร์วัน แต่พอต่อได้แค่แชสซีแล้วเอามาเทียบกัน ยิ่งเห็นชัดว่ามันเล็กกว่ามากจนยากจะยอมรับ ผมตัดสินใจเลยสั่งไทเกอร์วันมาอีกกล่อง
เพื่อนำสองกล่องมาโมดิฟาย ยำใส่กันให้กลายเป็นคันเดียว ขยายขนาดแชสซีทั้งด้านกว้างและด้านยาวให้สมจริงมากขึ้น ขยายขนาดป้อมปืนและดัดแปลง
การประกอบใหม่ โดยใช้่การอ้างอิงจากใบประกอบเดิมบางส่วน ผลเลยออกมาอย่างที่เห็นครับ ผมขยายช่องคิวโพล่าร์สำหรับ ผบ.รถให้ใหญ่พอที่จะใส่ตัว
ฟิกเกอร์ลงไป ทำฝาปิดเปิดและขยายขนาดช่องพลปืนให้ใหญ่ขึ้นอีกเล็กน้อย เพิ่มความสูงของป้อมปืนและตัวรถจนขนาดใกล้เคียงแพนเซอร์ และปรับรายละเอียด
บางส่วน ส่วนตัวผมถือว่าดูดีกว่าเดิม ขนาดใหญ่ขึ้นทำให้เพิ่มดีเทลได้ละเอียดกว่าเดิม แลกมากับการต้องเพิ่มล้อกดสายพานอีกสองล้อ แต่ได้ชิ้นส่วนเหลือไว้ต่อ
อย่างอื่นได้อีกในภายหลัง

(หากตั้งหัวข้อผิดห้องรบกวนย้ายให้ผมด้วยนะครับ)

Nikolaus:
เพิ่มล้อกดสายพานอีกสองล้อ ต่อความยาวสายพานเพิ่ม

ผบ.รถถัง แก้ขัด ออกแนวแบบของเยอรมันสมัยสงครามโลก
ลองใส่ฟิกเกอร์ ผบ.รถชั่วคราว ใช้แทนที่ของแถมมากับเซต กำลังรอสั่งฟิกเกอร์สมจริงจากนอกมาแทนครับ

goong:
งามครับ เห็นแล้วอยากได้บ้าง  :) :) :)

Tanguy:
ว้าว สวยจังเลยครับ :D

Touching:
สุดยอดเลยครับ ;D
ถ้ามีลายนี้สวยเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version