ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ LEGO สำหรับเด็กน้อยครับ  (อ่าน 3418 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodafire99

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ
ผมกำลังหาของเล่นประเภทตัวต่อให้ลูกวัย 2 ขวบ จะเข้า 9 เดือน เพราะเห็นลูกชอบเล่นมาก ทีนี้ไปซื้อบล็อกพลาสติกที่มีตาข่ายหิ้วตามท้องตลาดก็ไม่โอเคเท่าไหร่ ต่อแล้วหลุด/ล้มง่ายมาก เลยหันมาดูพวกLEGO กะจะเลือกแบบ Classic เพราะมีหลายตัวหลายแบบดี ทีนี้พอไปดูตามร้านก็พบว่ามีหลายรหัสหลายแบบมาก จนไม่แน่ใจว่าจะเอาแบบไหนดี สเปคคร่าวๆ ก็คือ
- มีบล็อกหลายๆ แบบ ไม่ใช่เป็นบล็อกสี่เหลี่ยมๆ อย่างเดียว
- จำนวนชิ้นเยอะ ใหญ่พอให้ฝึกใช้กล้ามเนื้อนิ้วได้ (ไปดูSeries Duplo มา ไม่ตอบโจทย์จำนวนชิ้นครับ และเน้นเล่นเป็นซีรีย์ๆมากกว่าจะครอบคลุมทั่วไปเหมือนClassic แต่ยอมรับว่าชิ้นใหญ่เหมาะมือมาก) แต่จริงๆ แล้วลูกผมก็เล่นไซส์ปกติได้อยู่ครับ ไปห้างทีไรไปนั่งโต๊ะเลโก้หยิบมาต่อทุกที
- งบไม่เกิน 1,000 บ. +- 200 ครับ
- ถ้ามีกระดานต่อมาให้ในชุดจะดีมากครับ
ช่วยแนะนำโต๊ะนั่งต่อให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ LEGO สำหรับเด็กน้อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2019 / 06:00:05 PM »
โต๊ะตอง พวกของจีน พอมีครับ เพราะ ของแท้ไม่มีทำครับ พวกพาท ถ้า อยากเลือก ให้โดนใจ ผมว่าลองไปดูข้างกล่องนะครับ มันจะเขียน บอกว่า มีชิ้นส่วนไหนบ้างเทา่ไหร่ จะได้ตอบโจทย์ตัวเองได้นะครับ จะ 3 ขวบ ต่อได้ ถือว่าเก่งมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ sodafire99

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ LEGO สำหรับเด็กน้อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2019 / 07:43:46 PM »
โต๊ะตอง พวกของจีน พอมีครับ เพราะ ของแท้ไม่มีทำครับ พวกพาท ถ้า อยากเลือก ให้โดนใจ ผมว่าลองไปดูข้างกล่องนะครับ มันจะเขียน บอกว่า มีชิ้นส่วนไหนบ้างเทา่ไหร่ จะได้ตอบโจทย์ตัวเองได้นะครับ จะ 3 ขวบ ต่อได้ ถือว่าเก่งมากๆเลยครับ
ขอบคุณครับ มีแหล่งขายไหนที่ไม่ใช่ห้างบ้างครับ เพราะบนห้างมันแพงง และผมอยู่ตจว. คงไม่สะดวก ดูของร้านonline ก็ดูได้ไม่ชัดนักครับ

ตอนนี้อยากทราบก่อนเลยว่า รหัสสินค้ามันคืออะไร อ่านความหมายได้ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ kan and lego

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2019 / 05:23:23 PM »
พาทเบสิก รอ ตอนมันลด ก้ได้ ครับ พวกโรบินสัน เซ็ลทรัล หรือ ในลาซาด้า

https://www.robinson.co.th/th/lego-large-creative-brick-box-theme-classic-790-pcs-rbs29673315

อย่างตัวนี้ของโรบินสัน กดดุภาพที่ 2 จะมีรายละเอียด ว่า ชุดนี้ มีอะไรบ้างครับ หรือเอาชื่อชุด ไปเชค ในเวป lego.com ก็จะทราบว่า มีชิ้นไหนบ้างในชุดนนี้ครับ

โต๊ะต่อถ้าอยากได้ง่ายๆ   ผมซื้อเพลทมาแผ่นนึง ติดเทป กับโต๊ะยี่ปุ่นตัวนึง ก็พอใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ palawast

• Newbie
  • *
  • เราชอบ LEGO ชุดเก่าๆ
    • SEARCH MONOPOLY
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2023 / 09:41:00 AM »
ขอบคุณที่มา share ครับ
เราชื่นชอบ LEGO ชุดปราสาท Vintage