Themes > LEGO Town

[REVIEW] The Corner Drugstore From The LEGO Neighborhood Book

(1/3) > >>

January28:
หนังสือ The LEGO Neighborhood Book เขียนโดยพี่น้อง Brian และ Jason Lyles ที่ชื่นชอบการ MOC เลโก้
โดยหนังสือเล่มนี้รวบรวมเทคนิคเกี่ยวกับการ MOC ตึกหรืออาคาร เริ่มตั้งแต่การสังเกตจากของจริง แล้วนำมาประยุกต์
เช่น ลวดลายผนังอาคาร ประตู หน้าต่าง หลังคา รวมไปถึง รายละเอียดภายในอาคาร เฟอนิเจอร์ สิ่งของเครื่องใช้ ฯลฯ
ภายในหนังสือจะพบกับผลงาน MOC อาคารสวยๆ หลายสไตล์ จนไปถึงหัวข้อสุดท้ายของหนังสือ building instructions
เป็นหัวข้อที่ทำให้ผมต้องเสียเงินจนได้ มาดูกันครับ

หน้าปก The LEGO Neighborhood Book

หน้านี้เป็น part ต่างๆ ที่ใช้ในการประกอบ The Corner Drugstore

ตัวอย่าง instructions ของ The Corner Drugstore รายละเอียดใกล้เคียง instructions ของเลโก้

The Corner Drugstore
การสะสม part ใช้เวลาประมาณ 4 เดือน เริ่มจากรวบรวม part ที่มีอยู่ที่สามารถนำมาใช้ได้ให้ได้มากที่สุด
จากนั้นเริ่มหาจาก bricklink ร้านค้าในประเทศไทยเท่าที่หาได้ หลายๆ รายการมีจำนวนไม่พอต้องใช้ปริมาณมาก
ก็ต้องสั่งจากร้านค้าต่างประเทศโดยผ่านพี่สุนทร (Deecga) เพราะสั่งเองไม่เป็นและภาษาไม่แข็งแรง -*-

ตัวอาคารชั้น 2 ต้นฉบับจากหนังสือเป็นสี dark red ซึ่งมีราคาสูง ผมเลยเปลี่ยนเป็นสี reddish brown ซึ่งราคาถูกกว่า
เพราะใช้บริคจำนวนมาก รายละเอียดภายในบางส่วนก็ปรับเปลี่ยนสีเป็น part ที่มีอยู่และหาได้ง่ายเพื่อประหยัดงบครับ

รายละเอียดชั้นแรก

รายละเอียดชั้นสอง

ภาพสุดท้าย นำมาวางคู่กับ moc ของผมเอง Bicycle Shop & Bike Club

จบแล้วครับ ขอบคุณที่กรุณาเข้ามารับชมและแสดงความคิดเห็นครับ

Tiggr:
เท่และสวยมากเลยครับแจน ถ้าพี่ได้ไปทางฝาง พี่จะแวะไปเอานะครับ ขอบคุณครับ   :D  :-*

King Roster:
สวยและรายละเอียดเยอะดีครับ ;) ;) ;)

vyJo:
แจ่มเลย ชื่นชมในความอึด หาพาร์ทจนครบได้

หลังนี้ใช้พาร์ทกี่ชิ้นครับ ในหนังสือมีรวมจำนวนไว้ให้เลยมั้ยครับ  ดูเล็กกว่าโมดูล่าร์ปกติคงเพราะมันเป็นสองชั้นมั้ง แต่เพลท 32x32 ใช่ป่ะครับ

เห็นแล้ว ก็เริ่มอยากมาต่อแบบ MOCๆ แบบนี้มั่ง

BangGamo:
โว้วววววว นี้เขาเรียกว่างานซุ่ม!!

ตอนแรกนึกว่า moc เอง ไม่ได้ดูที่หน้าปกหนังสือ .. อ่าา แต่ทำออกมาได้ดีเลย แต่ก็ไม่ค่อยชอบตรงประตูไม้ใหญ่ข้างตึก ดูไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ ด้านในนี้รายละเอียดเพียบ!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version