หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การสั่งซื้อเลโก้แบบ No Box  (อ่าน 3534 ครั้ง)
vyJo
มือใหม่หัดต่อ
Global Moderator
Plutonium Member

หลังลองเล่นธีมละนิดธีมละหน่อย เริ่มมีธีมที่อยากเน้น

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 10:06:17 AM »

ใครเคยสั่งซื้อเลโก้จากต่างประเทศแบบไม่เอากล่อง (No Box) บ้างครับ ไม่นับที่หิ้วมาเองหรือฝากเพื่อนนะครับ

ของที่ได้มาเคยเจอปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ

tang
Trusted Member
Silver Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 10:39:02 AM »

เคยฝากคนในนี้สั่งแบบไม่เอากล่องจาก Bricklink กับ ebayครับ
10196  โดนภาษีไป 1400-[ประเมิณ 5000] เพลทหลุดไป1จุด แต่ทุกอย่างครบตามที่ระบ
SaNukNa
ศิษย์น้อง แห่งสำนีกแตกไลน์ จำกัดมหาชน
Platinum Member

นักสะสมรถไฟ Lego

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 10:50:17 AM »

ส่วนตัว สั่งจาก Yahoo auction Japan มาแล้ว 4 ครั้ง

7572 - มือ 1 ไม่โดนภาษี  ยิ้ม
7036 - มือ 2 ไม่มีกล่อง ได้แต่คู่มือ ของไม่ครบ โดนภาษี เพราะ คนส่งแก ใส่มาทั้งชุดแบบไม่แกะบริกออก กล่องเลยใหญ่มากๆ  ลังเล
4748 - มือ 2 มีล่องคู่มือครบ โดนภาษี แต่ของไม่ขาด ( ได้บริกสีอื่นมาใส่แทนอยู่ประมาณ 20-30 ชิ้น )
6195 - มือ 2 มีกล่อง ไม่มีคู่มือ โดนภาษี ของขาดประมาณ 20-30 ชิ้น ( หายากทั้งนั้น มีเฉพาะชุดนี้เลยอ่ะ )  ลังเล
แต่โดยรวมกล่องไม่บุบสลายอะไร มีแต่ของขาดบ้าง

แต่ก็ทำใจได้ เพราะได้มาไม่แพงเท่าไหร่ ชุดละ 1000 กว่าไม่รวม ( ค่าส่งสุดโหด + ภาษีขาเข้าสุดเขี้ยว ) เลยครั้งต่อไปจะสั่งแบบเบาๆ ดีกว่า

โชว์ "ปล่อยของ" ธีมละเล็ก ละน้อย : กดเลย      ชวน "ลองของ" กับตำรา Lego : กดเลย      ชม "ขายของ" แบบขำขำ Lego : กดเลย
++MaMuEw++
VIP
Diamond Member

^u^

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 12:41:08 PM »

คร่าวๆ ทั้งBLและebay.....

พวก Modular house ทั้งหลายเคยเอาแบบไม่มีกล่องแล้วโดนภาษี โกรธ หลังจากนั้นเลยเอากล่องทุกครั้งโดนภาษีเท่ากัน 586 บาท ได้กล่องด้วย
ม้าหมุนก็ 586 บาทเท่ากัน เคยไม่โดนภาษีแค่ครั้งเดียวตอนสั่ง cafe corner

นอกนั้นถ้ากล่องกลางๆ แบบ town house ลงมาก็ไม่ค่อยโดนภาษี  แลบลิ้น

Fiatta
Gold Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 06:33:46 PM »

เคยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเพราะสั่งจากเจ้าประจำ แถมลดค่าขนส่งได้ด้วย
เพราะส่งมาในกล่องที่เล็กลง .....เลยเสียเงินถูกลงและรอดสายตากรมศุลไปได้ด้วย

Sean
Gold Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 07:46:56 PM »

เคยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเพราะสั่งจากเจ้าประจำ แถมลดค่าขนส่งได้ด้วย
เพราะส่งมาในกล่องที่เล็กลง .....เลยเสียเงินถูกลงและรอดสายตากรมศุลไปได้ด้วย

เเต่พอมีกระทู้นี้ขึ้นมา ต่อไปคงไม่รอดเเล้วละครับ 55+
vyJo

หลังลองเล่นธีมละนิดธีมละหน่อย เริ่มมีธีมที่อยากเน้น

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 09:32:43 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ลืมบอกไป กะถามถึงของมือ 1 เพราะอยากรู้ว่ามีแบบคนขายใส่ของมาไม่ครบ หรือว่าพอเอาออกจากกล่องแล้ว ทำให้ part หายมั่งมั้ย

แต่ที่คิดจะลอง No Box ทีแรกไม่ได้นึกไปถึงเรื่องภาษีเลยนะเนี่ย อิอิ กะแค่ว่าของถูกลง กับค่า่ส่งถูกลงเท่านั้นเอง

minifigmaniac
Verified Member
Platinum Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 09:44:32 PM »

ลืมบอกไป กะถามถึงของมือ 1 เพราะอยากรู้ว่ามีแบบคนขายใส่ของมาไม่ครบ หรือว่าพอเอาออกจากกล่องแล้ว ทำให้ part หายมั่งมั้ย

แต่ที่คิดจะลอง No Box ทีแรกไม่ได้นึกไปถึงเรื่องภาษีเลยนะเนี่ย อิอิ กะแค่ว่าของถูกลง กับค่า่ส่งถูกลงเท่านั้นเอง

หลังๆผมเริ่มสั่ง No Box บ่อยขึ้นเพราะไม่มีที่เก็บ box เคยซวยสุดคือ sticker หายครับ
คนขายก็เฮงซวย บอกว่าให้ไปทวงกับทางบริษัทเอง
ส่วน part ยังไม่เคยหายครับ
gruntz

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 - 09:45:41 PM »

เคยฝากคนรูปหล่อคนนึงในเวปที่ชอบเล่นtheme castleหิ้วมาให้ครับ  แลบลิ้น
คิดราคาของแบบไม่เอากำไร  ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม ซึ้งในน้ำใจครับ ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนด้วย
GunDam
Verified Member
Gold Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 - 12:18:55 PM »

เคยสั่งแบบ No Box เพื่อประหยัดพื้นที่กล่อง บอกคนขายให้ใส่ทุกอย่างลงในถุงซิปล็อก ก่อนปิดกล่องถ่ายรูปส่งมาให้ด้วย
สั่งไปประมาณ 8 ครั้ง ทุกครั้งไม่มีปัญหาเรื่องของไม่ครบค่ะ

เจอภาษีอยู่ 1 ครั้ง 600 บาท เจ้า set city พวกท่าเรือ และรถไฟ เลี่ยงไม่ได้จริง ๆ เพราะกล่องใหญ่มาก ไปรับเองยังอึ้ง แบกมาส่งให้เราได้ไงเนี่ย ^^

++MaMuEw++
VIP

^u^

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 - 01:35:45 PM »

ที่เคยสั่ง no box มายังไม่เคยเจอของไม่ครบนะคะ มีแค่เพลทงอนิดหน่อยค่ะ

vyJo

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 - 05:54:17 PM »

ที่เคยสั่ง no box มายังไม่เคยเจอของไม่ครบนะคะ มีแค่เพลทงอนิดหน่อยค่ะ

เพลทงอ มีวิธีแก้มั้ยครับ เอาหนังสือทับๆไว้จะหายมั้ย

kan424
Gold Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2013 - 11:12:48 PM »

การซื้อแบบ nobox เราจะเชคได้ไงครับ ว่าเค้าให้ของมาครบถุง มีเวปให้เชคไหมครับ
v'Brickpick3r

=lego=

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013 - 08:05:31 AM »

part หรือ sticker  หาย น่าจะเปิดเคสได้ของไม่ครบได้นะคับถ้าเป็น ebay หรือ bricklink แถมยิ่งจ่ายด้วย paypal ด้วยละก็มั่นใจได้เลยว่าชนะ 99% แต่ส่วนมากคนไม่ค่อยรู้ เลยปล่อยไปเฉยๆ คนขายก็รอดไป

อีกกรณี เช่น ebay ถ้าคนขายบอกว่าไม่รับประกันความเสียหายอะไรหลังจากส่ง เช่น หาย แตกหัก อย่างนี้ก็เปิดเคสได้คับถึงแม้เค้าจะพูดว่าไม่รับประกัน เพราะ ebay เค้าปกป้องคนขายถึงที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2013 - 08:11:09 AM โดย v'Brickpick3r » บันทึกการเข้า
vyJo

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013 - 08:25:24 AM »

พึ่งกดขึ้นไปเห็นว่าตัวเองเป็นคนตั้งกระทู้นี้ อิอิ

การซื้อแบบ nobox เราจะเชคได้ไงครับ ว่าเค้าให้ของมาครบถุง มีเวปให้เชคไหมครับ

ถ้าอยากจะเช็ค ก็ต้องเอาของมาเทียบกับรายการบริกของแต่ละชุดล่ะครับ  ถ้ามีคู่มือ ก็ไล่ดูด้านหลัง ถ้าไม่มี ก็ต้องไปเทียบกับข้อมูลใน

Brickset ---> search หาชุดนั้่น แล้วเลือก tab Parts , จากนั้นถ้าอยากดูเป็น list ลงมา ให้คลิก view inventory fullscreen ในกรอบเหลืองๆ ด้านบนครับ

Bricklink --> search หาชุดนั้่น (เมนูด้านบน เลือก Catalog Item)  แล้วคลิกที่ (Inv) ท้ายชุดที่ต้องการ 

อาจจะซับซ้อนหน่อย เอา Brickset ก็ไ้ด้ จะง่ายกว่า

kan424
Gold Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013 - 10:43:38 AM »

กรณีซื้อแบบ ใหม่ในถุงซิลของเลโก้ แต่ไม่มีกล่องละครับ เราจะรู้ ไหมว่า ได้มาครบถุงไหมอะครับ
vyJo

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013 - 08:21:38 PM »

กรณีซื้อแบบ ใหม่ในถุงซิลของเลโก้ แต่ไม่มีกล่องละครับ เราจะรู้ ไหมว่า ได้มาครบถุงไหมอะครับ

เหมือนจะเคยเห็นหนสองหน ที่มีเว็บที่มีฐานข้อมูลตรงนี้ ว่าชุดไหนมีกี่ถุง แต่จำไม่ได้ว่าเว็บไหน

เอาง่ายๆ ก็ลองดูจากรีวิวครับ ถ้าชุดฮิตๆ ใน TBC ก็มี ไม่งั้นเข้า google ใส่ LEGO xxxx review ก็น่าจะมีครับ ส่วนใหญ่ก็จะพอมีโชว์ให้เห็นว่ามีกี่ถุง

Takashikung

พลังแห่งแหวนครอบงำอย่างแรง

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 - 02:38:58 PM »

สั่งซื้อแต่ Ebay ครับที่อื่นยังไม่เคย  สั่งมาประมาณ 8-10 ครั้ง ของผมก็ไม่พบปัญหานะครับ

บริคของใหม่ครบทุกชิ้น ยังไม่เคยเจอบริคใดหาย มีสติกเกอร์ให้ บางทีก็โชคดีให้อาวุธของฟิกมาด้วย

ปกติจะซื้อแบบมีกล่องเอาเพียงกล่องเดียว ถ้าจะเบิ้ลนี่จะซื้อแบบ No Box ครับ เพราะจะประหยัดมาก

และถ้าต้องการเบิ้ลฟิกตัวไหนก็หาในบอร์ดหรือหาใน Ebay เอาครับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนตัวติดใจในการสั่งแบบ No Box ไปแล้วครับ เนื่องจากราคาไม่แพงครับ

เพราะโดนภาษีนิดหน่อย (สั่งผ่าน Shipping ครับภาษีเลยน้อย) ยังไงก็ถือว่าคุ้มครับ

ตอนนี้เล่นสาย LOTR เป็นสายที่ทำให้ผมต้องกลับมาซื้อเลโก้อีกในรอบ 10 ปี เป็นสายที่โดนมากครับ

ไม่รู้โชคดีหรือโชคร้าย ชุดแต่ละชุดมันต้องเบิ้ลซะด้วย*2*3*4 แล้วแต่ความเหมาะสม ร้องไห้
VpV555

รวบรวมฮีโร่มากู้ธนาคาร ^_^

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 - 02:43:02 PM »

อยากซื้อแบบNo Fig No Box ครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ยังหาร้านในEbayที่ถูกใจไม่ได้เลยครับ Shipping แพงกว่าตัวสินค้าอีกครับ  อายจัง

Takashikung

พลังแห่งแหวนครอบงำอย่างแรง

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013 - 03:34:36 PM »

อยากซื้อแบบNo Fig No Box ครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ยังหาร้านในEbayที่ถูกใจไม่ได้เลยครับ Shipping แพงกว่าตัวสินค้าอีกครับ  อายจัง

ของผมสั่งมาจากโกดัง TN ครับ
โดยเปลี่ยน ZIP Code เป็น 38141 จะแปลงค่าเป็น หน่วยเป็นบาทให้ครับ

เข้า Ebay.com แล้วเลือกสินค้าที่ต้องการซื้อโดยมี บวกค่าขนส่ง เช่น +$33.33 Shipping
เลื่อนลงมาทางข้อมูลในหน้าของสินค้า แล้วจะมี ให้เลือก Shipping and handling
ลองตั้งค่า Change country เป็น United States และ ZIP Code  เป็น 38141

ค่า Shipping จะลดลงด้วยครับหรืออาจ Freeshipping เลยก็มีครับ
ใน Ebay ถ้า ส่งแบบ Fast Ship จะไวครับ 10-15 วันก็ถึงครับ

ตอนนี้กำลังอยากสั่ง Tou R US อยู่เพราะโปรยั่วนํ้าลายผมมากๆ*0*
หน้า: [1] 2
พิมพ์